1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách làm bao cát để tập đấm.

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi bidanh00co, 06/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bidanh00co

bidanh00co Thành viên mới

Cách làm bao cát để tập đấm.

Chào các sư huynh !

Tiểu đệ mới mua một cái bao cát ngoài tiệm Thể dục thể thao. Nhưng không biết nhét cái gì bao trỏng. Trước đây nhét cát vào thì nó cứng nhu cục bê-tông, đấm muốn gẫy tay. Nghe nói mua trấu hoặc mạt cưa nhưng không biết mua ở đâu ? mua bao nhiêu là vừa ? cách nhồi như thế nào ??......etc...

Sư huynh nào có kinh nghiệm xin chỉ dạy tiểu đệ cách làm nhé !...tiểu đệ mua cái bao cát dài cỡ 1m lận.

Nếu được xin hướng dẫn cách tập sao cho đúng luôn. hìhì.... Trình độ võ công của tiểu đệ thuộc hạng ..... "rùi" nên ....... hỏi hơi nhiều...:P
  2. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

Khừa.. khừa.. Chú em hỏi đúng lúc tui có hứng thú để chia xẻ - coi như chú em có duyên vậy !(?)!... ặc
    Cách làm bao của tui - hỗn hợp dùng nhồi vào bao gồm:
    + Mùn cưa mịn nhuyễn (chỉ có các loại gỗ nhóm 1hiếm quí, mới có thể ra được loại mùn nhuyễn mà thôi ... Kinh nghiệm "xương máu" đấy nhé ... )
    + Cát đổ Beton hạt thô lớn ( Không phải loại cát mịn dùng làm vữa trát ...)
    Đem cả 2 về để khô ... đun một soong hồ loãng (có tác dụng như keo dán loãng) cho vào bình phun. Trộn đều mùn cưa với cát hạt thô theo tỷ lệ 3 mùn cưa với 2 cát ... trộn đến đâu phun sương keo vào cho ẩm ẩm dinh dính hỗn hợp đến đó .... Cuối cùng, đem hỗn hợp này nhồi vào bao, nhớ nhồi dần từng vốc lớn một... ( bỏ vào đến đâu thì nhớ lấy chày vồ lớn mà nện lèn thật chặt từng lớp một )
    Kết quả, chú em sẽ có một cây bao cứng dẻo như ma - trắc của quân đội ... (Tui đố chú em đấm hoặc đá nổi cái bao này hằn lõm vào) ... Khừa.. khừa.. ặc !!!...
  3. Lonelymanus

Lonelymanus Thành viên rất tích cực

Bạn ra mấy cửa hàng, xưởng làm cửa gỗ, đồ gỗ và xin người ta cho mình được "quét" 1 ít mạt cưa, cũng dễ dàng thôi, chả ai khó khăn khi được quét dọn giùm đâu. Bạn nhớ mang theo bao đựng nhé.
  4. danhaiphong

danhaiphong Thành viên rất tích cực

Tớ cũng vừa làm cho thằng em tớ một cái đây. Có chút ít kinh nghiệm, đem ra trao đổi với anh em:
    1. Trộn mạt cưa với cát khô theo tỉ lệ 2 mạt cưa, 1 cát, trộn đều, chú ý là mạt cưa nên lấy loại nhỏ, mịn, còn cát thì phải khô, (vì nếu cát ướt thì lấu ngày bao vải sẽ bị thủng). Sau đó nhồi chặt vào bao
    2. Hồi trước tớ thấy ở nhà văn hoá quận Hai Bà trưng có bao cát đánh rát hay, bên ngoài là vỏ cao su, bên trong nhồi cao su vụn, lấy lốp xe cắt vụn ra, nhồi chặt, khi đánh rất thật tay, vừa có độ đàn hồi, vừa cứng rắn.
    Về các đòn thế thì tớ nghĩ là mình cứ luyện các đòn cơ bản thôi, đấm, đá cơ bản. Thắnge em tớ tập đi tập lại có mỗi đòn rờ-ve, ấy thế mà cũng ngon lành ra phết. Quan trọng là ý chí tập luyện chuyên cần, chỉ cần ngày nào cũng tập khoảng nửa tiếng thôi, bạn bè gọi đi uống bia thì ko đi, ấy đã là thành công rồi.
    Võ học là vượt qua chjính mình mà (câu này em ăn trộm trong sách vở thôi, chứ ai mà rủ em uống bia, chắc cũng chả tập được)
  5. henryfrance

henryfrance Thành viên mới

Xin hoi "ma - trắc của quân đội"
  6. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Tôi không có kinh nghiệm làm bao cát tập đấm, nhưng từ nhỏ
    tôi đã đấm đá bao mùn cưa rồi. Nếu mùn cưa từ cưa xẻ tay thì
    to hạt, không nhồi chặt được, và sau khi bị đấm đá, bao bị méo
    mó và xô chạy nhiệu. Mùn cưa từ cưa xẻ máy thì nhỏ hạt hơn, đỡ
    bị méo mó xô chạy hơn. Nếu bạn muốn mùn cưa thật mịn, thì
    lấy sàng hay rây mà rây. Mùn cưa mịn thì lèn dễ chặt nếu lèn
    bằng cây gồ hay sắt dài và nhỏ. Bao lèn chặt mùn cưa mịn thì
    đấm đá có thể chồn buốt cả chân tay, chưa nói chuyện trộn lẫn
    cát mn hay cát vàng hạt thô. Cát mịn là cát lẫn hạt đen nhỏ mềm
    trong khi cát vàng chỉ toàn một loại thạch anh cứng màu trắng
    trong bên trong mà bên ngoài ố vàng. Bạn đừng nghe tiểu thuyết
    chưởng mà làm bao cát thật (luyện thiết sa chưởng) tâp chưa
    thấy đánh được ai mà tay chân đã thành tật rồi.
  7. bulubuloa

bulubuloa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hu hu, em ngồi đếm theo tỉ lệ 2 hạt cát với 3 hạt mùn cưa từ hôm qua đến giờ mới được có 326 hạt cát và 489 hạt mùn cưa, hu hu, chưa được 2 vốc tay nữa ạ
    Đùa tí thôi, cho hỏi là có cách nào đơn giản hơn kô ạ? Hôm nọ xem phim đội bóng thiếu lâm, thấy cái thằng đấy nó đấm cái gì nhìn như cái chăn bông quấn quanh cột điện, kô biết làm thế có được kô nhỉ?
    Nghe nói đến bao cát là lại muốn chạy đi tập rồi, hè hè!
  8. motdikhongtrolai

motdikhongtrolai Thành viên mới

Hẳn nhiên là được quá !
    Có rất nhiều cách làm bao tập hoặc lợi dụng bất kể mọi vật xung quanh cuộc sống sinh hoạt hàng ngày - làm vật thí cho chân tay của mình "chạy rô-đai" ... khừa.. khừa.. ặc !
  9. thieulam_vietnam

thieulam_vietnam Thành viên mới

He, he, he,......
    Tui cũng có thói quen tự tạo lấy dụng cụ tập cho riêng mình, đôi khi chôm chỉa được ý kiến hay của ai đó cũng về mầy mò thử xem thế nào.
    Tôi thì lấy ngay những cái cây quoanh nhà, loại cây nhỏ như bắp chân hoặc cùng lắm bằng bắp đùi rồi tập phang vào đấy. Lý do không chọn cây có thân to vì loại cây thân nhỏ sẽ có sự đàn hồi đu đưa nhè nhẹ và làm săn chắc chân tay mà vẫn cho ta phát lực mạnh.
    Cách làm tiếp theo của tui là: Lấy một chân đế bằng tạ lớn loại 20 kg (có thể đúc bằng xi măng cát vàng), trên nó tui gắn 1 cái lò xo (cũng lớn hơn bắp tay) và rồi dụng cụ đã có tui chỉ cần ra chỗ bán gỗ hay mấy bác thợ mộc chọn lấy 1 cây gỗ chòn độ bằng bắp tay rùi ***g lên trên lò xo đã có; và thế là 1 cái dụng cụ nữa ra đời.
    Kết quả, khi có va chạm chân - tay - người với đối thủ thì cứ nhìn vào độ bầm tím xưng vù trên cơ thể của đối thủ sẽ xác định hiệu quả của việc lựa chọn công cụ như trên có thích hợp hay không.
    Chúc các bạn có 1 dụng cụ tập hiệu quả (cái này tui bắt chước khẩu hiệu của bác Zim: chúc các quí vị 1 ngày vui).
  10. bidanh00co

bidanh00co Thành viên mới

Cái huynh gì chỉ đệ làm bao cát cho phun keo vào. Định chơi ác à....Đệ đã từng làm bao cát mịn, nó cứng như cục bê-tông vậy đó. Uýnh vào muốn gẫy cả tay, mặc dù tay đệ khá to và cứng....híc...nhiều lần trật tay nghĩ chơi 1 tuần á......