1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cài đặt IIS trong WinXP SP2 Pro

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi Mobile7, 11/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Mobile7

Mobile7 Thành viên mới

Cài đặt IIS trong WinXP SP2 Pro

Sau khi đã tìm chán chê trên mạng, thấy là việc cài IIS này còn khó hơn tán gái, trong bối cảnh dùng đĩa cài Win2k ko được, còn XP Home thì ko có.

Tìm trên diễn đàn của Tây thì bọn nó nói thế này:

This became a ridiculous task. I blame Microsoft.

Anyway, I recently got my laptop for the new job preloaded with XP Pro and SP2. But, unfortunately no IIS, which for a web developer is not a good situation. Well after sifting
    through newsgroups, forum posts, etc, etc, I finally found a solution that works. The issue was that I was getting prompted to insert the Windows Service Pack 2 CD when trying to install IIS. Well, when I did it still didnt work. Well here?Ts the solution I had:

Integrate the Windows XP Professional SP2 installation files into the original version of the Windows XP Professional installation files

To integrate the Windows XP Professional SP2 installation files into the original version
    of the Windows XP Professional installation files, follow these steps:

1. Create a new folder that does not contain any files. To do this, follow these steps:
    a. Click Start, click Run, type cmd, and then click OK.
    b. At the command prompt, type cd , and then press ENTER.
    c. At the command prompt, type md winxp, and then press ENTER.
    d. At the command prompt, type cd winxp, and then press ENTER.
    e. At the command prompt, type md i386, and then press ENTER.

2. Put the original version of the Windows XP Professional CD into your CD drive.

3. At the command prompt, type the following command, and then press ENTER:
    xcopy /E /I /V CD_Drive:i386*.* /s Drive:winxpi386

Note In this command, CD_Drive is the CD drive where the original version of the Windows XP Professional CD is located.

4. Remove the Windows XP Professional CD from the CD drive, and then put the Windows XP Professional SP2 CD in the CD drive.

5. At the command prompt, type the following command, and then press ENTER:
    CD_Drive:
    Note In this command, CD_Drive is the CD drive where the Windows XP Professional SP2 CD is located.

6. At the command prompt, type the following command, and then press ENTER:
    xpsp2 /integrate:Drive:winxp

7. Install IIS.

8. When you are prompted to locate the Windows XP Professional installation files, type Drive:winxp, and then press ENTER.

This came from microsoft but it was not exact. The difference is when it prompts you for the SP2 disc, give it c:winxp. When it prompts you for the XP Pro disc, give it c:winxpi386. Bam? you have IIS now. Took entirely too long. Good Luck.

Các bước 3,5 là khó hiểu nhất, đặc biệt là các dòng lệnh. Các bác có thể giải thích cho em rõ các phần đó được ko? Hơn nữa nó còn yêu cầu cả đĩa cài XP nguyên bản nữa. Thật khó hiểu.

Nếu các bác có đĩa cài Win XP Home thì cho em mượn cũng được hoặc send cho em cái thư mục i386 trong đó.

Chân thành cám ơn mọi người.
  2. hangxom2000

hangxom2000 Thành viên mới

ko biết máy của bạn như thế nào chứ máy của mình thì cài đơn giản quá: mình chỉ cần vào Add or Remove Programs chọn Add/Remove Windows Components vào trong này rồi chọn IIS và cho đĩa win Xp vào cho nó copy là ok. mình đang dùng bàn SP3 và ngày trước cũng dùng SP2 cũng làm vậy có sao đâu. (bản win của mình mua có 7000 thôi ko phải bản xịn đâu) kekeke
  3. wings

wings Thành viên rất tích cực

Hi,
    Ở nước ngoài mình thấy vì vấn đề bản quyền và thói quen nên hiện tại nhiều người quen dùng DOS hơn là dùng Windows. Việc này phổ biến ở nhiều nước. Nên mới có những hướng dẫn vậy chứ.
    Cách cài thế nào cũng thế cả bác ạh. Thay vì dùng DOS vào trong CD Windows XP Pro và chọn IIS để install thì bạn dùng giao diện người dùng như cách của bác HANGXOM2000 đúng hoàn toàn đấy.
    Thân
    WINGS
  4. Mobile7

Mobile7 Thành viên mới

Thực ra nếu chỉ cần cho đĩa vào rồi Next, Next là xong thì em đã ko post lên đây. Căn bản là khi cho đĩa cài WIN XP SP2 vào thì nó hiện ra đường dẫn là E:i386 (E là ổ CD), nhưng em bấm OK ko dc. Kiểm tra thì thấy đĩa của mình ko hề có i386. Trong các thư mục khác trong đĩa cũng ko có.
    Em có mượn đĩa cài Win 2000 thì nó có i386 nhưng lại thiếu rất nhiều file mà máy yêu cầu, nên cũng chẳng ra KQ gì.
    Máy em dùng Win XP pack 2.
    Mong sớm nhận được hồi âm.
  5. wings

wings Thành viên rất tích cực

Hi,
    Nếu máy bác cài Windows XP SP2 từ đĩa nào thì bác lấy đúng cái ấy ra mà chọn Install. Còn nếu đĩa XP SP2 nào mà không có thư mục ấy thì....làm sao mà Install được bác.
    Bác kiểm tra kỹ lại đi. Và nhấn vào nút Browse để chọn lại đường dẫn đến ổ CD thư mục i386 ý. Còn không có thì bác...ra hàng đĩa mua lại đĩa Windows XP SP2 nhé.
    Hệ thống Files của Win XP và Win 2000 có nhiều khác biệt nên dùng cái này để install cái kia không được bác àh.
    Thân
    WINGS