1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cafe Nhạc Trịnh chiều Thứ Bảy

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi tigerlily, 14/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tigerlily

tigerlily Thành viên rất tích cực

Cafe Nhạc Trịnh chiều Thứ Bảy

Tình cờ đọc bài của [nick]muathulanh[/nick] về một chiều thứ bảy rất bâng khuâng trống trải, lys chợt nghĩ nên có một chốn nào, chỉ dành riêng cho những chiều thứ bảy rất bâng khuâng thế này. Có khi chẳng làm gì, chỉ cùng nghe một bản nhạc, nhưng có thể sẽ đỡ trống trải hơn, đỡ "nghiêng" hơn...

Bản nhạc lys chọn chiều này, tình cờ thôi, là Trong nỗi đau tình cờ. Giữa lúc lòng mênh mang không rất vui cũng chẳng thật buồn bỗng nhiên muốn nghe một giai điệu nào đó thật chênh vênh, thật chơi vơi...

Tôi đã yêu em bao ngày nắng
    Tôi đã yêu em bao ngày mưa
    Yêu em bên đời lặng lẽ

Tôi đã đưa em qua nhiều phố
    Những sáng mênh mông tôi ngồi nhớ
    Yêu em trái tim thật thà

Yêu đầy mùa nắng mùa mưa
    Yêu trong nỗi vui đợi chờ
    Đâu ngờ tình như lá úa
    Khiến tôi chia lìa từng giấc mơ

Tôi đã yêu em trong mùa gió
    Khi lá cây khô bay đầy ngõ
    Yêu em không cần vội vã

Tôi đã yêu em như trẻ thơ
    Đâu biết đôi khi có lìa xa
    Yêu trong nỗi đau tình cờ.

Bài hát được sáng tác năm 1981. 9 năm sau có đứa bé nằm trên gác xép lắng nghe bài này với cái băng cassette. 15 năm sau đó có một nguời lặng lẽ ngồi nghe lại, lần này là từ trong máy tính, vào một buổi chiều đông xám buồn u uẩn.

Tôi đã yêu em trong mùa gió
    Khi lá cây khô bay đầy ngõ
    Yêu em không cần vội vã...

Một khung cảnh đẹp, buồn và chơi vơi. Có lẽ vào một chiều thứ bảy mùa đông xám buồn u uẩn thế này, người ta chẳng cần gì nhiều hơn thế...

Còn bạn, một chiều thứ bảy thế này bạn đang lắng nghe điều gì?
    logophile thích bài này.
  2. LonelySun

LonelySun Thành viên mới

...Ta thấy em trong tiền kiếp với cọng buồn cỏ khô, ta thấy em đang ngồi khóc khi rừng chiều đổ mưa...
    Cứ mỗi lần mệt mỏi và buồn bã vì thất bại, vì hụt hẫng, tôi lại tưởng tượng ra, một người đàn ông ấy, dịu dàng và thông hiểu tận đáy lòng tôi, nói với tôi như vậy.
    Cũng đã bao lần tự nhủ với mình rằng, hãy sống một cuộc sống bình thường thôi, đừng có tham vọng, đừng có hi vọng vào những điều quá tốt đẹp. Tham vọng chỉ đem đến mệt mỏi, để cuộc sống lúc nào cũng căng lên như những sợi dây đàn, để xen lẫn trong giấc ngủ ban đêm là những giấc mơ ám ảnh về những điều mình chưa làm được. Còn hi vọng quá vào những điều tốt đẹp chỉ dễ đem lại hụt hẫng.
    Thế nhưng cuộc sống rồi cứ vẫn là cuộc sống, đôi khi ta không thể ngăn cản mình theo đuổi những mục đích, không thể không hi vọng vào những điều tốt đẹp từ những người sống quanh ta.
    Để rồi, nhiều lúc, lại thất bại, lại hụt hẫng, lại được trở về với giọng hát trầm buồn và đầy an ủi của người ca sỹ tài hoa.
    Giống như buổi chiều nay, lại một chiều thứ 7 giữa đợt nắng nóng của mùa hạ.
    Rừng xưa đã khép
    Ta thấy em trong tiền kiếp với cọng buồn cỏ khô
    Ta thấy em đang ngồi khóc khi rừng chiều đổ mưa
    Rừng thu lá úa em vẫn chưa về
    Rừng đông cuốn gió em đứng bơ vơ
    Ta thấy em trong tiền kiếp với mặt trời lẻ loi
    Ta thấy em đang ngồi hát khi rừng về nhiều mây
    Rừng thu thay lá mây bay buồn rầu
    Rừng đông buốt giá mưa bay dạt dào
    Ta vẫn mong ta chờ mãi trên từng ngày quạnh hiu
    Ta vẫn mong em về đây cho đời bầy cuộc vui
    Mùa xuân đã đến em hãy quay về
    Rừng xưa đã khép em hãy ra đi

Rừng xưa đã khéphttp://s27.yousen***.com/d.aspx?id=3AAJ3WW8FKLX01SRNU9OHME9V2
    logophile thích bài này.
  3. LonelySun

LonelySun Thành viên mới

...Ta thấy em trong tiền kiếp với cọng buồn cỏ khô, ta thấy em đang ngồi khóc khi rừng chiều đổ mưa...
    Cứ mỗi lần mệt mỏi và buồn bã vì thất bại, vì hụt hẫng, tôi lại tưởng tượng ra, một người đàn ông ấy, dịu dàng và thông hiểu tận đáy lòng tôi, nói với tôi như vậy.
    Cũng đã bao lần tự nhủ với mình rằng, hãy sống một cuộc sống bình thường thôi, đừng có tham vọng, đừng có hi vọng vào những điều quá tốt đẹp. Tham vọng chỉ đem đến mệt mỏi, để cuộc sống lúc nào cũng căng lên như những sợi dây đàn, để xen lẫn trong giấc ngủ ban đêm là những giấc mơ ám ảnh về những điều mình chưa làm được. Còn hi vọng quá vào những điều tốt đẹp chỉ dễ đem lại hụt hẫng.
    Thế nhưng cuộc sống rồi cứ vẫn là cuộc sống, đôi khi ta không thể ngăn cản mình theo đuổi những mục đích, không thể không hi vọng vào những điều tốt đẹp từ những người sống quanh ta.
    Để rồi, nhiều lúc, lại thất bại, lại hụt hẫng, lại được trở về với giọng hát trầm buồn và đầy an ủi của người ca sỹ tài hoa.
    Giống như buổi chiều nay, lại một chiều thứ 7 giữa đợt nắng nóng của mùa hạ.
    Rừng xưa đã khép
    Ta thấy em trong tiền kiếp với cọng buồn cỏ khô
    Ta thấy em đang ngồi khóc khi rừng chiều đổ mưa
    Rừng thu lá úa em vẫn chưa về
    Rừng đông cuốn gió em đứng bơ vơ
    Ta thấy em trong tiền kiếp với mặt trời lẻ loi
    Ta thấy em đang ngồi hát khi rừng về nhiều mây
    Rừng thu thay lá mây bay buồn rầu
    Rừng đông buốt giá mưa bay dạt dào
    Ta vẫn mong ta chờ mãi trên từng ngày quạnh hiu
    Ta vẫn mong em về đây cho đời bầy cuộc vui
    Mùa xuân đã đến em hãy quay về
    Rừng xưa đã khép em hãy ra đi

Rừng xưa đã khéphttp://s27.yousen***.com/d.aspx?id=3AAJ3WW8FKLX01SRNU9OHME9V2
  4. cafein

cafein Thành viên mới

Tôi chọn Diễm xưa với bản song ngữ Việt-Nhật do Khánh Ly trình bày. Nguồn CD: Ướt mi-Việt Nhật( Download tại roilerunguoi.com.
    "Tôi có nói với "QH" rằng tôi đặc biệt thích phần trình bày này, rằng lắng nghe nó tôi mới cảm nhận được cái hiền lành khó nhận biết của KL"
    "Bà à, có nhiều người con gái "hiền" đến nỗi vụng trộm mang hết đa cảm của mình để đánh đổi một niềm tin, một niềm tin không trung thực với cả tấm lòng của mình. Và vậy nên có rất ít người con gái có được cái niềm tin với trọn vẹn sức mạnh để nuôi sống hạnh phúc của mình."
    Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ
    Dài tay em mấy thuở mắt xanh xao
    Nghe lá thu mưa reo mòn gót nhỏ
    Đường dài hun hút cho mắt thêm sâu
    Mưa vẫn hay mưa trên hàng lá nhỏ
    Buổi chiều ngồi ngóng những chuyến mưa qua
    Trên bước chân em âm thầm lá đổ
    Chợt hồn xanh buốt cho mình xót xa
    Chiều nay còn mưa sao em không lại
    Nhỡ mai trong cơn đau vùi
    Làm sao có nhau, hằn lên nỗi đau
    Bước chân em xin về mau
    Mưa vẫn hay mưa cho đời biển động
    Làm sao em nhớ những vết chim di
    Xin hãy cho mưa qua miền đất rộng
    Để người phiêu lãng quên mình lãng du
    Làm sao em biết bia đá không đau
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau.
    Trịnh Công Sơn
    Ngoài phần trình bày trên tôi còn thích phần trình bày của Thái Hòa trong CD "Chiếc lá thu phai". Tuy nhiên cái tôi chưa được thú chính là việc TH giữ giọng quá nhẹ xuyên suốt nhạc phẩm, cảm tưởng như "thời gian" của Diễm xưa "không cánh mà bay". Diễm xưa với TH là nghe để nhận lấy một sự chia sẻ mà không cần bất cứ một gợi ý nào.
    Một số thông tin thêm về Diễm xưa song ngữ xin trích từ [url''"http://www.trinh-cong-son.com"]trinh-cong-son.com[/url]:
    Năm 1980 ca khúc Diễm Xưa và bản dịch Utsukushii Mukashi được đài truyền hình lớn nhất ở Nhật NHK chọn làm nhạc phẩm chính cho một bộ phim nội dung trình bày những khác biệt văn hóa giữa một người Nhật có vợ Việt Nam.
    Tháng 7 2004 Diễm Xưa trở thành nhạc phẩm Á Châu đầu tiên được viện đại học Kansai Gakuin đưa vào chương trình giáo dục của viện đại học trong bộ môn Văn Hoá và Âm Nhạc.
    Dưới đây là bài Diễm Xưa bằng tiếng Nhật cùng với cách phát âm.
    Mời các bạn nghe ca khúc của Trịnh Công Sơn bằng tiếng Nhật
    Utsukushii Mukashi với giọng hát của Yoshimi Tendo. (Nguồn: http://vvpt.free.fr)
    Còn bạn, một chiều thứ bẩy thế này bạn có uống cafe không?
    logophile thích bài này.
  5. cafein

cafein Thành viên mới

Tôi chọn Diễm xưa với bản song ngữ Việt-Nhật do Khánh Ly trình bày. Nguồn CD: Ướt mi-Việt Nhật( Download tại roilerunguoi.com.
    "Tôi có nói với "QH" rằng tôi đặc biệt thích phần trình bày này, rằng lắng nghe nó tôi mới cảm nhận được cái hiền lành khó nhận biết của KL"
    "Bà à, có nhiều người con gái "hiền" đến nỗi vụng trộm mang hết đa cảm của mình để đánh đổi một niềm tin, một niềm tin không trung thực với cả tấm lòng của mình. Và vậy nên có rất ít người con gái có được cái niềm tin với trọn vẹn sức mạnh để nuôi sống hạnh phúc của mình."
    Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ
    Dài tay em mấy thuở mắt xanh xao
    Nghe lá thu mưa reo mòn gót nhỏ
    Đường dài hun hút cho mắt thêm sâu
    Mưa vẫn hay mưa trên hàng lá nhỏ
    Buổi chiều ngồi ngóng những chuyến mưa qua
    Trên bước chân em âm thầm lá đổ
    Chợt hồn xanh buốt cho mình xót xa
    Chiều nay còn mưa sao em không lại
    Nhỡ mai trong cơn đau vùi
    Làm sao có nhau, hằn lên nỗi đau
    Bước chân em xin về mau
    Làm sao em nhớ những vết chim di
    Để người phiêu lãng quên mình lãng du
    Làm sao em biết bia đá không đau
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau.
    Trịnh Công Sơn
    Ngoài phần trình bày trên tôi còn thích phần trình bày của Thái Hòa trong CD "Chiếc lá thu phai". Tuy nhiên cái tôi chưa được thú chính là việc TH giữ giọng quá nhẹ xuyên suốt nhạc phẩm, cảm tưởng như "thời gian" của Diễm xưa "không cánh mà bay". Diễm xưa với TH là nghe để nhận lấy một sự chia sẻ mà không cần bất cứ một gợi ý nào.
    Một số thông tin thêm về Diễm xưa song ngữ xin trích từ [url''"http://www.trinh-cong-son.com"]trinh-cong-son.com[/url]:
    Năm 1980 ca khúc Diễm Xưa và bản dịch Utsukushii Mukashi được đài truyền hình lớn nhất ở Nhật NHK chọn làm nhạc phẩm chính cho một bộ phim nội dung trình bày những khác biệt văn hóa giữa một người Nhật có vợ Việt Nam.
    Tháng 7 2004 Diễm Xưa trở thành nhạc phẩm Á Châu đầu tiên được viện đại học Kansai Gakuin đưa vào chương trình giáo dục của viện đại học trong bộ môn Văn Hoá và Âm Nhạc.
    Dưới đây là bài Diễm Xưa bằng tiếng Nhật cùng với cách phát âm.
    Mời các bạn nghe ca khúc của Trịnh Công Sơn bằng tiếng Nhật
    Utsukushii Mukashi với giọng hát của Yoshimi Tendo. (Nguồn: http://vvpt.free.fr)
    Còn bạn, một chiều thứ bẩy thế này bạn có uống cafe không?
  6. iris_tigerlily

iris_tigerlily Thành viên mới

Thứ Bảy hay Chủ Nhật đều là ngày cuối tuần, mà cuối tuần nghe ra người ta còn gọi là ngày nghỉ, ngày chỉ để vui chơi giải trí, ngày của đoàn tụ quây quần. Tôi không nhớ rõ về những kỷ niệm của ngày thứ Bảy nhiều lắm. Có một thứ Bảy nào đó của 5 năm về trước, một người bạn của tôi đã ra đi vĩnh viễn. Không kỷ niệm về nhau nhiều lắm, nhưng cũng đã "gặp nhau giây phút trong đời ấy, nỗi gì bâng khuâng vướng chân hoài..."
    Dù đến rồi đi, tôi cũng xin tạ ơn người
    Tạ ơn đời, tạ ơn ai đã cho tôi về chốn này tôi xây mãi cuộc vui...
    Chiều thứ 7 của vài tuần về trước, gọi điện khắp thành phố để mong mỏi có một tiếng chuông điện thoại reo lên và đầu bên kia trả lời là rảnh rỗi, nhưng dường như cả Hà Nội đều đi vắng. Đã lặng lẽ chờ mong, lặng lẽ vỡ oà như ước muốn cuối cùng vụt tắt, như chiếc bình pha lê trên tay rơi vỡ khóc oà.
    Lòng tôi có đôi lần khép cửa
    Rồi bên vết thương tôi quỳ
    Vì em đã mang lời khấn nhỏ
    Bỏ tôi đứng bên đời kia.
    "...Bao tháng năm đã từng trôi qua, đời sao mãi bâng khuâng bâng khuâng...".
    Một chiều ngồi say với Lys qua Chat, không thôi hết bâng khuâng . Đã từng nói, đã từng vui, đã từng hội ngộ, đã từng yêu thương...mà vẫn run rẩy như những đứa trẻ. Chiếc đài rè rè phát ra cái thứ âm thanh buồn bã vào chiều thứ Bảy oi bức cũng không hết da diết. Có mình và Trịnh ngày xưa đã gặp nhau trong "chiều Chủ Nhật buồn, nằm trong căn gác đìu hiu,...."
    Chiều thứ 7, nghe thằng bạn than thở chán nản. Ờ, lạ nhỉ, hình như trên đời này đâu đâu cũng thấy người người ca thán những khúc ca ai oán não nề. Mình thì chẳng hiểu được hết nỗi buồn của người ta, nhưng chỉ nghe thấy họ nói chán mà mình cũng không vui hơn được. Nhưng còn buồn hơn khi mình không thể chia sẻ được cho họ những nỗi niềm đó. Bây giờ người ta không chỉ cần thông cảm nữa, người người yêu nhau tha thiết hơn nên yêu cầu nhiều tình cảm đòi hỏi nhiều nhiều hơn. Mình chỉ gặp được Trịnh trong cái chiều Chủ nhật buồn đó, còn đâu biết hết được nào là tiếng hát xanh xao của một buổi chiều, bạn bè rời xa chăn chiếu, cô liêu còn đến bao giờ...Làm sao mình hiểu được hết tuổi buồn như lá, gió mãi cuốn đi quay tận cuối trời...
  7. iris_tigerlily

iris_tigerlily Thành viên mới

Thứ Bảy hay Chủ Nhật đều là ngày cuối tuần, mà cuối tuần nghe ra người ta còn gọi là ngày nghỉ, ngày chỉ để vui chơi giải trí, ngày của đoàn tụ quây quần. Tôi không nhớ rõ về những kỷ niệm của ngày thứ Bảy nhiều lắm. Có một thứ Bảy nào đó của 5 năm về trước, một người bạn của tôi đã ra đi vĩnh viễn. Không kỷ niệm về nhau nhiều lắm, nhưng cũng đã "gặp nhau giây phút trong đời ấy, nỗi gì bâng khuâng vướng chân hoài..."
    Dù đến rồi đi, tôi cũng xin tạ ơn người
    Tạ ơn đời, tạ ơn ai đã cho tôi về chốn này tôi xây mãi cuộc vui...
    Chiều thứ 7 của vài tuần về trước, gọi điện khắp thành phố để mong mỏi có một tiếng chuông điện thoại reo lên và đầu bên kia trả lời là rảnh rỗi, nhưng dường như cả Hà Nội đều đi vắng. Đã lặng lẽ chờ mong, lặng lẽ vỡ oà như ước muốn cuối cùng vụt tắt, như chiếc bình pha lê trên tay rơi vỡ khóc oà.
    Lòng tôi có đôi lần khép cửa
    Rồi bên vết thương tôi quỳ
    Vì em đã mang lời khấn nhỏ
    Bỏ tôi đứng bên đời kia.
    "...Bao tháng năm đã từng trôi qua, đời sao mãi bâng khuâng bâng khuâng...".
    Một chiều ngồi say với Lys qua Chat, không thôi hết bâng khuâng . Đã từng nói, đã từng vui, đã từng hội ngộ, đã từng yêu thương...mà vẫn run rẩy như những đứa trẻ. Chiếc đài rè rè phát ra cái thứ âm thanh buồn bã vào chiều thứ Bảy oi bức cũng không hết da diết. Có mình và Trịnh ngày xưa đã gặp nhau trong "chiều Chủ Nhật buồn, nằm trong căn gác đìu hiu,...."
    Chiều thứ 7, nghe thằng bạn than thở chán nản. Ờ, lạ nhỉ, hình như trên đời này đâu đâu cũng thấy người người ca thán những khúc ca ai oán não nề. Mình thì chẳng hiểu được hết nỗi buồn của người ta, nhưng chỉ nghe thấy họ nói chán mà mình cũng không vui hơn được. Nhưng còn buồn hơn khi mình không thể chia sẻ được cho họ những nỗi niềm đó. Bây giờ người ta không chỉ cần thông cảm nữa, người người yêu nhau tha thiết hơn nên yêu cầu nhiều tình cảm đòi hỏi nhiều nhiều hơn. Mình chỉ gặp được Trịnh trong cái chiều Chủ nhật buồn đó, còn đâu biết hết được nào là tiếng hát xanh xao của một buổi chiều, bạn bè rời xa chăn chiếu, cô liêu còn đến bao giờ...Làm sao mình hiểu được hết tuổi buồn như lá, gió mãi cuốn đi quay tận cuối trời...
  8. Bodoi

Bodoi Thành viên rất tích cực

Một ngày như mọi ngày đi về một mình tôi.
    Một ngày như mọi ngày quanh đời mình chợt tối.
    Một ngày như mọi ngày giọng buồn lên tiếc nuối
    Một ngày như mọi ngày xe ngựa về ngủ say.
    Thứ bảy cũng chỉ là một ngày như mọi ngày. Một ngày trong những chuỗi ngày bình thường khi........ chưa có em.
    Một ngày như mọi ngày bóng đổ một mình tôi.
    Nắng quá. Nhìn lại mình thấy ... cô đơn.
  9. Bodoi

Bodoi Thành viên rất tích cực

Một ngày như mọi ngày đi về một mình tôi.
    Một ngày như mọi ngày quanh đời mình chợt tối.
    Một ngày như mọi ngày giọng buồn lên tiếc nuối
    Một ngày như mọi ngày xe ngựa về ngủ say.
    Thứ bảy cũng chỉ là một ngày như mọi ngày. Một ngày trong những chuỗi ngày bình thường khi........ chưa có em.
    Một ngày như mọi ngày bóng đổ một mình tôi.
    Nắng quá. Nhìn lại mình thấy ... cô đơn.
  10. tigerlily

tigerlily Thành viên rất tích cực

Có.
    Nhưng tớ bị say cafe rồi. Một chiều ngồi say. Một đời thật nhẹ.
    Bạn có tin là nó nhẹ thật không? Trên hai vai ta đôi vầng nhật nguyệt... thì nhẹ thế nào được. Nhưng mà nhẹ thật: Mây che trên đầu và nắng trên vai...
    Chiều nay lẽ ra là một chiều ngồi vẽ cho mình một gương mặt hoàn hảo, với những bản báo cáo thành tích oanh liệt trên một lay out bắt mắt hoành tráng. Nhưng công việc chưa đến đâu thì tớ lại ngồi xẹp lép ở đây, trong một cơn hoang mang bất chợt.
    Nỗi khát vọng "đi lên non cao, đi về biển rộng" ấy quá đẹp khi nó chỉ là khát vọng, cũng như con đường mộng mị cỏ non. Với hành trang mây ở trên đầu và nắng ở trên vai, ngưởi trẻ tuổi bước đi. Tuổi hai mươi yêu dấu của tôi, của Kiên, hay Cường đáng yêu và đáng thương vô chừng. Tuổi hai mươi của quyết tâm và khát vọng, tuổi hai mươi hoang mang trước một vạn ngả đời, tuổi hai mươi hoang mang trước bản thân, tuổi hai mươi yêu dấu đang qua dần...
    "Tôi luôn luôn nhớ thương tuổi trẻ, tuổi của tình yêu nồng nàn. Khi tôi yêu thương cái tuổi đời ngào ngạt hương hoa này thì đồng thời tôi cũng yêu một cõi đời tôi đã mất..."
    Người tình lãng du qua nhiều thế hệ chắc hẳn đã nói lời này khi tuổi hai mươi của ông đã thành một cõi đời đã mất. Tuổi hai mươi thực sự không hay biết cõi đời ngào ngạt hương hoa này đang tan dần. Người trẻ tuổi yêu không nghĩ ngợi, kể cả khi mùa thu thả lá khô vàng, người trẻ tuổi vẫn yêu không cần vội vã.
    Ngây thơ và khờ dại quá. Phải không?
    "Mải mê chinh chiến và yêu đương", tuổi hai mươi vẫn thơ ngây "yêu đầy mùa nắng mùa mưa", và trở trăn tìm cho mình một lý tưởng, một con đường.
    Có lẽ chưa ở thời đại nào đời sống mở cho họ nhiều lối đi đến vậy. Cõi đời mở lối đi lên non cao, đi về biển rộng, đi tới đỉnh cao, hoặc rụng xuống vực sâu... Khi người trẻ tuổi dấn thân, họ lạc liền vào mê lộ. Cõi đi về trăm năm dường như không còn là đường thẳng suốt để cho nhật nguyệt trên vai soi rọi nữa, mà nó khúc khuỷu gập ghềnh, với một ngàn lối rẽ, một ngàn ngã ba.
    Tuổi hai mươi yêu dấu, "nhiều đêm bỗng như trẻ nhớ nhà", "có những tháng mùa Đông, ngồi khóc rất âm thầm" vì chợt thấy mình giống như con chim nhỏ "bay về rất ngẩn ngơ" trong cõi nhân gian quá chừng dài rộng.
    Bạn của tôi, những người bạn tuổi hai mươi của tôi, dù gì chúng ta vẫn phải đi tiếp. Cố gắng kiễng chân để tầm mắt vượt qua những bức tường mê lộ, để đi tới. Cuộc đời vốn không thể khác, nhưng chúng ta, sẽ khác. Khác từng ngày từng giờ, nhưng đừng để lạc bước đâm đầu vào tuyệt lộ. Cõi đời ngào ngạt hương hoa nhưng mỗi người phải chọn một lối đi cho mình, và phải đi cho tới.
    Chiều nay lys đang đứng giữa một quảng trường rộng lớn, nơi sẽ toả đi một vạn ngả đường. Phải buộc lại dây giày cái đã.
    logophile thích bài này.