1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách làm để học mẹo phát âm tiếng anh chuẩn?

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi elight123, 23/07/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. elight123

elight123 Thành viên quen thuộc

Luyện tập phát âm của bạn – Nghe từ và câu tiếng Anh rồi cố gắng lặp lại công hiệu nhất có cách. Để dành nhiều thời gian vào tập luyện là không quan trọng, điều quan trọng là thực hành nó đều đặn. Nhiều người học nghĩ rằng chỉ cần chú trọng tới phát âm sẽ giúp đỡ họ phát triển khả năng tốt nhất.
    Xem thêm: tiếng anh online
    Tiếng Anh sử dụng nhiều âm khác nhau hơn các thứ tiếng khác. Vì vậy cần nghe nhiều hơn để có cách xác định đúng phát âm của từ. Ví dụ, âm thứ nhất trong từ ' thin ' và âm thứ nhất trong từ ' away ' thì bạn không bao giờ nghe thấy ở các ngôn ngữ khác. Do vậy, bạn nên: Biết tất cả các âm của tiếng Anh. Nghe xem âm phát ra như thế nào trong câu và từ dùng trong thực tế.
    Luyện tập phát âm của chúng mình – Nghe từ và câu tiếng Anh rồi cố gắng lặp lại hiệu quả nhất có cơ hội. Để dành nhiều thời gian vào luyện tập là không quan trọng, điều quan trọng là thực hành nó đều đặn. Nhiều người học nghĩ rằng chỉ cần chú trọng tới phát âm sẽ giúp đỡ họ tăng trưởng khả năng tốt nhất.
    Điều cốt yếu ở đây là bạn hãy chú ý bắt chước lặp lại từ tiếng Anh bất cứ lúc nào bạn nghe được gì bằng tiếng Anh (xem TV, phim, v.v…). Bất kỳ khi nào chúng ta một mình, chúng mình có cơ hội thử phát âm một số từ tiếng Anh, chỉ mất một chút thời gian, chẳng hạn khi đợi xe buýt, đi tắm, hoặc lướt Web. Một khi lưỡi và miệng của bạn đã làm quen được với các âm mới, chúng mình sẽ chẳng thấy có khó khăn gì hết. Đọc thêm về Kỹ năng phát âm trong tiếng anh
    Thường thì với những người có tài bẩm sinh sẽ bắt chước âm tốt hơn (ví dụ, nếu chúng mình có giải pháp bắt chước giọng địa phương theo tiếng mẹ đẻ của bạn, thì bạn cũng sẽ dễ dàng bắt chước phát âm tiếng Anh tương tự). Tuy nhiên, nếu chúng mình không xẩy ra tài này, chúng mình có biện pháp đạt được nhờ lòng kiên trì và một chút kỹ thuật. Một kỹ thuật điều tuyệt vời nhất đó là sở hữu lại giọng đọc của chúng mình và so với âm chuẩn. Nhờ vậy bạn có giải pháp nhận biết phát âm của chúng mình khác với âm chuẩn và dần dần chỉnh sửa sao cho giống giọng bản ngữ hơn. Đừng để mọi người nhận xét rằng: “vì chúng mình là người nước ngoài, chúng ta sẽ lúc nào cũng có một giọng nói của người nước ngoài”.
    Học phát âm từ tiếng Anh
    More: web học tiếng anh
    Đọc một từ tiếng Anh, mà chúng ta chưa rõ phát âm nó như thế nào. Ví dụ, từ no và do, cả hai đều kết thúc bằng o. Tuy nhiên, no được phát âm như này, và do phát âm như này. Điều đó có nghĩa là chúng ta sẽ phải học biện pháp phát âm toàn bộ các từ mà chúng mình dùng. Vậy như thế nào để chúng mình học cách phát âm một từ tiếng Anh? Bạn có khả năng tra từ điển xem từ phát âm làm sao. Từ điển cho bạn biết cách thức phát âm thông qua hệ thống đặc biệt gọi là phonetic transcription (phiên âm). Đọc thêm để hiểu tầm quan trọng của việc phát âm tiếng anh chuẩn
    Phiên âm được viết theo chữ cái ngữ âm. Hệ chữ cái ngữ âm phổ biến nhất là Hệ chữ cái Ngữ âm Quốc tế (IPA). Phonetic transcriptions are written in a phonetic alphabet. The most popular phonetic alphabet is the International Phonetic Alphabet (IPA).
    Lựa chọn giọng Anh hay Mỹ (hoặc cả hai)
    Tiếng Anh ở một vài địa phương khác nhau có biện pháp phát âm khác nhau. Ví dụ, thủ thuật phát âm giọng Anh khác với cách phát âm giọng Mỹ. Bạn có khả năng chọn lựa chăm sóca giọng Anh và giọng Mỹ, bởi vì đây là 2 thứ ngôn ngữ mạnh nhất trên thế giới. Bạn lựa chọn giọng nào? Có lẽ là giọng mà bạn thích nhất. Dù chúng mình chọn giọng Anh hay giọng Mỹ mọi người vẫn có biện pháp hiểu chúng ta nói gì dù chúng mình đi đâu chăng nữa. Tất nhiên, chúng ta không cần phải quyết định: bạn có giải pháp nói được cả hai giọng tiếng Anh.
    Học cả hai cách phát âm Anh và Mỹ
    Thậm chí bạn có biện pháp chọn lựa nói 1 giọng tiếng Anh, nhưng bạn hãy quan tâm học cả hai giọng Anh và Mỹ. Ví dụ bạn muốn nói giọng hoàn toàn Anh. Bạn không muốn nói giọng Mỹ chút nào. Vậy chúng ta có nên để ý đến mẹo phát âm giọng Mỹ trong từ điển không? Tôi tin rằng là bạn phải. Bạn có giải pháp nói giọng Anh, nhưng chúng mình cũng sẽ phải nghe giọng Mỹ. Bạn có thể xem một bộ phim của Mỹ, thăm nước Mỹ, có một giáo viên người Mỹ v.v… Bạn có thể nói giọng Anh với họ, nhưng chúng mình cần phải hiểu cả hai giọng Anh và Mỹ.
    More: hoc tieng anh truc tuyen mien phi
    Tương tự, hãy xem điều gì xảy ra nếu (một sinh viên nói giọng Anh) sẽ nghe một từ tiếng Anh do người Mỹ nói làm sao? Ví dụ, chúng mình nghe từ nuke trên kênh TV Mỹ, nó sẽ được phát âm [nu:k]. Giả dụ, chúng ta chưa từng đọc phiên âm [u:] này bằng giọng Mỹ, mà chúng ta chỉ biết âm này bằng giọng Anh là âm [ju:] in British English, và lúc đó chúng mình nghe được âm này nhưng bạn không biết nó là chữ gì. Tất nhiên, nếu chúng mình thích học nói giọng Mỹ thì cũng nên làm tương tự. Có thể, bạn cũng sẽ thích học cả hai giọng Anh và Mỹ.