1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách học từ vựng tiếng Anh hiệu quả

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi elight123, 21/01/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. elight123

elight123 Thành viên quen thuộc

Trong tiếng Anh, việc ghi nhớ và học thuộc từ vựng là rất là quan trọng bởi nó sẽ giúp đỡ chúng ta giao tiếp tốt hơn. Vì vậy, Speak UP sẽ chia sẻ thêm với chúng mình vài mẹo vặt trợ giúp chúng mình ghi nhớ từ vựng tốt hơn và cực hiệu quả hơn.
    1. Học từ mới theo chủ đề
    Một trong những nguyên nhân khiến chúng mình học từ vựng hoài không nhớ chính là do thói quen học từ một mẹo rời rạc, không theo chủ đề cụ thể. Để dễ ghi nhớ, hãy nhóm các từ vựng vào cùng chủ đề. Theo đó, với vốn từ vựng này, khi chúng ta làm bài thi nói hoặc viết theo chủ đề thì các bạn sẽ phát huy được tối đa kiến thức của mình.
    2. Uống hình ảnh, âm thanh hay câu chuyện nào đó để nhớ từ vựng
    Nếu chúng ta đang học từ theo cách "viết giấy - học đi học lại - viết giấy để kiểm tra lại" thì hãy mau lẹ từ bỏ nhé. Cách này chỉ có cực hiệu quả tức thời. Nhưng nếu sau một thời gian bạn không thường xuyên sử dụng các từ đó thì gần như sẽ quên hết.
    Xem thêm: học từ vựng tiếng anh giao tiếp
    Muốn nhanh nhớ, và nhớ được lâu, bạn hãy học từ vựng bằng cách thức "gắn" nó với một hình ảnh, âm thanh hoặc câu chuyện ấn tượng. Với thủ thuật này, não bộ của chúng mình sẽ ghi nhớ chúng và chúng mình sẽ dễ dàng "lôi" chúng ra khi cần.
    3. Học từ vựng qua bài hát, phim ảnh
    Học tiếng Anh không phải là một gánh nặng, không phải là một khó khăn. Nếu tiếp tục suy nghĩ như vậy, chúng ta sẽ mất đi niềm tin và động lực trong việc học. Khi thấy được mỏi mệt, bạn hãy xem phim, nghe nhạc bằng tiếng Anh. Đó là thủ thuật giải trí hiệu quả và giúp đỡ bạn ghi nhớ từ vựng theo ngữ cảnh, chủ đề.
    4. Sử dụng các từ mới và tập luyện chúng không ngừng nghỉ
    Hãy tìm mẹo để thường xuyên dùng từ vựng đã học mỗi ngày. Bằng mẹo nào? Tham gia các câu lạc bộ có người nước ngoài, tìm chúng ta bè có cùng sở thích và mục tiêu để luyện tập cùng nhau. Thậm chí, chúng ta có giải pháp làm một việc có mẹo hay khiến nhiều người khá khó chịu, ấy chính là "đệm" từ tiếng Anh vào các câu nói hàng ngày. Với phương pháp này, bạn sẽ ghi nhớ được nhanh hơn.
    Hoặc nếu đi học, bạn hãy tìm một số trung tâm ngoại ngữ có môi trường tiếng Anh 100%. Điều này sẽ trợ giúp gia tăng cơ hội thường xuyên dùng và hoạt động tiếng Anh của chúng mình một mẹo tối đa.
  2. thichcodon

thichcodon Thành viên quen thuộc

bài viết rất hay và ý nghĩa