1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Hiện nay hệ thống gặp trục trặc phía server Tìm kiếm nên tạm thời chức năng tìm kiếm bài viết và danh sách bài viết đã viết của thành viên không hoạt động được, bộ phận kỹ thuật đang khắc phục và chậm nhất tới hết ngày 29/7 hệ thống sẽ trở lại hoạt động bình thường.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách thắt đai trong các môn võ

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi talawas88, 17/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. talawas88

talawas88 Thành viên mới

Cách thắt đai trong các môn võ

Lấy ví dụ ko xa, ngay như ở lớp judo của em, mỗi người lại có một kiểu thắt khác nhau ( kể cả thầy đôi khi cũng kiểu này kiểu kia ... )
    Em có rút ra một số đặc điểm này ko biết có đúng ko, mong mọi người giúp em:
    -Cách thắt đai của Karate và Judo giống nhau, Teakwondo 1 kiểu khác ( hình như khác nhau về điểm bắt đầu khi thắt )
    -Thắt đai phải thắt dưới rốn ( do quan điểm về khí đan điền v.v. - cái này em ko dám lạm bàn )
    - Đai thắt đến công đoạn cuối luôn luôn được luồn qua 2 làn đai trước khi thắt nút.

Câu hỏi của em là: em thấy có ngưòi thắt đai bắt đầu từ giữa bụng ( gập đôi đai và bắt đầu từ điểm dưới rốn rồi vòng đai cân bằng ra sau ---> rồi ra trước ) . Ngoài ra còn 1 kiểu thắt nữa : lấy 1/4 đai bắt đầu từ hông phải rồi thắt đai ( cách này trông phức tạp và em cũng chưa thử nên hơi khó diễn tả )

Vậy các bác có thể giúp em hiểu rõ hơn sự khác biệt giữa cách thắt đai của các môn võ đc ko ạ ? Em đang học judo nên cũng muốn chắc chắn là mình thắt đai đúng với phái mình, có như thế mới ko cảm thấy áy náy ( em thắt kiểu hồi học Karate - nghe mọi người bảo judo cũng giống thế nên dùng luôn - chứ có biết gì đâu )

Các bác có thể hướng dẫn từng bước để thắt đai (có hình ảnh là tuyệt nhất ) ( nhân tiện là kích thước đai, chất liệu nên dùng v.v )

Chúc mọi người một tháng may mắn và tràn đầy hạnh phúc
  2. bruce_pham

bruce_pham Thành viên mới

Cái đai chỉ có một nhiệm vụ đơn giản là giữ cho cái quần ko bị tuột ! thế thôi !
  3. talawas88

talawas88 Thành viên mới

Bác bruce_pham đúng là ba láp , quần có chun rùi, cần dây đai làm gì
    Được talawas88 sửa chữa / chuyển vào 22:50 ngày 17/11/2006
  4. bruce_pham

Cái tôi nói ở đây chính là mục đích đầu tiên khi phát minh ra chiếc đai ! Chỉ để giữ cho cái quần ko bị tuột ! đừng quan trọng hóa chiếc đai. Nó ko làm nên người võ sĩ !
    Và cuối cùng ! mọi điều tôi nói xét trên một khía cạnh nào đó cũng chỉ là : " chuyện ba láp ! " hehe !
  5. talawas88

talawas88 Thành viên mới

Hihi, oánh nhầm "bác" thành "các" , mong bác lượng thứ
    Em thấy việc thắt đai hiệu quả cũng tiện lợi lắm chứ ạ, nhất là môn cầm nắm kéo nhiều, đai ko chặt quá hoặc lỏng quá khi đánh cảm thấy vướng víu lắm ạ !
  6. bruce_pham

Giữ cho cái quần ko bị tuột !
  7. clappika

clappika Thành viên mới

Chuyện ba láp.....
  8. chicken_2006

chicken_2006 Thành viên mới

Được chicken_2006 sửa chữa / chuyển vào 09:48 ngày 18/11/2006
  9. talawas88

talawas88 Thành viên mới

Cám ơn bác chiken, dưng ma? hi?nh như thế khó tươ?ng tượng quá ạ, nhất la? 2 hi?nh cuối, loạn hết ca? lên
  10. chicken_2006

chicken_2006 Thành viên mới

Bạn xem lại kỹ đi, vì thắt dễ lắm mà