1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách đấu dây điện thoại và truyền hình âm tường?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi 0904223800, 26/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. noandyes

noandyes Thành viên mới

Tiếc rằng tôi lại không có máy ảnh kỹ thuật số hay webcam vì vậy không thể chụp ảnh được. Nhưng vụ không tuốt vỏ thì cũng dễ hiểu thôi. Trong đầu điện thoại âm tường, bạn để ý sẽ thấy dây điện thoại được cài vào khe giữa 2 là kim loại. Vì vậy, bạn chỉ cần đặt dây vào khe đấy rồi dùng dao cài đẩy xuống, như vậy dây sẽ tự tách vỏ và tiếp xúc với đầu âm tường.
    Giống như khi bạn bấm cáp mạng ý, cứ cắm đầu dây vào đầu RJ45 rồi bấm, các lá đồng sẽ cắm vào lõi dây thế là xong.
    Bạn để ý các hộp nối của bưu điện mà xem, trong đấy có các phiến cài họ cũng cài dây vào các phiến đó như trên nên mới tiết kiệm được thời gian chứ.
    Còn mỗi vụ dây anten, bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến với.
    [/quote]
    Khì khì , vẫn chẳng hình dung ra thế nào cả . Nghĩ cũng chán thật , thời tôi ngồi dưới mái trường XHCN tươi đẹp toàn phải học chay , thầy dạy trên bảng động cơ 3 pha , rờ le ...nhưng nào có bao giờ được sờ thấy nhìn thấy nên cứ ầm ấm ớ ớ chả biết ra cái làm sao . Toàn lý thuyết chay , học sinh lẫn thày thợ lớ nga lớ ngớ nên nền giáo dục và kinh tế VN cứ lẹt đẹt như cái mẹt.
    Vào đây mong học hỏi thêm thì lại bị các bac cho ăn toàn ....chữ !
    Lỗi cóc phải các bác , chứ như bên nước ngoài dân giàu nước mạnh thật sự , ai cũng có khả năng sắm một cái di gi tồ ca mê ra thì chuyện giúp nhau đơn giản quá các bác nhẩy .
    Ôi cái kiếp Việt Nam , mấy lão trên triều đình có thấu chăng .............. thở dài sườn sượt !
  2. 0904223800

0904223800 Thành viên mới

Khì khì , vẫn chẳng hình dung ra thế nào cả . Nghĩ cũng chán thật , thời tôi ngồi dưới mái trường XHCN tươi đẹp toàn phải học chay , thầy dạy trên bảng động cơ 3 pha , rờ le ...nhưng nào có bao giờ được sờ thấy nhìn thấy nên cứ ầm ấm ớ ớ chả biết ra cái làm sao . Toàn lý thuyết chay , học sinh lẫn thày thợ lớ nga lớ ngớ nên nền giáo dục và kinh tế VN cứ lẹt đẹt như cái mẹt.
    Vào đây mong học hỏi thêm thì lại bị các bac cho ăn toàn ....chữ !
    Lỗi cóc phải các bác , chứ như bên nước ngoài dân giàu nước mạnh thật sự , ai cũng có khả năng sắm một cái di gi tồ ca mê ra thì chuyện giúp nhau đơn giản quá các bác nhẩy .
    Ôi cái kiếp Việt Nam , mấy lão trên triều đình có thấu chăng .............. thở dài sườn sượt !
    [/quote]
    -------------------------
    Bác cứ mở đầu âm tường hay hộp nối ra là hiểu luôn. Bác thương nền giáo dục Việt Nam quá, có lẽ bác ở nước ngoài he he
  3. ltbac_hue

ltbac_hue Thành viên mới

Cách khắc phục đâu có khó gì mà bác bi quan vậy. nếu bác nào chưa xây dựng nhà thì trước khi lắp hãy chọn dây tốt vào. cáp đồng trục 75 Ohm loại dây 5C loại lớp lưới bọc ở ngoài tương đối dày vào, điện thoại thì dây 2x2 cua SINO là ổn. còn xây dựng xong rồi gọi thợ về mà sử lý cũng không khó khăn đâu. vì các khách sạn và các toà nhà cũng thi công theo kiểu như vậy vẫn được cơ mà. Tôi làm lĩnh vực này nói chung là chưa bó tay lúc nào cả. theo tôi vẫn còn nhiều cách giải quyết đó. khuyếch đại thì dùng cho số phòng nhiều thôi còn ở đầu thu phát ra thi qua một bộ chia cũng được 6 phòng. điện thoại thì cứ đấu // là ok. nếu có rệp bấm điện thoại của BD thì càng tốt.
  4. trungnguyenneu

trungnguyenneu Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

Kinh nghiệm của em là thế này các bác ạ.
    Việc đi song song hai dây tín hiệu điện thoại và TV là khó tránh khỏi nhất là trong điều kiện Việt nam. Thế nên tốt nhất là chọn dây đúng chủng loại, tốt, có vỏ cách ẩm, chống nhiễu. Khi chạy dây nhất khoát không để bị thủng vỏ bảo vệ. Ở các chỗ nối, tốt nhất là hàn thiếc, phủ nhựa thông rồi bọc lại. Đặc biệt với dây điện thoại, chọn loại dây nhiều sợi đơn, như dây mạng LAN chẳng hạn, hoặc chọn loại dây mạ trắng thì cũng tốt. Khi đấu nối chỉ cần chọn hai dây, số còn lại để dự phòng. Nhà em mới được 5 năm, mọi thứ vẫn ổn, TV nét, dùng dialup vẫn được 52.6Kb là tối thiểu.
  5. dth_vctv

dth_vctv Thành viên mới

Chào bác,
    Về hệ thống anten của nhà bác: nếu bác có sơ đồ dây cáp và loại dây cáp đã đặt ngầm trong tường thì cho tôi biết, tôi sẽ có giải pháp xử lý tốt cho bác được. Trường hợp không có sơ đồ thì phải xem thực tế (nếu bác ở Hà Nội) thì mới có cách xử lý được.
    Chúng tôi chuyên về cung cấp, lắp đặt, sửa chữa, nâng cấp các hệ thống truyền hình cáp cho khách sạn, khu căn hộ, văn phòng và nhà riêng.
  6. hanibal

hanibal Thành viên mới

Tham gia với các bác tí nhé :
    - Khi nói không cần tuốt dây mà vẫn nối được là đúng đấy ạ. Bởi vì nếu bác tuốt dây ra thì hiển nhiên do tác động môi trường sẽ gây suy hao, giảm chất lượng nên trong Bưu điện sử dụng một vật tư riêng dành cho việc này mà dân trong nghề gọi là rệp. Nó là một điểm nối đảm bảo tính truyền dẫn do có một lưỡi kim loại ở phía trong một vỏ bọc nhựa như hình chữ U, toàn bộ chữ U này bên trong có một dung dịch để hạn chế tối đa các tác động môi trường. Như vậy khi bác nhét dây vào 2 nhánh của chữ U (khỏi cần tuốt) rồi dùng kìm bấm 1 phát thì lưỡi kim loại sẽ cắt 2 dây và nối thông mạch, tất nhiên cả lũ này nằm trong dung dịch đã nói trên nên chất lượng khá tốt.
    - Còn nữa khi đấu dây vào các phiến thì sử dụng 1 cái Tool mà dịch Nôm rất tượng thanh là phập. Cái này có tác dụng dồn sợi dây vào kẽ phiến và cắt đi một đầu khi lực bị chặn bởi đáy kẽ.
    - Vậy theo kinh nghiệm của em thì :
    + Nên xin (mua) lấy mấy con rệp.
    + Chỉ nên sử dụng dây Thuê bao ở ngoài trời, còn ở trong nhà nên dùng loại dây gọi là jactre, nó là một đôi bé tí nên đảm bảo dễ che dấu, luồn lách đảm bảo thẩm mỹ. Loại dây này rất bền vì nó được SX để đấu nối giữa phiến cáp và kết cuối tổng đài vệ tinh nội hạt (MDF).
    - Cuối cùng thì theo em với thời tiết ở VN mình thì 90% các tầng thấp nếu đi dây chôn tường sẽ bị lỗi tại hộp đấu dây (hộp lojat) do trời ẩm nên thông số điện trở giữa dây B và đất không đảm bảo khi có cuộc gọi tới, dòng chuông sẽ gây chập. Bác cứ lôi béng riêng 2 dây ra, bấm cho nó 2 con rệp là ổn được 5-6 tháng nhưng trông thì xấu.
  7. sungdai

sungdai Thành viên mới

Bạn xem các hat điện thoại co bi chập ko? các thanh tiếp xúc của hạt điện thoai gần nhau nên hay chạp lắm, nhất la chỗ nào độ ẩm cao. Bình thuòng nhấc máy lên vẫn nge tín hiệu nhugn hơi lạo xạo, khi có chuôngthì mới chập vì chuông là tín huệi xoay chiều điện áp cao nên bạn chỉ nghe thay tit mọt cái thôi.
  8. 0904223800

0904223800 Thành viên mới

[
    [/quote]
    Tham gia với các bác tí nhé :
    - Khi nói không cần tuốt dây mà vẫn nối được là đúng đấy ạ. Bởi vì nếu bác tuốt dây ra thì hiển nhiên do tác động môi trường sẽ gây suy hao, giảm chất lượng nên trong Bưu điện sử dụng một vật tư riêng dành cho việc này mà dân trong nghề gọi là rệp. Nó là một điểm nối đảm bảo tính truyền dẫn do có một lưỡi kim loại ở phía trong một vỏ bọc nhựa như hình chữ U, toàn bộ chữ U này bên trong có một dung dịch để hạn chế tối đa các tác động môi trường. Như vậy khi bác nhét dây vào 2 nhánh của chữ U (khỏi cần tuốt) rồi dùng kìm bấm 1 phát thì lưỡi kim loại sẽ cắt 2 dây và nối thông mạch, tất nhiên cả lũ này nằm trong dung dịch đã nói trên nên chất lượng khá tốt.
    - Còn nữa khi đấu dây vào các phiến thì sử dụng 1 cái Tool mà dịch Nôm rất tượng thanh là phập. Cái này có tác dụng dồn sợi dây vào kẽ phiến và cắt đi một đầu khi lực bị chặn bởi đáy kẽ.
    - Vậy theo kinh nghiệm của em thì :
    + Nên xin (mua) lấy mấy con rệp.
    + Chỉ nên sử dụng dây Thuê bao ở ngoài trời, còn ở trong nhà nên dùng loại dây gọi là jactre, nó là một đôi bé tí nên đảm bảo dễ che dấu, luồn lách đảm bảo thẩm mỹ. Loại dây này rất bền vì nó được SX để đấu nối giữa phiến cáp và kết cuối tổng đài vệ tinh nội hạt (MDF).
    - Cuối cùng thì theo em với thời tiết ở VN mình thì 90% các tầng thấp nếu đi dây chôn tường sẽ bị lỗi tại hộp đấu dây (hộp lojat) do trời ẩm nên thông số điện trở giữa dây B và đất không đảm bảo khi có cuộc gọi tới, dòng chuông sẽ gây chập. Bác cứ lôi béng riêng 2 dây ra, bấm cho nó 2 con rệp là ổn được 5-6 tháng nhưng trông thì xấu.
    [/quote]
    Bạn hình như làm trong ngành bưu điện, tôi cũng được mấy anh bên bưu điện hướng dẫn như vậy. Các bác có thể mua rệp tại cửa hàng của Công ty thiết bị bưu điện tại 80 Nguyễn Thái Học giá 500 đ/c. Ở cửa hàng đó còn bán các thiết bị khác như phiến đấu, hộp nối, dây, chống sét ... . Để đấu dây đi các phòng em chơi hẳn một hộp nối và phiến đấu 10 đôi để đấu. Nói chung thiết bị viễn thông có các tool chuyên dùng như kìm bấm và dao cài (còn gọi là phập). Em không có phập như các bác bưu điện nhưng hồi trước khi mua kìm bấm dây mạng thì có luôn vì vậy cũng thuận lợi, thi công nhanh gọn và rất chuẩn.
  9. OCHA

OCHA Thành viên mới

@Bác: 0904223800
    Bác Sungdai đã nhắc bác xem lại cái jack cắm điện thoại bác lưu ý cho.
    Với em thì ít nhất là đã trải qua cái vụ sửa nhà xong mấy tháng thì lại đi thay Jack điện thoại. Nên bây giờ cứ lâu lâu lại có một ông bạn gọi điện hỏi y như câu hỏi của bác. Và câu trả lời của em là:
    Mở ngay cái ổ cắm điện thoại ra, nó bị ẩm hơi nước xanh lè rồi đấy. Và như vậy là bị chập. Chập hẳn toi luôn. Đằng này dở dở ương ương nên cứ gọi đến có một tiếng chuông rồi tịt. Lôi ra vệ sinh sạch sẽ may ra dùng tiếp, nêu ko thay mới. Vì thế sau này em xui các ông bạn là làm nhà xong cứ mở cái nắp hộp ấy ra đợi khô tường hãy lắp vào. 3- 6 tháng đầu thì đa số các bác về nhà mới đều chịu cảnh này. Số ko bị là do họ có hút ẩm hoặc tường kho rồi họ mới đi lắp các ổ cắm tivi điện thoại.
  10. phieudieu01

phieudieu01 Thành viên mới

Các bác cho hỏi sao cái ăng ten chimg tường nhà em nó nhiễu thế nhỉ?? Em không thể nào xem TV qua hệ thống cáp đó được phải dùng dây ngoài tường rất xấu, em đã thử nối mass cái hộp nối rồi mà không ăn thua.