1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách lấy học bổng (?)

Chủ đề trong 'Du học' bởi thanglun, 18/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CXR

CXR Thành viên mới

Để xin học bổng cao học bạn không cần phải có bài báo hay nghiên cứu khoa học gì cụ thể. Hoạt động ngoại khóa cũng không phải là quá quan trọng. Bạn cứ thư TOEFL và GRE/GMAT cho thật cao vào. Các ngành tự nhiên thì học bổng có nhiều hơn, cơ hội cao hơn. Xin học bổng các ngành xã hội khó hơn và bạn nên chịu khó tìm nhiều nguồn học bổng khác nhau (nhiều nhỏ góp lại thành to). Nếu bạn apply qua Mỹ thì nhớ đừng quên xin miễn học phí .. vì học phí ở các trường ĐH Mỹ rất đắt. Chúc bạn may mắn!
  2. thanglun

thanglun Thành viên mới

XIn lỗi một số bạn mà tôi đã hứa sẽ gửi thông tin du học của một số trường nhé. Thời gian này tôi chưa làm được. Mong các bạn thông cảm. vài ngày nữa tôi sẽ gửi cho các bạn.
    Cám ơn!
  3. thanglun

thanglun Thành viên mới

Có tin tốt lành cho bạn nào muốn tìm MBA đây.
    28 August này, tại trường Emory (US) tổ chức triển lãm về MBA toàn cầu the World MBA Tour Fair. Tại đây, tôi dám chắc các bạn sẽ tìm được nhiều thông tin cần thiết cho quá trình săn học bổng của mình.
    Đây là site đó: http://www.topmba.com/bschool/wmtmain.lasso
    Trên trang web này tôi nghĩ rất có ích cho các bạn. Cố gắng lên nhé. Chúc mọi người (và cả tôi nữa) thành công.
    Được thanglun sửa chữa / chuyển vào 18:12 ngày 27/08/2004
  4. cinderella_in_america

cinderella_in_america Thành viên mới

Hi everyone, I''m now studying in U.S and interested in scholarship too. I dunno how about u, but I''m really upset about the way they give scholarship. I have a high GPA 4.0 but I dunno how to find a scholarship. Almost the scholarships here are given for citizen only.
    To CXR, I think u have some experience about this, plz share with us. Thx ( I really like all of ur posts)
  5. caxac

caxac Thành viên mới

Mình tính đi du học tại Phần Lan, ngành du lịch, mình muốn xin học bổng,có bạn nào biết thì chỉ cách cho mình với.
  6. hilittlesunshine

hilittlesunshine Thành viên mới

Lọ Lem nói thật đấy hả? 4.0 mà không có nơi nào cho học bổng sao? Có thể publix schools thì không có nhiều money lắm nhưng bạn có nghĩ đến việc transfer đến một trường nào đó mà offer nhiều học bổng không? Tôi chắc là họ không muốn từ chối một smart student như bạn đâu.
  7. cinderella_in_america

To hilittle sushine: Yeah, when i talk to a counselor, she told me that " i;m very sorry but as u''''''''ve known, we rarely give out scholarship for international student. if u want some, u can apply on the internet or write an essay to apply smwhere" ???? I think that it''''''''s easier for me to get a scholarship once u r in the professional program, whereas i''''''''m now in pre -pharmacy program. Hic
    Được cinderella_in_america sửa chữa / chuyển vào 13:13 ngày 26/09/2004
    Được cinderella_in_america sửa chữa / chuyển vào 23:06 ngày 26/09/2004
  8. hilittlesunshine

Hi bạn!
    Như vậy là bạn đã nói chuyện với advisor rồi phải không? Ở một số trường, advisor có lẽ không có vai trò gì quan trọng để có thể giúp được mình, vì thế nếu quyết tâm, mình có thể tìm gặp những người khác quan trọng hơn như: President of the school, President of the Admission Office, nói chung là tất cả những ai mình cho là quan trọng. Ngoài ra trước khi đi đến gặp họ, bạn nhớ đọc qua cuốn Bulletin của trường mình, chắc chắn trong đó có nói ít nhiều đến các khoản grants, hay endowments từ các alumni cho sinh viên, không phải là cho resident students mà chỉ là cho bất kì sinh viên nào có thành tích cao trong trường thôi. Những khoản đó thường không nói rõ amount cụ thể nhưng có khi cũng rất cao. Sau đó bạn chọn xem cái nào có vẻ phù hợp cho mình, đánh dấu vào rồi mang nó đến gặp những VIP kia. Khi gặp bạn phải chứng tỏ được interest của mình muốn được học bổng ở lại trường, muốn được đóng góp cho trường và cái đóng góp lớn nhất bạn đã làm được là cái excellent GPA của mình. Hãy gây được thiện cảm đối với mình từ người đối diện, họ sẽ có cảm tình với bạn và sẽ cố gắng giúp bạn.
    Những người đó rất có khả năng giúp được bạn vì họ có uy tín, và tiếng nói của họ khi xin học bổng cho bạn sẽ có trọng lượng rất lớn, chẳng hạn họ muốn đề nghị xét tuition waiver cho bạn thì không phải là một điều quá khó.
    Ngoài ra cũng như anh CXR nói, có nhiều các khoản học bổng nhỏ khác từ các nguồn khác mà bạn có thể xin, bạn đã thử fastweb.com chưa? Nhưng thường chúng rất khó!
    Nói tóm lại, tôi nghĩ bạn cứ cố gắng thể hiện mình thật nhiều trong trường, được nhiều người biết đến, họ sẽ giúp bạn.
    Chúc bạn may mắn!
  9. cinderella_in_america

Thx for ur advice, it''s very helpful. by the way, have you received any scholarship? ( hihi, we have the same name)
    To anyone who has ever won a scholarship through fastweb.com, plz share your experiment with us! Thx in advance
  10. hilittlesunshine

Về Hili thì Hili có học bổng toàn phần của trường. Và 16,000 trong số đó là endowed scholarship. Những gì Hili nói với bạn là những gì Hili đã làm và đã thành công. Bạn cứ thử xem nhé!
    Không phải là Hili quảng cáo cho mình, nhưng ở topic Học bổng Du học Mỹ Rotary club, Hili đã nói rất rõ Hili đã làm sao để xin được học bổng ở lại sau một năm. Nếu muốn bạn có thể ghé qua tham khảo thêm.
    We have the same name, so do we also have the same last name and middle name?