1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách mần motor điện để làm đồ chơi điều khiển, máy bay chẳng hạn

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi omimusa, 21/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. RCplane

RCplane Thành viên mới

uiiiiiiiiiii, đây lại sắp thành topic của các bác chơi RC chuyên nghiệp mất rùi!!!!!! các bác dùng những kiến thức bình thường thôi! thứ mà tụi mới chơi như chúng em có thể hiểu được í! các bác có cả một cái topic to tướng chuyên về máy bay mô hình rùi còn gì? dĩ nhiên là bọn em cũng rất khoái khi các bác không ngại ngần chỉ cho bon em những kiến thức vỡ lòng , tuy nhiên, hiiiiiiiiiii, dùng từ chuyên môn ít ít thôi , các bác nhé!!!!!
    hình như bác "chubengocnghech" đang tính làm một cái máy cắt xốp giống như cái máy cắt chữ vi tính phải ko?(em đoán thế vì em ko hiểu CNC foam nghĩa là gì ?) nhuwng em thấy nó rất hay đấy , nếu bác làm được một cái mà cắt mô hình cho anh em thì tuyệt quá !! dân chơi RC chắc sẽ rất khoái , em cũng muốn biết cụ thể cấu tạo của cái máy đó , các bác giả thích chi tiết hơn 1 chút nũa nhé!
    TO OMIMO SA:
    chú em dạo này đi đâu mất tiêu thế ? có tin gì mới về việc lấy mo to trong xe đồ chơi để làm máy bay chưa vây? còn cả cái điều khiển từ xa nữa , đã có bác nào làm bằng ĐK xe đồ chơi của TQ chưa? em đã nói về vấn đề này ở trang trước rồi, chẳng thấy bác nào cho ý kiến cái nhể?
  2. VuRC

VuRC Thành viên mới

.. hình như bác "chubengocnghech" đang tính làm một cái máy cắt xốp giống như cái máy cắt chữ vi tính phải ko?(em đoán thế vì em ko hiểu CNC foam nghĩa là gì ?) nhuwng em thấy nó rất hay đấy , nếu bác làm được một cái mà cắt mô hình cho anh em thì tuyệt quá !! dân chơi RC chắc sẽ rất khoái , em cũng muốn biết cụ thể cấu tạo của cái máy đó , các bác giả thích chi tiết hơn 1 chút nũa nhé!

[/quote]
    CNC là từ viết tắt của Computer Numeric Control. Vũ cũng đang chế tạo một cái máy CNC, sắp xong rồi. Bạn nào muốn tìm hiểu về máy CNC xin cứ hỏi, Vũ sẽ chia sẽ với các bạn những gì Vũ biết.
    Hôm nay mình hơi bận, hẹn dịp khác sẽ giải thích kỹ hơn về CNC
  3. chubengocnghech

chubengocnghech Thành viên mới

to RCplane :
    bác chỉ theo dõi cái topic này thôi ah . em đây vẫn còn a-ma-tơ lắm lên tham khảo ở rất nhiều nơi các chủ đề khác ở box điện tử này của anh HTThanh và nhiều người khác , http://saigonpilots.com ít thông tin nhưng rất bổ ích , và còn http://conech.com , http://vietpilots.com các bài hướng dẫn bay cơ bản. em đã và đang nghiền nát mấy cái bài đó lên cũng biết sơ sơ.
    CNC là từ viết tắt của Computer Numeric Control. Vũ cũng đang chế tạo một cái máy CNC, sắp xong rồi. Bạn nào muốn tìm hiểu về máy CNC xin cứ hỏi, Vũ sẽ chia sẽ với các bạn những gì Vũ biết.
    Hôm nay mình hơi bận, hẹn dịp khác sẽ giải thích kỹ hơn về CNC
    [/quote]
    anh sắp làm xong hả nhưng cái máy CNC của anh đa chức năng hay chỉ để cắt foam (mút, sốp) thôi. cái Stepper motor driver board có thể tự làm ở nhà không . làm vài bài đi về nó nhá . hồi trước anh HTThanh có nhắc tới việc làm một cái CNC này nhưng em không để ý tới nhưng dạo này ít thấy anh ấy quá .
    cái máy nàu xong nếu anh em có cần gì về các bộ phận và chi tiết cần độ chính xác cao và khó làm(nhưng nó bằng foam nhé) như cánh lớn chẳng hạn thì cứ nói em giup .
  4. thang_baggio

thang_baggio Thành viên mới

chao cac bac
    em cung la dan nghien may bay mo hinh ,cung muon dinh lam 1 cai nhung ko biet bat dau tu dau
    bac nao co cao kien gi xin chi bao cho em vai duong co ban chut
  5. emnhoyeudientu

emnhoyeudientu Thành viên mới

các bác có cái topic vui thật đó.Nhưng xin cho em hỏi có bác nao làm được bộ Remote Controls chưa ạ ? Nếu có thì xin cho em thọ giáo chút ạ! Nẽu chưa mình nghĩ các bạn tập làm xe điều khiển trước đi , tức là phải làm nó không giống ai , tốc độ phải luôn được cải tiến , ngày càng nhanh ....... và nhièu kênh nữa chứ..Theo em nghĩ thì để làm được Remote Controls thì cũng đã khó đối với dân nghiệp dư .Hầu hết những xe DK của tàu bây giờ sử dụng chủ yếu là mạch thu phat sau
    http://www.ttvnol.com/forum/t_214812/?0.1834438

Các bác tham khảo nha ...........................................
  6. omimusa

omimusa Thành viên mới

Mới có đi mấy ngày mà mấy bác lười viết bài quá, không ai chịu đóng góp cả, buồn quá đi mất
    Các bác vào trang rcgroup.com, coi các bài viết trong diễn đàn có mấy cái làm ,máy bay hay lắm, có cả ành chụp mấy cái chạy bằng động cơ xe đồ chơi nữa, có chú ghép 2 cái vô 1 cánh quạt nữa kìa, vô trang foamfly.com mục gallery, tìm ảnh có cái gì ....peter quên mất rùi, in ra khổ a4, cắt xốp theo, ghép lại, được cái máy bay, lắp thêm động cơ là xong, nói chung là đơn giản+ đẹp, hôm trước lên mà diễn đàn quá tải, không vô được nên quên mất link rùi, thông cảm, cố tìm nhé, motor đồ chơi lắp pin 7v chạy nhanh lắm bà con, tui sắp thi học kì nhưng vẫn sẽ cố lên đều đặn, anh em nào ở Đà Nẵng hợp tác với tui ko
  7. chubengocnghech

mình cũng thích cái dụ foam này lắm vừa dễ làm dễ chơi không cần phải có nhiều không gian như mấy em máy nổ và nếu có sự cố gì thì thiệt hại chắc cũng không đáng kể . hè này tậu máy tính thế nào tớ cũng cố gắng làm một em CNC foam cutter omimusa cậu thấy sao ?
  8. omimusa

omimusa Thành viên mới

mấy con ở foamfly có vẻ dễ làm, ít tốn kém, anh em nào có bản vẽ đầy đủ post len đi, mua khó quá, chubengocnghech o đâu zậy, hợp tác ko, CNC đó làm làm gì cho mất công, cắt bằng dao lam cho dễ,tuy không chính xác bằng nhưng mà kinh tế hơn,
  9. chubengocnghech

cắt bằng dao àh mình có í kín này lấy cưa cắt sẽ chuẩn hơn đấy. chơi mô hình chứ có phải làm xong rồi d6ẻ vào tủ dâu mà không cần độ chính xác cao. àh mình ở Vũng Tàu đấy
  10. 26051987

26051987 Thành viên mới

Các anh ơi cho em xem máy cái ảnh với
    e yêu thích máy bay mô hình nhưng o miền núi
    nhiều khó khăn không ai dạy nên chẳng biết gì
    có gì các anh chi dẫn e với
    thank các anh