1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách giảm mỡ bụng sau khi sinh mổ hiệu quả nhất

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi thuocthang, 08/03/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuocthang

thuocthang Thành viên quen thuộc

So với sinh thường, các mẹ sinh mổ sẽ mất nhiều thời gian hơn để phục hồi. Do đó muốn giảm cân hay tập thể dục, bạn cũng phải chờ lâu hơn so với các mẹ sinh thường. Với các mẹ sinh thường, các mẹ thường có thể bắt đầu tập luyện sau 2 tháng. Tuy nhiên, phải sau 4 tháng thì các mẹ sinh mổ mới có thể bắt đầu các bài tập của mình. Hãy thử tìm hiểu cách làm thế nào để giảm mỡ bụng và tập thể dục sau sinh mổ một cách hiệu quả và tối ưu nhất mà không gây hại đến sức khoẻ của cả bạn và con.

Quá trình giảm mỡ bụng vốn dĩ không phải là một việc dễ dàng, đặc biệt sau khi trải qua một cuộc vượt cạn nặng nề. Tuy nhiên, nói như thế không phải là không có cách, những mẹ nào muốn giảm mỡ bụng sau sinh mổ có thể thực hiện theo những cách dưới đây:

CHO CON BÚ

Các mẹ khuyến khích cho con bú ít nhất 6 tháng đầu đời, đây là một trong những cách giảm mỡ bụng tốt nhất. Mỗi giờ cho con bú mẹ mất đến 800 calo mà không phải vận động tay chân hay bất cứ phương pháp giảm cân nào. Ngoài ra, nó còn giúp các mẹ co tử cung sau sinh.

NGỦ ĐÚNG GIỜ GIẤC

Giấc ngủ rất quan trọng với phụ nữ sau sinh. Nó giúp phục hồi năng lượng, làm tang cường trao đổi chất và đốt chất béo, giảm stress. Hơn thế nữa, việc ngủ đủ giấc sẽ kiểm soát được sự thèm ăn của các mẹ bỉm sữa

MASSAGE BỤNG

Đây được xem là biện pháp tác động trực tiếp đến các mô mỡ, giúp đốt cháy năng lượng nhanh chóng và an toàn nhất cho chị em sau sinh.

Massage sẽ làm vùng da bên dưới vị trí nóng lên, toát mồ hôi là cách mà cơ thể giải phóng năng lượng ra ngoài. Nếu áp dụng cách này thường xuyên mỗi ngày thì lớp mỡ thừa sẽ nhanh chóng biến mất. Chị em có thể dùng dầu nóng, rượu ngâm massage vùng da có nhiều mỡ thừa như bụng, cánh tay, đùi... Dành ra 30 phút mỗi ngày vào việc này thì chắc chắn nó sẽ đem lại tác dụng như mong muốn.

ĂN UỐNG KHOA HỌC

Cũng như bất kỳ một bí kíp giảm cân sau sinh nào, ăn uống là một vấn đề quan trọng ảnh hưởng trực tiếp đến quá trình tìm lại vóc dáng của bạn. Đặc biệt đối với chị em sinh mổ thì cần đảm bảo bữa ăn đủ dinh dưỡng cho cơ thể khỏe mạnh lại vừa chắc chắn sản sinh đủ sữa nuôi bé mà còn hỗ trợ giảm cân hiệu quả. Đây là vấn đề khiến nhiều người phải đau đầu khi chưa biết làm như thể nào.

Nhưng rất đơn giản, chỉ cần bạn lên một thực đơn ăn uống lành mạnh đầy đủ thịt, cá, trứng, sữa và nhiều loại thực phẩm khác là lành mạnh. Tuy nhiên, bạn cần giảm bớt thức ăn nhiều dầu mỡ, chất béo và tinh bột. Những thành phần này là nguyên nhân gây nên các hiện tượng thừa cân, béo phì như hiện nay.

Ngoài ra, chị em nên tích cực ăn nhiều rau củ quả chứa nhiều vitamin và khoáng chất hỗ trợ cơ thể khỏe mạnh lại còn giúp đẹp da, giảm cân tốt nhất.

DÙNG NƯỚC ẤM VÀ GEL BỤNG

Để hỗ trợ cho việc giảm mỡ bụng sau sinh mổ hiệu quả hơn, các mẹ có thể kết hợp việc dùng nước ấm và gel bụng để giảm béo vòng 2 của mình. Sử dụng một chai nước lọc loại 1,5 lít đổ nước ấm vào và lăn trên bụng cho tới khi nước nguội khoảng 3 lần/ngày. Cách này có thể sử dụng kết hợp với biện pháp gel bụng hàng ngày sẽ có tác dụng rất tốt.

Một lưu ý cho các mẹ sinh mổ, các mẹ chỉ có thể sử dụng gen bụng sau 1-2 tháng sinh còn khi vết mổ đã lành hoàn toàn.

GIẢM CÂN BẰNG TRÀ NÓNG

Uống một ly trà nóng sau mỗi bữa ăn 15 phút có thể mang lại nhiều lợi ích cho sức khoẻ. Trà có tác dụng chống oxy hoá, tăng tốc chuyển hoá thức ăn, loại bỏ mỡ thừa, hỗ trợ cho việc giảm mỡ bụng. hoặc có thể pha chế các loại nước giảm cân bằng chanh tươi cũng rất hiệu quả

ĐẮP MUỐI NÓNG LÊN VÙNG BỤNG

Đắp muối nóng là một phương pháp hiệu quả được biết đến từ xa xưa. Mẹ rang muối với các loại thảo dược dễ tìm như ngải cứu, gừng, nghệ, để vô túi vải và đáp lên vùng bụng từ 60 – 90 phút. Để có kết quả tốt nhất, các mẹ nên thực hiện liên tục ít nhất 40 ngày

THỰC HIỆN CÁC BÀI TẬP GIẢM CÂN SAU SINH MỔ

Các mẹ sinh mổ nên luyện tập vừa phải, tránh luyện tập quá sức vì sẽ ảnh hưởng đến vết mổ. Ngoài ra, trước khi bắt đầu luyện tập các mẹ cần phải tham khảo ý kiến của bác sĩ để chắc chắn là cơ thể cũng như vết mổ đã sẵn sàng cho việc luyện tập chưa.