1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cafe Hà Nội?????

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi On4U, 17/02/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Amore1982

Amore1982 Thành viên rất tích cực

On4U ơi, nhất định phải đến cafe "Phố cổ" nhé, nằm ở phố Hàng Gai, biển đề tên quán, bên dưới bầy bán đồ khảm mỹ nghệ. Đi sâu vào trong.. tầng 1 âm u tĩnh mịch, tầng 2 gió lộng nhìn xuống kem Thuỷ tạ, tầng 3 cao cao, đứng trên đó vào buổi chiều mùa hè tôi luôn cảm giác mình đc "free" hoàn toàn... và thấy yêu Hà Nội vô cùng!!! Chưa kể cái cảm giác đi lên cầu thang xoáy trôn ốc bé tẹo khiến ta thấy nao nao... Đi nhé, đc nghe kể nhiều về On4U rồi nhớ! ;-).
    À còn cafe ở Phan Bội Châu nữa (đối diện hàng bún riêu), nó thuộc dạng "vườn" nhưng tôi thích những cái ghế xinh xắn và cũ kỹ ở đấy. Bước vào quán cảm giác như bỏ lại sau lưng tất cả những ồn ào náo nhiệt của xe cộ và những sự mệt nhọc, cảm thấy yên ả vô cùng! Còn cafe Lâm à, đừng lên, bọn con gái lớp tôi hay cắm rễ ở đấy , ầm ĩ lắm...
    Flagon, qua thời kỳ "vàng son" rồi, chán!
    Who's my jealous guy?​
  2. Thuongnguyen

Thuongnguyen Thành viên quen thuộc

Flagon có nghĩa là cái nậm rượu. Và có phải vì cái tên ấy không mà người ta nhớ tới quán không từ ấn tượng được tạo bởi món cafe loãng, nhàn nhạt vị lẫn nhờ nhờ màu sắc, dù đen dù nâu, dù đá thật nhiều hay được đun ấm...
    Người ta lên ba tầng gác lơ lửng ấy vì nhiều lý do...Nếp cẩm đáng uống...Khoai tây chiên hiếm nơi nào ngon hơn, lại kèm thêm khoai lang vàng, thái mỏng và chao dầu giòn, thật giòn, thơm và ngọt...Giá cả vừa phải, không rẻ nhưng không quá chát, chủ quán hơi kênh nhưng cũng khéo chiều khách, thi thoảng lại dễ dãi tới bất ngờ, nhất là với các cô gái
    Quán hồi đầu có phong cách tương đối lạ, không bị lẫn với vô số các quán cafe lớn nhỏ mọc như nấm sau mưa mấy năm trước. Cũng ảnh treo tường, cũng những ngọn đèn là lạ điểm trang, cũng những bộ bàn ghế độc độc với song mây và gốc gỗ xù xì...Không lạ nhưng tạo được gout riêng...
    Ba tầng gác, mỗi góc một vẻ, lại có tầng thượng khá riêng tư, ai đi hai người thì cứ việc tách khỏi tầng 2 và tầng 3 ồn ào mà lên đó ngồi với những người giống như mình...
    Quán lại cho ta một góc nhìn ra Hồ Gươm lẫn trong những tán bàng xanh mướt mắt và hướng sang phía khác, sẽ thấy cả những mái ngói lô xô của một góc phố cổ HN...
    Và tất nhiên không chỉ vì những điều đó mà người ta tới với Flagon. Để rồi tiếc nuối khi ngày đã qua và mọi thứ đổi thay, hoặc mai một...
    Có việc tức thì, mai tiếp nha bà con. Vẫn còn nhiều cảm xúc cho Cái nậm rượu ấy lắm. Nhất là khi ngày xưa, đã từng nhìn những tấm ảnh treo tường ấy và nhớ kinh khủng một người...dưng

Magic Blue
  3. On4U

On4U Thành viên rất tích cực

Cafe Hà Nội, nghe tên của topic có vẻ nó chỉ đơn thuần là một topic viết về các quán cafe ở Hà Nội. Và có lẽ khi mở topic này tác giả cũng không ngờ rằng với topic này tác giả và mọi người đã gặt hái được những điều hết sức thú vị mà đến bây giờ tác giả cũng không thể tin được điều này. Thật bất ngờ bạn hiền nhỉ .
    Cafe Hà Nội, vâng từ nó ta đã nhận ra rằng có một quán cafe như thế tồn tại ở Hà Nội, có một góc nhỏ thú vị đó nằm trong một góc hẹp của quán mà từ lâu ta không nhận ra, có một cách pha cafe thú vị như thế mà mình không biết, có một tên có gu uống cafe giống mình như thế mà lại không hay, có một bí quyết pha cafe máy ngon như cafe fin mà mình không biết, có một lời tâm sự rằng đã lâu ta đã không được uống cafe fin...
    Cafe Hà Nội một topic có lẽ được coi là đỉnh nhất box Du Lịch hiện nay (101 bài trả lời và 3458 người đọc), một topic có vẻ hơi lạ lùng với đề tài du lịch, tưởng như đã chìm vào quên lãng . Thì hôm nay nó lại được người ta vớt nó lên và còn nhắc đến nick @On4U, người đã khơi mào topic này. Vâng, có lẽ đây là dấu hiệu rằng topic này đã sắp hoàn thành sứ mệnh của mình và có lẽ từ bây giờ nó sẽ trở thành 1 cuốn cẩm nang cho những người muốn uống cafe Hà Nội.
    Nhắc đến uống cafe thì bàn lan man một tí bạn hiền nhỉ. Uống cafe, có lẽ bây giờ trong từ điển tiếng Việt chúng ta đã có thêm một nghĩa mới cho động từ uống cafe rồi bạn nhỉ . Uống Cafe nguyên gốc của nó có nghĩa là "tợp một thứ nước bã đậu đen ủ lâu ngày được chủ quán gọi là cafe" , theo định nghĩa của @trinity. Nhưng ngày nay nó có thêm một nghĩa mới nữa đó là đi uống nước. Nói đi uống cafe chúng ta sẽ hiểu ngay rằng nó không có nghĩa là đến quán để ngồi đợi từng giọt cafe rơi và thưởng thức thứ nước đen đen sánh sánh đó, mà nó bao hàm cả việc uống nước chanh, nước cam, nước tăng lực... Điều đó đã chứng tỏ rằng cafe đã trở thành một thứ thức uống phổ biến ở Viêt Nam chúng ta. Và cafe đã trở thành như vậy chính là do các bạn, những người bạn đang thả hồn theo từng giọt cafe rơi, những người đang nhờ giọt cafe để nhớ về một kỷ niệm ngọt ngào nào đó (mặc dù cafe đắng nghét) hoặc đơn giản là một cậu sinh viên, học sinh nào đó đang uống ừng ực cafe chỉ đơn giản là có thể thức khuya đêm nay học nốt những bài còn lại trước mùa thi.
    Hì, vài lời lan man để kết topic này lại bạn hiền nhỉ (mặc dù tôi biết chắc rằng khả năng post bài của tôi có đến cả đời cũng không thể sánh bằng bạn). Có lẽ hơi tiếc nhưng thà rằng lâu lâu nó nhận được một bài trả lời còn hơn là ta cứ tự hào rằng nó đang tồn tại. Cuộc vui nào cũng tàn, đã đến lúc ai về nhà đó rồi bạn hiền nhỉ .
    You are all I need, my love, my valentine
    Được thuongnguyen sửa vào 10:06 ngày 28/05/2003
  4. nghe_sy_ngheo

nghe_sy_ngheo Thành viên mới

Ôi chà, kết thúc rồi sao? Tiếc ghê cơ!
    Có nhũng phút tim mình nông nổi
    Để mùa xuân dẹp thế cũng bẽ bàng
    Có những lúc vô tình mắc lỗi
    Ân hận và suy nghĩ miên man
  5. shotshot

shotshot Thành viên mới

ặ kơa, cĂi chàng On4U này, sao lỏĂi nói 'ỏn chuyỏằ?n kỏt ỏằY 'Ây? Chỏng nhỏẵ mỏằi ngặỏằi post bài lên 'Ây là chỏằ? 'ỏằf cho On4U 'ỏằc? (nỏu vỏưy thơ không có con sỏằ' kỏằã lỏằƠc mà bỏĂn 'Ê nêu 'Âu). ĐÂy là mỏằTt 'ỏằ tỏằ>i nhỏằng chỏằ'n câ, nhỏằng ngặỏằi muỏằ'n tơm nhỏằng quĂn mỏằ>i...
    CĂc bỏĂn ặĂi, cỏằâ tiỏp tỏằƠc 'i nhâ!
  6. Thuongnguyen

Thuongnguyen Thành viên quen thuộc

Bạn hiền à, cuộc vui nào cũng tàn, đã đến lúc ai về nhà đó? Điều gì sẽ còn lại hay tất cả sẽ nhanh chóng trôi qua, như giấc mơ có khi đi qua và không còn vết dấu? Không dễ dàng vậy đâu...Dư ba sẽ còn lan mãi...và những vòng tròn sẽ lại toả rộng trên mặt nước khi có ai đó thả xuống một viên sỏi nhỏ...
    Có những lúc thấy Cafe Hà Nội, cái topic mình không lập ra nhưng không hiểu sao lại rất muốn được chăm sóc, trôi tít xuống cuối trang chủ đề rồi lặn mất tiêu dưới tầng tầng lớp lớp những chủ đề mới. Để rồi khi muốn nhắc nhớ mình lại lọ mọ chui vào mục lục để tìm kiếm, rồi như mỗi sáng ghé quán uống ly cafe ấm trước khi bắt đầu một ngày làm việc, đọc để nhớ về những bạn hiền bao lâu mới gặp một lần...cả bạn hiền chưa từng gặp mặt nhưng đã từ lâu, thân thật thân
    Một ngày thấy Cafe Hà Nội - thủ thỉ bạn hiền xuất hiện trên trang ttvnlife ...Này tác giả ơi, khi gửi những lời hỏi han về cafe rất ý đồ ấy có ngờ, topic lại là nơi chứa những xúc cảm, những tâm sự, những lan man, mạn đàm y như khi ta và bạn ngồi trong quán cafe bàn chuyện riêng chung về cuộc sống?! Và chắc cũng không ngờ rằng, không phải vì công việc phải thường xuyên đụng đầu mà vì chính những lan man dường như là vớ vẩn ở đây, bạn với tôi thành tri âm, tri cảm? Và khoảng cách của không gian và thời gian tự nhiên tiêu biến... Hay nhỉ? Tự nhiên mà có bạn hiền nơi xa, thêm cô em đáo để đáng yêu...
    Bây giờ bận hơn rồi, sáng không còn ghé quán uống cafe mà phải tự pha cho mình. Nestlé đen hoà tan bằng bình nước nóng văn phòng, châm thêm sữa tươi để bắt đầu một ngày làm việc. Uống bằng cái cốc gốm bạn hiền SG gửi cho đấy. "TN sẽ phải nhớ mỗi ngày!!!" Trời ạ, một ngày mấy lần sử dụng cái cốc ấy kia. Vậy là phải nhớ tới mấy bận hả? Thời gian đâu cho tôi nhớ người khác nữa bạn hiền?
    Thế này thì đến bao giờ tôi mới quên vị cafe, quên rằng đã có lúc là một thói quen...Để không lang thang nữa, cafe HN và "Cafe nhé" thôi là lời mời dễ thương?
    Chết nỗi, viết linh tinh rồi. Hì hì, còn chưa viết tiếp về Flagon...Mà sáng nay, 6h sáng bị lôi khỏi giấc ngủ say chỉ vì "7h qua...uống cafe nhé" Buồn ngủ quá. Nhưng biết thêm một quán đẹp, cafe ngon, hôm nào rảnh rỗi mời mọi người dạo qua cho biết. Nhưng chưa biết khi nào mới post bài giới thiệu đây nữa. Dạo này lười quá chừng...

Thì can đảm - cội nguồn cái đẹp
    Chính là điều cuốn ta lại gần nhau
  7. On4U

On4U Thành viên rất tích cực

Híc... bài viết của mình bị vote 1*... hihi... đành chấp nhận vậy... hihi... nhưng mình đã nói rồi mà "thà rằng lâu lâu nó nhận được một bài trả lời còn hơn là ta cứ tự hào rằng nó đang tồn tại"... và tất nhiên topic này sẽ vẫn luôn ở trạng thái sẵn sàng để nhận vài viết của mọi mà... Tôi chỉ muốn chia tay mọi người thôi...
    You are all I need, my love, my valentine
  8. changanuong

changanuong Thành viên mới

Thôi đừng chia tay sớm vậy ma`,bác on4u!Nếu như vấn đề về địa điểm đã ít còn gì để nói,tại sao mọi người ko cùng nói về cách uống cà phê nhỉ?Em muốn "thỉnh giáo "các bác 1 chút,vì em đâu có biết thưởng thức đâu ,nhất là lúc khát,có gặp cốc cà phê chắc em cũng tu ừng ực mất!

just as a sunbean can't separate itself from the sun,and a wave can't separate itself from the ocean,i can't separate my self from you!
    [/size=300]
  9. changanuong

changanuong Thành viên mới

A`!Quên!Giám cafe cũng được đấy chứ?Buổi tối ma` từ đó nhìn xuống phía Văn miếu,ánh đèn hắt lên cũng lãng mạn phết!Lại co`n khoai tây chiên ở đó nữa,đảm bảo ngon hơn Flagon la` ca'i chắc!Vấn đề là,hôm nào khoai ko ngon thi` qua'n ko ba'n cho khac'h đâu!Ca'c ba'c yên tâm về ca'i khoản "đường ruột"rồi nhe'!
    HÔM NÀO BOX MÌNH ĐI UỐNG CÀ PHÊ ĐI CÁC BÁC ƠI.......

just as a sunbean can't separate itself from the sun,and a wave can't separate itself from the ocean,i can't separate my self from you!
    [/size=300]
  10. DTC

DTC Thành viên quen thuộc

Sài Gòn ngày mưa,
    Vẫn ly 3 đá, vẫn em ngồi bên cạnh, vẫn bản That's why, vẫn cười nói luyên thuyên như ngày nào nhưng hôm nay hình như cafe hơi đắng thì phải. Ta đã bỏ nhiều đường lắm rồi cơ mà... lạ quá. Hình như hôm nay ta đang có một dự định trong lòng thì phải. Uhm, đúng rồi ta đang đã quyết làm một việc và việc đó chắc chắn sẽ làm mọi người khó chịu.
    Cái gì đến rồi sẽ đến mọi người đã cố níu kéo nhưng cũng vô ích bạn nhỉ. Tiệc vui nào rồi cũng đến lúc tàn. Tôi đã quyết định rồi và chắc chắn rằng lần này tôi đã quyết định đúng.
    Bạn hiền ạ, tôi biết bạn rất buồn và rất giận tôi. Tôi mong bạn sẽ hiểu cho những gì tôi đã nói. Và xin hãy chấp nhận sự thật này. Mặt trời sẽ lặn để nhường chỗ cho mặt trăng, cho màn đêm và sẽ rồi mọc lại vào ngày mai, một ngày mới sẽ tươi sáng hơn chứ không mưa mãi như Sài Gòn một ngày mưa hôm nay, bạn nhỉ. Nhưng mong rằng mọi người đừng coi đây là một hồi chuông cảnh tỉnh cho ai đó (nghe ghê quá). Tôi làm điều này vì một lý do hết sức tế nhị nhưng xin đừng ai hỏi nữa nhé.

Nếu có vote xin hãy vote 1*... thanks
    Được DTC sửa chữa / chuyển vào 20:01 ngày 31/05/2003