1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

cách thức mua sách qua mạng

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi sonke88, 09/06/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sonke88

sonke88 Thành viên mới

cách thức mua sách qua mạng

e định mua 1 quyển sách ở trang store.yahoo.net, nơi bán sách là Mỹ, giá sách cả ship là 190 USD, có thể ghi bao bì là GIFT ... e hỏi như vậy thì về VN có bị đánh thuế ko ... với cả nó yêu cầu ghi phần State, với cả Zip code, thì ghi thế nào hả các bác, nhà e ở hà nội ạ. Với cả cái phần ghi đt liên lạc, phải ghi là +849xxx đúng ko ạ
    các bác chỉ e với ạ
    e cám ơn
  2. especen

especen Thành viên quen thuộc

Em mua sách ở Amazon thì chưa bị đóng thuế bao giờ. Nhưng chưa mua quá $50/lần bao giờ.
  3. xmenxmen

xmenxmen Thành viên mới

Phương thức thanh toán khi bạn mua là gì ? Lần trước mình quan tâm 1 số cuốn trên Amazon nhưng thấy yêu cầu bằng thẻ tín dụng (cre*** card) thì chịu. Với cả bạn mình là công nghệ có nói: các trang web bán hàng trên mạng đều không cho phép thanh toán bằng thẻ tín dụng tại Việt Nam (có lẽ là nhiều hacker).
  4. Moscovitz

Moscovitz Thành viên mới

Nh trang vẫn cho thanh toán = cre*** card VN ko sao đâu ạ.
    Nhg theo em biết đồ trên $100 là bị đánh thuế đấy ạ :-? cụ thể bnh thì em cũng ko rõ :">
    ghi đth thế kia là đúng rồi ạ :P
    Em chưa mua ở yahoo store nên ko biết, nhg đoán chắc state ghi là N/A, zip code thì là 10000 :D
  5. Pagan

Pagan Thành viên rất tích cực

Mua sách đắt tiền về Việt Nam sợ nhất là bị bưu điện tịch thu hay làm thất lạc, còn các vấn đề khác thì chỉ là chuyện nhỏ. Trước em cũng mua một quyển như thế này (Lord of the Rings bản kỷ niệm 50 năm, tầm 100 USD), ngồi chờ gần 2 tháng cũng chưa thấy sách đâu (trước đấy em thường nhận sách tầm 1 tháng sau khi đặt), phải lên bưu điện hỏi mãi, mấy hôm sau thì có giấy báo lên nhận, nộp thuế (150k) rồi lấy về. Còn liệu sách bọc trong gói quà tặng có được miễn thuế không thì em không biết (thường em mua hàng lớn hơn 100 USD gồm nhiều sách cũng không phải đóng thuế, chỉ có duy nhất một lần kia là bị).
    Còn các vấn đề khác thì khá đơn giản, State bác điền là Hanoi hay không xác định cũng được (ngoài Mỹ + Canada ra thì họ không quan tâm lắm đến cái này), Zip code là 10000 nếu bác ở Hà Nội, điện thoại ghi như thế nào cũng được, nhưng thường không quan trọng lắm vì sẽ chẳng ai gọi cho bác đâu. Cái quan trọng nhất là phần địa chỉ bác phải ghi hoàn toàn bằng tiếng Việt không dấu, để bưu điện có thể giao hàng đến tận nơi cho bác.