1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảm nghĩ Tết Trung Thu tại Đất Biên

Chủ đề trong 'Đồng Nai' bởi TreXanhVN, 29/09/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. TreXanhVN

TreXanhVN Thành viên quen thuộc

Cảm nghĩ Tết Trung Thu tại Đất Biên

Thoáng một chốc mà đã qua đến tháng Tám ta rồi . Nhìn trăng cứ mỗi ngày tròn dần như thúc giục lòng ta chuẩn bị cho hàng loạt cái Tết sắp đến . Đầu tiên là Tết Trung Thu , Nôel , Dương lịch rồi Tết Nguyên đán . Sao mà lắm Tết thế . Đối với một số người có lẽ sẽ là niềm vui nhưng với một số người đôi khi lại là nỗi sợ , lại là nỗi buồn , nỗi lo toan nhiều thứ.

Bốn mùa của năm cứ dần luân chuyển . Khí hậu đất trời mãi thay đổi như cuốn đời người vào cuộc biến hóa không ngừng . Mùa xuân của tuổi trẻ đến và đi nhanh quá . Bỗng chốc con người ta trưởng thành lúc nào không biết . Thưở nào mới cắp sách đến trường , thế mà chỉ mấy mùa lá rụng , nhìn lại mình đã là chàng thanh niên đang bước vào cuộc sống hiện thực bộn bề , phấn đấu mưu sinh .

Có những thành công tới , những thất bại đi theo . Thành bại cứ nối đuôi nhau không dứt . Con người mỗi ngày lại lao vào guồng máy xã hội . Quay cuồng ! Quay cuồng ! Những tưởng sẽ quên đi những gì xảy ra của thế giới tự nhiên xung quanh .

Nhưng hôm nay , nghe tiếng trống lân của bọn trẻ đang lang thang khua vang trên đường phố . Một ký ức năm xưa bất chợt hiện về với trí óc trẻ thơ . Ồ ! phải rồi một chiếc bánh Trung Thu của mẹ cho sao mà to quá , ngon quá . Chiếc đèn ông sao to tướng làm bằng tre do cả bọn mình chụm đầu mất hết một buổi chiều sao mà kỳ công quá . Tuy nó bị xéo góc , rung rinh nhưng cả bọn ai cũng tự hào về nó lắm . Mọi người thi nhau dán đầy giấy kiếng xanh đỏ lên trông phát khiếp nhưng lúc ấy sao mà nhìn nó cứ đẹp lạ lùng .

Thế mới biết yêu , biết quý những cái công làm khó nhọc nhưng mang lại niềm vui . Nó như một phần của mình , xấu đẹp gì cũng là do bọn mình tự tay dán lấy . Đáng tự hào là lẽ đương nhiên .
  2. TreXanhVN

Trung thu năm nay , nhìn bọn trẻ lang thang trên phố , nhớ lại mình năm xưa như rứa mà vui .
    Thu qua , Đông tới .
    Có lắm bọn trẻ vui .
    Có những con nhà giàu đòi bố mẹ mua cho được những chiếc đèn Trung Quốc, những món đồ chơi khá đắt tiền . Chơi một hai hôm chán , vứt đi , yêu cầu bố mẹ phải mua cái khác . Cứ như ông hoàng con vậy , muốn là được . Bằng không , không chịu học . Thật vậy, yêu sách "không học " hiện nay là một sự khủng bố nhắm vào bố mẹ mà đe dọa . Tuy không học thì bố mẹ có thể đánh đấy nhưng trong lòng thì lo vẫn là lo . Thế mới biết khổ thân người "làm bố mẹ ". Con hư hay nên là ảnh hưởng cả gia đình , không lo sao được . ....
    Thu sắp qua , Đông sẽ đến .
    Nhưng không ít bạn trẻ buồn .
    Có bao giờ Bạn đi thăm các Trung tâm nuôi dạy trẻ khuyết tật chưa ? Hay lắm đấy !
    Bạn thử đến với một vài mái ấm để lòng bạn hoà vào niềm vui của trẻ thơ . Nó đơn giản mộc mạc nhưng chân tình .
    Những tưởng có những ao ướt thật nhỏ nhoi nhưng lắm em không được hưởng .
    Một chiếc bánh đối với các em lúc ấy như cả một gia tài .
    Hãy cho các em một gia tài nhỏ nhoi ấy khi Bạn có thể !
    Đừng tiếc vì thời gian sẽ qua và tuổi thơ sẽ mất .
    Rồi khi lớn lên , các em sẽ không có được những ký ức thật đáng nhớ về Trung Thu - Một cái Tết thực sự của thiếu nhi .
    Thu đã qua , nhưng Thu còn mãi ...........
    Được trexanhvn sửa chữa / chuyển vào 20:46 ngày 29/09/2006
  3. boyhanghieuxaitientrieu

boyhanghieuxaitientrieu Thành viên mới

năm nay túng wá kỉu này phải bỏ tiền túi tậu 1 con lân thật bự kiếm chút cháo thoai nhĩ
  4. linz

linz Thành viên mới

Tháng tám mùa thu lá khởi vàng chưa nhỉ ...?
    Tiết trời khô hanh và vàng vọt với nắng , với gió hây hây ....rồi lại mưa nối mưa như trêu ngươi lòng người .
    Mấy năm trước còn được trên chuyến tàu Bắc Nam ra thăm thủ đô , chưa kịp hưởng vị bùi ngùi thoang thoảng mùa thị vàng ửng đã vội vã trở vào với nắng lê thê , mưa dầm dề miền ngược . Có ai từng lưu luyến như sắp níu kéo được điều gì lại tưởng chừng trơn quá tuột qua kẽ tay ...sẽ thấy ngay cảm giác lúc ấy của ta ...Một bàn thua trông thấy .
    Mùa thu , mùa thị đi qua như một cơn gió , mơn trớn phảng phất rồi để lại bao nhiêu nhớ tiếc ....Ập vào mình cái hầm hập của miền Nam dàn trải bụi , thất vọng và tụt hứng không kịp kéo .
    Khoảng thời gian này của năm ấy , là của hồn nhiên , của vô tư ....của tính khí gắt gỏng và bông lơn trẻ dại . Bây giờ chính ta cũng phải nghi ngại cái biến chất của mình . Sống sâu sắc hơn chưa chắc đã tốt , tự khoác lên mình đủ thứ hình thù kỳ quái và kỳ quặc của đời , mặc dù có nhiều thứ chỉ tồn tại khách quan bên ngoài mà tự mình lưu tâm để ý rồi cũng vận vào mình cho thành nặng nợ !
    Những cái nợ ấy , như ta đã từng nói : có duyên ắt nó đến , hết duyên ắt nó đi . Song khi nó đến thì nhiều mới lạ , nhiều hồ hởi và hứa hẹn ; khi đi lại khác , ban đầu ấn tượng bao nhiêu thì sau cùng mức độ tàn phá ác liệt bấy nhiêu .
    Nên anh bạn ta từng sống theo kiểu lo xa và rút kinh nghiệm như thế : chẳng muốn mất mát thứ gì nên không cần phải bắt đầu thứ gì cả.
    Ta chẳng sống được bản lĩnh và khắt khe như thế , ta nhỉ ?
    Ta biết mình lắm , khó mà cảnh giới , khó mà luôn trong tình trạng ý thức tỉnh táo và vững vàng ....Trái lại , vô thức tồn tại ngay trong khi ý thức nên có rất nhiều việc xãy ra ngoài ý muốn chủ quan .
    Như hôm nay , ngày đầu tiên của tháng tám , mùa yêu thích nhất trong năm , mẹ chọn thời điểm này để hạ sinh ta ...cất tiếng khóc chào đời ...Sinh linh bé nhỏ mẹ nâng niu cưng chiều với hi vọng tươi sáng không vướng nợ trần ...Vậy mà 18 năm sau , cũng ngày này , nó lại khóc . Thút thít và tức tưởi 1 mình khi chạy trốn mọi thứ của ngày ta sinh ra - nhất là anh , kẻ làm cho ta quên khuấy hương vị của 17 mùa trước , để chỉ đau đáu cho mùa này nước mắt .
    Đêm mùa thu thật lạ . Chẳng se lạnh để ta thu lu trong góc quán Trung Nguyên thấy mình nhỏ bé và ấm áp riêng ta .
    Ta dị ứng với khí trời miền Nam vì lẽ đó . Nhưng chẳng xa được . Như anh vẫn đậu trong tâm khảm , dù có gạt ra ngoài mắt , cũng đâu thể làm tan đi mãi mãi .....trong veo như nước của trời ?
    Ta ăn mừng ngày sinh theo cách hội ngộ chính mình trong không gian lặng lẽ và xung quanh những con người xa lạ . Cũng là 1 cách chọn lựa hay ho đó chứ ? Họ đâu là gì để ảnh hưởng đến ta , hay cũng chẳng là kim để đâm da ta rỉ máu , chẳng là hương để quyến rũ bọc đường đến khi ta chết ở trong lòng lại quẳng ta ra ngoài không gian ta ưa thích ....
    Ta hoài cổ với ngày tháng chưa huyền hồ vóc dáng khi lên 3 lên năm ....để biết mình cũng như ai kia , có triền dài tuổi thơ bình dị , chẳng báo hiệu cái chi u uẩn của tuổi đôi mươi ta lớn .
    Trung thu của năm 18 cũng y như trung thu của năm lên 8 , lên 10 ...Ta sắm cho mình một đèn ***g rất oách , cũng nhón vội vàng đủ bánh nướng bánh dẻo , miếng cốm hạt dưa , rồi tót ra sân vào hùa đám trẻ nít , vô can với đời một cách tuyệt đối .
    Trong số ấy , ta là người " già " nhất nên khoản che gió , chắn mưa lất phất cũng là khéo nên lắm đứa cứ chèo kéo ....xin lửa là chuyện thường . Rồi cũng trong cái đám người lố nhố bóng đen phía sau dãy đèn đi trong đêm ấy , ta là đứa có chiều cao chiếm luôn vị trí số 1 (!) nên kể có thiên hạ chỉ trỏ bảo :"ô hay , năm nay người nhớn cùng rước ***g đèn với trẻ con" , cũng chẳng lạ . Bọn trẻ cười vô tư ngặt nghẽo , ta chẳng tự ái mà ngược lại - tự hào . Cầm đầu cả 1 bang như thế , dễ đâu mà không tự ưỡn ngực cho phí ?(!)
    ** *
    Bầu khí quyển tổn thương nhiều quá , trái đất chừng như dần nóng lên , đêm lại lạnh đi thấy rõ . Mỗi năm mưa cho ngày trung thu càng nặng hạt hơn ...nó hắt hủi và phụ lòng biết bao nhiêu người , thu nhỉ ?
    Cha mẹ đã tập quen dần các " mánh " để giữ con mình ở nhà kẻo ốm mùa thu nhả mưa , trẻ con lại quen dần những "khóe" lẩn quất ương nghạnh cắm đầu ra ngoài trời để thỏa thuê thói quen muôn thuở mỗi năm có đúng 1 lần này ....Ta thì chịu đựng ở mức có thể để quen dần với cái bóng khổng lồ gấp khúc trên vách tường của chính ta khi tắt đèn , đóng cửa , thắp nến to trong phòng ....Hòai niệm .
  5. phuckd

phuckd Thành viên mới

Trung Thu cho trẻ khuyết tật, những nụ cười trẻ thơ làm cho chúng tôi, những người tổ chức chương trình quên hết những mệt nhọc, lo âu và vất vả trong những ngày qua. Xin chân thành cảm ơn những nhà tài trợ, nhà đồng tổ chức đã cùng với chúng tôi thắp sáng những niềm tin yêu cuộc đời, chia sẽ những thiệt thòi khó khăn của các em. Xin chân thành cảm ơn
    Được phuckd sửa chữa / chuyển vào 02:23 ngày 01/10/2006
  6. TreXanhVN

Xin chúc mừng chương trình Trung Thu " Vầng trăng tuổi thơ " thành công .
    Rất tiếc không trực tiếp tham dự được , nhưng qua buổi gặp gỡ các Bạn trong nhóm Y PR và nhìn không cảnh tổ chức cũng thấu hiểu được những vất vả cùng những tình cảm mà các Bạn đã lo cho các em .
    Nhân đây, cũng xin cám ơn Bác Phúc đã giúp đỡ làm giùm cái logo rất đẹp .
    XIE XIE ! (= Chinese=Cám ơn rất nhiều )
  7. TreXanhVN

Chắc linz giỏi về triết học nhỉ ?
    Tre Xanh rất kết câu này của LINZ :
    "tự khoác lên mình đủ thứ hình thù kỳ quái và kỳ quặc của đời , mặc dù có nhiều thứ chỉ tồn tại khách quan bên ngoài mà tự mình lưu tâm để ý rồi cũng vận vào mình cho thành nặng nợ ! "
    Hoá ra :
    " Có trời mà cũng có ta "
    Tại mình lưu tâm nặng gánh mới hoá ra của nợ ...........
    Vậy thì :
    Hãy quẳnh gánh lo đi và vui sống
  8. cocnho

cocnho Thành viên mới

Triết lý quá đi thôi.
    Thu qua Đông tới, chuyện của thiên nhiên xin chớ lo lắng làm chi, có lo thì nó vẫn xảy ra, ko lo thì nó cũng vẫn vậy chuyện hiển nhiên rồi. Theo tớ hãy chấp nhận những gì mình đang có, nói như thế là ko có nghĩa mình mãi mãi là như vậy, mình tạm thời chấp nhận để tồn tại khi có cơ hội mình sẽ thay đổi sẽ cải thiện, quan trong là cơ hội đến mình có biết cách nắm bắt hay là ko.
    Tớ cũng muốn viết nhiều, muốn chia sẻ nhiều nhưng văn kém cỏi. Thôi đành chịu.
  9. cocnho

cocnho Thành viên mới

Chia sẻ cảm giác với Phuckd tớ cũng đã làm những công việc như vậy và thật hạnh phúc khi thấy mình mang lại niềm vui cho người khác, khi đó thấy mình cũng có ích lắm chứ nhỉ. Tớ cũng đã đi thăm trẻ mồ côi, người già neo đơn và cả những ạnn nhân của bệnh phong quái ác rồi, họ thật cảm động khi được nhận những món quà nhỏ bé từ tay mình nhưng đối với họ là 1niềm vui sướng hạnh phúc. Tụi tớ thường tổ chức bên nhà thờ thôi tớ chưa tổ chức cho trẻ em đường phố lần nào cả. Nhưng năm nay tớ ko có ở đất liền nên mất cơ hội tham gia rồi.
    Thấy bác TreXanh cũng là một mạnh thường quân trong công tác xã hội và qua 4rum này nghe nói về bác rất nhiều cocnho tui rất ngưỡng mộ bác, khi nào có dịp mình giáp (lá cà ) mặt nha.
  10. sweetlove_17

sweetlove_17 Thành viên mới

Ta lên ta hỏi ông trăng
    Trăng ơi trăng hỡi sao trăng chưa tròn?