1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cách xưng hô trong gia đình ?

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi vietbh, 23/02/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vietbh

vietbh Thành viên quen thuộc

Cách xưng hô trong gia đình ?

Tôi cũng có một thắc mắc mà băn khoăn mãi.
    Một hôm tôi đến chơi nhà một gia đình Việt Kiều, con cái trong nhà xưng với Bố Mẹ là Em-Bố, Em-Mẹ. Gia đình này cũng bắt con cái sửa lại thành CON nhưng chúng đã quen một cách vô thức (có lẽ do không được đi học Tiếng Việt)
    Một lần xem TV, cũng thấy các nhân vật (người thành phố) xưng hô như thế.
    Chắc là nên TV thì có lẽ không sai, hơi lạ lạ, không hiểu cách xưng hô này xuất phát từ đâu ?
    Còn một cái nữa, có những miền quê, tôi có lần về Hải Dương chơi, họ không có khái niệm chú, dì, cô, gọi tất tật là BÁC,
    Các bạn có ai biết không thì giải thích giùm.

fgfg
    [/size=4
  2. vietbh

Zời ơi,
    hỏi mãi chẳng bạn nào trả nhời, bạn nào biết thì trả nhời đi chớ.

fgfg
    [/size=4
  3. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Tôi không biết tại sao trẻ em VK lại xưng = em, cũng có thể nhầm lẫm với "I'm". Có 1 chú bé VK toàn xưng "con" với tất cả mọi người lớn. Có lẽ gia đình kia không chịu khó dạy dỗ cẩn thận. Bố chú bé kia thì nghiêm lắm, chú con không thể ăn nói bừa bãi được.
    EBDBDBD - "That's all, folks" ​
  4. ha_vy_84

ha_vy_84 Thành viên quen thuộc

Xưng "con" với tất cả mọi người lớn là cách xưng hô hạ mình và thân mật của người miền Nam. Trong các hoàn cảnh có thể dùng từ "cháu" như xưng hô với chú, bác, cô, dì, ông, bà v.v..., nếu dùng "con" thì nghe thân thương hơn. Thậm chí, nếu các anh chị có đi du lịch miền Nam, các cô bán hàng dù nhỏ hơn khách có vài tuổi cũng sẵn sàng gọi "cô, chú", xưng "con". Đó cũng có thể coi là một cách xưng hô "anh, em", "chị, em" với người trên. Kiểu như người ăn kẻ ở trong nhà gọi cô cậu chủ trẻ vậy.
    Hạ Vy
  5. captain_lat

captain_lat Thành viên quen thuộc

Theo tôi biết thì nếu một người khách của Mẹ đến nhà mà người đó lớn tuổi hơn má mình thì phải gọi người ta là "Bác" còn nếu người đó ít tuổi hơn mẹ mình thì phải xưng là "cô" , đối với khách của bố cũng theo cách tư duy đó có điều thay "cô" bằng "chú"
    trong họ tộc thì những người lớn tuổi hơn nhưng ngang hàng với bố và thuộc về "đằng nhà bố"(em không bít diễn tả như thế nào?) thì gọi là bác còn ngược lại thì gọi là chú, cô.
    Những người thuộc "đằng nhà Mẹ" thì nếu ai lớn tuổi hơn mẹ gọi là bác , ngược lại gọi là "cậu"(cho đàn ông) và "gì"(cho phụ nữ)
    còn một số cách gọi nữa mà tôi chỉ được nghe một vài lần trong họ tộc là "thím" và "mợ" .... gì đó thì không thể giải thích được, đợi các bác khác vậy
    captain_lat
  6. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Thím = vợ của chú, em trai bố
    Mợ = vợ của cậu, em trai mẹ.
    EBDBDBD - "That's all, folks" ​
  7. vietbh

Có thể đó là cách xưng hô không được formal cho lắm.
    Nhưng cái bộ phim mà mình xem, thấy kiểu xưng hô Bố-Em trong một gia đình Hà Nội hẳn hoi, thấy lạ lạ.

fgfg
    [/size=4
  8. matek

matek Thành viên mới

Ở quê tôi người ta vẫn xưng là em- mẹ, em -bố, chứ không ai xưng là con cả.
    Matek
  9. Thieu_iot

Thieu_iot Thành viên rất tích cực

Thì em đọc Số đỏ thấy cậu Phước vẫn kêu Em chã em chã liên tục khi mẹ ép ăn đấy thôi. Cũng chả biết từ đâu có cách xưng hô này, nhưng dù sao thì cách này không phổ biến nữa, nghe xưng hô kiểu đấy nó cứ xa cách kiểu gì ý.
    Muối iốt, tôi cần muối iốt!!!!
  10. CXR

CXR Thành viên mới

Theo tôi, ở một số vùng nông thôn trước kia, trong gia đình đông con, các con sinh sau thường được gọi bằng "em" .. theo kiểu gọi "thay" cho đứa "nhớn" .. chẳng hạn như "thằng cu" tè dầm .. mẹ nó liền la lên "em tè rồi này nhớn ơi!" .. v .. v .. Dần dà, đứa trẻ lớn lên cũng quen với cách xưng hô này nên xưng "em" với tất cả mọi người. Ở Vĩnh Phúc, rất nhiều vùng, trẻ con xưng "em" với bố mẹ, ông bà, chú bác ..
    "Nguyện mỗi người có một niềm vui"