1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

cái điểm hay trong Pulp Fiction là gì hả các bác

Chủ đề trong 'Điện ảnh (MFC)' bởi rongxanhckd, 04/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rongxanhckd

rongxanhckd Thành viên rất tích cực

cái điểm hay trong Pulp Fiction là gì hả các bác

bác nào xem rồi, cảm nhận dc thì giải thích cho em phim này nó hay ở điểm nào, đâu là điểm thắt trong phim mà imdb đánh giá 8.9 dc nhỉ
    dọc cả bộ phim toàn những câu chuyện ko đầu không đuôi, kiểu như ko ăn nhập với bộ phim
    2 người đang ăn sáng, nói lung tung 1 lúc rồi rút súng áp đảo mọi người trong quán
    2 thằng comle(vinsen và jule) lái xe nói chuyện mát xa, chuyện cảnh sát ở amsterdam (đại khái nhiều chuyện lung tung) rồi đi vào căn hộ bắn chết 3 đứa (1 đứa chết do bắt trượt)
    vợ của Marselu đi ăn tối với thằng vinsen sau đó hít thuốc tí đứt nếu visen ko cứu kịp, cả 2 hứa ko ai nói ra chuyện này thế là hết
    butch ăn tiền của marselu nhưng ko làm dc việc, chỉ vì cái đồng hồ mà quay lại giết vinsen đâm bị thương Marselu. rồi sau lại cứu Marselu
    cuối là điểm thằng visen nhỡ cò giết 1 thằng trong xe, cả vinse và jule đưa xác cất ở nhà jimmy rồi nhờ người cả Marselu giúp xóa dấu vết. cả 2 đi ăn sáng nói những chuyện đâu đâu kiểu như ko ăn thịt lợn, ko ăn thịt chó rồi nói những gì gì nữa ý. rồi bắt gặp 2 đứa đang ăn sáng ở phía trên xông ra cướp

xem xong em chả đọng lại dc gì cả, suốt phim toàn những câu nói vớ vẩn. em cũng chả hiểu mình vừa xem cái gì nữa luôn
    mới xem lần đầu nên nó thế
    bác nào hiểu dc thì vào giải thích phim này là thế nào phát
    khó hiểu và nhức sọ ghê
  2. Phoebe65

Phoebe65 Thành viên mới

Hic, phát ngôn kiểu này sợ là xem lần mấy cũng ko khá lên được.
    Cái hay của phim chính là những cái ko đầu ko đuôi (mà thực ra đều liên quan với nhau) và đặc biệt là những câu thoại vô nghĩa đấy. Ở đây lại phải đặt ra câu hỏi chú có hiểu nó nói gì ko đã mà hỏi ngây ngô thế?
    Phim như này nói chung phải đòi hỏi 1 ít đầu óc nhất định mới thủng đuợc. Khuyên 1 câu là chú ko nên đụng vào các phim của Tarantino (có lẽ trừ Kill Bill) ko lại than nhức đầu.
  3. puppytrang

puppytrang Thành viên mới

Phim của bác Tarantino như cái Hostel thì đụng vào làm gì.
    Cái Pulp Fiction này xem phải có phụ đề thỉnh thoàng cũng đuợc vài câu thoại hay nhưng túm lại là mệt và chẳng có cái gì để cảm nhớ cả ,xem xong thấy nhạt thếch , bác nào xem lại được lần thứ 2 thì em gọi = cụ .
    Kill Bill thì được .
    Nói túm lại anh Quentin có mỗi cái Kill Bill thôi .
  4. kissme

kissme Thành viên rất tích cực

ĐỈNH CAO !
  5. rongxanhckd

rongxanhckd Thành viên rất tích cực

bác chê em làm gì. khó hiểu thì mới lên nhờ các bác giải thích cho cái chỗ khó hiểu đấy chứ
    em thì kiểu kiểu như cũng hay xem các phim đỉnh cao mà imdb đánh giá.các phim trên 8 chấm trên đấy em cũng xem dc kha khá chút
    phim khó hiểu thì xem 2,3 lần để hiểu dc cái ý tưởng của nó.
    hôm trước dửng mỡ thấy imdb đánh giá 8.9 mới tí toáy down về xem thế nào. ai dè buổi trưa xem xong phát. mặt em cứ đực ra chả hiểu nó ra làm sao cả, chả đọng lại cái gì trong đầu thế mới đểu, dạng như có cái xương cá nó hóc ở cổ không bỏ dc ngay nên khó chịu lắm
    kill bill thì em chỉ rõ phần 1 thôi phần 2 em cũng ko hiểu dc nhiều cho lắm
    các bác vào chủ đề chính đê
  6. RungBachDuong

RungBachDuong Thành viên quen thuộc

Bạn có rất nhiều cụ
    @ rongxanhckd: Bạn thử đọc 2 cái link này xem:
    http://rogerebert.suntimes.com/apps/pbcs.dll/article?AID=/19941014/REVIEWS/410140304/1023
    http://rogerebert.suntimes.com/apps/pbcs.dll/article?AID=/20010610/REVIEWS08/106100301/1023
    Được rungbachduong sửa chữa / chuyển vào 22:29 ngày 04/05/2009
  7. vinhattieu

vinhattieu Thành viên rất tích cực

He he mình xem rồi mà đọc bài lão Ebert vẫn bực mình. Chẳng hiểu bà con tung hô lão ở chỗ nào, chứ cái thái độ ghét bỏ bố ra. Review đếch gì có bao nhiêu cái hay ho của tình tiết đều tiết lộ hết ra, như kiểu Yeah yeah I watched it, it had this and that.
  8. lamthanh_hn

lamthanh_hn Thành viên mới

Xin thưa với bạn gì ở trên là Hostel ko phải film của Quentin ạ, bạn không đụng vào film của đạo diễn này nên nói sai cũng ko lạ nhỉ.
    Pulp Fiction hay ở chỗ nào? Với tớ là cái công thức black humor + gangsta thể hiện theo cách fi tuyến tính không tôn trọng trật tự thời gian. Ở đầu film cũng đưa vào cái định nghĩa Pulp là gì, đại loại là một mớ hỗn tạp không hình thù. Coi film đúng vậy luôn, loạn xạ tả pí lù đập vào mặt khiến ban đầu tớ cứ ngơ ngác hehe mới chỉ ấn tượng ở thoại (siêu hài) và bạo lực (món tủ của anh QT) cộng với em Uma quá đỉnh (nhảy ***y này, phê thuốc này, hỏi "nếu tỉnh thì nói gì đi" bà đáp tỉnh queo "gì đi"). Nhưng dần dần mọi cái nó gắn kết với nhau, không còn là mớ hỗn độn rời rạc nữa. Xem film này khoái nhất là bất ngờ và cách kể truyện quá độc đáo. Thử hỏi có mấy film mà lão trùm bị một thằng khác híp Ngoài em Uma còn khoái Samuel Jackson, vừa đọc Kinh thánh vừa f*ck sh*t d*mn loạn xạ vừa làm sát thủ, super cool. Coi film này thật không dứt ra được, chỉ muốn biết diễn biến tiếp theo thôi.
    Kill Bill 1 & 2 thì dễ xem hơn. Reservoir Dogs và Pulp Fiction (hiện tại) là đỉnh của QT, mấy cuốn còn lại thì dưới tầm.
  9. dimbag

dimbag Thành viên mới

Tôi xem rồi thực sự không hiểu sao nó được đánh giá cao thế. Chỉ thấy phim có một số chi tiêt châm biếm thế giới của mấy đồng chí gangster, macho men. "Dont f with pride!". Vincent không dám f Mia-pride của Wallace. Vincent chặn đường Butch đi tìm cái đồng hồ-pride truyền qua mấy đời, qua cả butt hole bố của Butch suốt mấy năm tbị giữ ở VN--->Vincent chết. Wallace còn thảm hơn bị f bởi 2 thằng sadist. Sườn phim cũng dự trên hành trình 2 chú hitman đi tìm lóst pride cho ông trùm. Lúc chọn vũ khí giúp Wallace cũng chọn làm samurai chứ không phải mấy chú đồ tể trong phim slasher....Còn đoạn có Târantino đóng thì chịu chả hiẻu nhét vào để làm gì.
  10. RungBachDuong

RungBachDuong Thành viên quen thuộc

Thế cao kiến của bác Vi thì phải là ai ạ để em còn đi đọc tham khảo :">
    Bạn lamthanh_hn bảo Kill Bill dễ xem hơn, tớ không thấy thế :|, vì phim đấy nó pay homage đến chưởng Tàu manga Nhật cực nhiều. Ôi mà các bạn nói lại làm mình thèm Glorious Bastards (chả nhớ viết đúng thế nào =)) )!