1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách xưng hô chuẩn với các sư

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi junchen, 23/03/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. junchen

junchen Thành viên rất tích cực

bác hài quá
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    'nhà chùa' mấy hôm nay đi cúng có nhiều không?
    'nhà chùa' đi nhiều thế mệt không?
    'nhà chua' trước tu tập ở chùa nào?
    xưng hô hỏi han như vậy phải không bác. ;))
  2. Firefox4

Firefox4 Thành viên mới

Ông anh em toàn xưng hô Chị Sư - Em :D
  3. bhavaghita

bhavaghita Thành viên mới Đang bị khóa

.
    theo quan điểm nhà Phật thì 1 người quy y Phật thì người đó sẽ quy y tam bảo bao gồm Phật, Pháp, tăng.
    Phật là người khai mở con đường đi đến sự giải thoát, Pháp chính là con đường đó còn Tăng chính là những người bạn đồng hành, những người thầy hướng dẫn cho ta trên con đường của Pháp.
    nhưng người Quy Y tam bảo luôn kính trọng Phật, Pháp, Tăng. Xưng hô gọi họ là Thầy và xưng con là thể hiện cách tôn trọng với các vị Tăng. Có thể tuổi đời họ không bằng ta nhưng tuổi đạo của họ nhiều hơn ta, họ có nhiều cái mà chúng ta phải học trên con đường tìm Đạo.
    Nếu bạn muốn tìm thầy phải Giác Ngộ để học thì điều này còn khó hơn tìm Kim Cương trên sa mạc. Thế gian này có bao nhiêu người giác ngộ? mà dù có tìm được người giác ngộ chắc gì họ đã hướng dẫn cho ta giác ngộ được, quá trình này là tự giác, chẵng ai có thể làm thay.
    Kinh Pháp Hoa có 1 vị Bồ Tát chính là Thường Bất Khinh Bồ tát, gặp ai ông ta cũng chào, cũng lạy vì ông ta bảo đó chính là những vị Phật tương lai. Nay ta học Phật cũng nên học cái hạnh này của Thường Bất Khinh Bồ Tát. Ta không thể gặp ai cũng chào cũng lạy thì ta lạy chào những vị sư. Còn khi ta gọi thầy, xưng con là để cho cái tâm Ngã Mạn của ta hạ thấp xuống. Còn vị Sư đó có xứng đáng hay không lại là vấn đề khác. Nếu bước vào đạo phật mà quá đề cao cái tôi của bản thân mình thì khó mà hành đạo được
  4. gialinh1007

gialinh1007 Thành viên mới

Mình không nghĩ nhiều như các bạn nên mỗi khi gặp sư mình chảng phân biệt tuổi tác giới tính cứ thưa sư - con hết .
  5. lemd

lemd Thành viên mới

Nếu bạn đút vào trong túi một viên kim cương thì đi đến đâu bạn cũng dễ dàng tìm thấy kim cương
  6. Cyber_girl

Cyber_girl Thành viên quen thuộc

Cứ theo tuổi tác, giới tinh mà chào: Chào anh sư, chị sư, ông sư...v..v
    xưng tương ứng em, cháu...
  7. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu không phải phật tử thì cứ xưng hô theo tuổi tác.
  8. nw4good

nw4good Thành viên mới

Cái này khó à nha.

Việc xưng hô của người VN vốn rất lằng nhằng, phức tạp.
  9. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Ô, :-O sao bạn lại stop, mình còn chưa bắt đầu mà.=((
  10. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

bác tranh luận với người ta làm gì? để giải quyết vấn đề gì? :D
    bác và ngta khác nhau từ cách nhìn nhận cho tới quan điểm, sao tìm đc thấy điểm chung mà tranh luận cho mất time :D
    cá nhân e thì ai là phật tử, tức suốt ngày lễ lạt, tu tại nhà ... - thì ko nói, còn em - chả theo đạo nào cả, thi thoảng đi chùa tìm chốn thanh tịnh tĩnh tâm, cầu chúc thành tâm cho gia đình người thân và bản thân mình, thì cứ đúng tuổi tác mà xưng thôi
    có bạn gì ở trển nói mấy ông sư giác ngộ mình nên cũng là thầy mình. Xin thưa nói ko phải phỉ báng gì mà chỉ nói sự thật thôi, thì em đến em thắp hương em vãn cảnh chùa rồi em về, em chả nói chuyện với các sư bao giờ và có nói thì cũng là chào hỏi thôi, xin hỏi ổng giác ngộ cho em điều gì???
    thật là hài hước! :))
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    có bạn gì nói các sư, các thầy cô giáo có đẻ ra mình đâu mà mình gọi là con - mình đồng quan điểm với bạn! Bố mẹ tôi chỉ có duy nhất 1 ở trên đời mà thôi. Thế nên ra đường mình chưa bao giờ cư xử đc như bọn bạn, là gọi mấy bà bán nc với điện tử là U-Con ngọt xớt ý :))