1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cài chung Windown XP và Ubuntu

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi biendaikho, 06/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. biendaikho

biendaikho Thành viên rất tích cực

Cài chung Windown XP và Ubuntu

Mình đang dùng Laptop Compad Presario C700. Máy mua về đã cài sẵn bản Ubuntu Việt hoá ( của FPT). Mình đã cài thêm win XP ( vào ổ đĩa E , C: Linux Swap mặc định, D: Ubuntu ). Trược khi cài Win mình đã làm file ghost cho hệ điều hành Ubuntu.
    Mình cần các bạn giúp hai việc sau:
    1) Làm thế nào để "reset" lại hệ điều hành ban đầu của máy ( Ubuntu hoặc trong ổ C - Linux Swap )
    2) Làm thế nào để khôi phục lại Ubuntu bằng file ghost mình đã tạo? Mình đã bung ghost nhưng máy lại không khởi động được ( máy báo lỗi hệ điều hành)
    Giúp mình gấp gấp!
  2. anhtuannd

anhtuannd Thành viên mới

Ubuntu không phải do thằng FPT Việt hóa đâu nhé. Mà ở Linux làm gì có khái niệm ổ nhỉ?
    Bây giờ bác format hết đi, cài thằng Win XP trước, sau đó tạo thêm 1 phân vùng swap và ext 3 để cài Ubuntu ở chế độ Manual, chú ý đọc những gì nó thông báo. Sau khi cài xong LILO của nó sẽ cho phép lúc khởi động chọn hệ điều hành được.
  3. biendaikho

biendaikho Thành viên rất tích cực

Hiện tại em không có đĩa cài Ubuntu, chỉ có file ghost thôi, có cách nào k ạ?
    Làm thế nào để tạo thêm 1 phân vùng swap? ( Swap là gì? )
    Cuối tuần rãnh rỗi em đem máy ra dọc chơi, ai ngờ rối tung lên, trước giờ em k biết ubuntu là gì hết, bác thông cảm!