1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảm nhận Phú Quang

Chủ đề trong 'Âm nhạc' bởi Augustan, 16/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dangquynhle

dangquynhle Thành viên mới Đang bị khóa

Là một kẻ nghiệp dư lẽ ra tôi không nên khua môi ở chốn này,tuy vậy vẫn có vài lời suy nghẫm về âm nhạc của nhạc sĩ Phú Quang.
    Cảm thụ âm nhạc cũng như các hình thức nghệ thuật khác ,tác giả làm cho người đọc thấy một tác phẩm có mình trong đó ,nơi mình sống ...thì có một sự đồng cảm lớn lao và như thế họ cho là hay với đa số người.Những bài tình ca phổ thơ của Phú Quang quen thuộc cũng như người ta quen thuộc với ngay một Hà Nội cổ kính.Người Hà Nội thấy hay ,gần gũi đã đành mà ngay cả một người miền cao cũng cảm nhận được phần nào không khí nghìn năm đó.
    Cái buồn buồn trầm trầm có trong nhiều tác phẩm của ông ,chúng ta thấy rõ sự giống nhau giữa các tác phẩm (điều này chắc không ai có thể phủ nhận ,bởi vẫn mãi là một Hà Nội ).Trong nghệ thuật số lượng không quan trọng lắm bằng sự độc sáng của tác phẩm,có người sáng tác hàng trăm hàng nghìn tác phẩm để rồi chìm vào quên lãng.Có người như Minh Huệ (Đêm nay bác không ngủ ),Lê Thương (Hòn Vọng Phu) ,...chỉ vài tác phẩm mà để lại dấu ấn lớn lao cho nghệ thuật hay độc giả.
    Dĩ nhiên nhạc của Phú Quang hay ,được nhiều người yêu thích nhưng tôi xin không nói đến vấn đề đó.Điều chúng ta nói là tính đặc săc ,khai phá trong tác phẩm của ông.Phú Quang là một nhạc sĩ được học ở hải ngoại và có thể nói là thành công so với thế hệ của ông tuy vậy chúng ta nhìn nhận lại đóng góp của ông.Rõ ràng không có điều gì gọi là độc sáng.Cảm giác ông loay hoay với một đống thơ ,tìm ra được một bài ưng ý với cái tạng cũ của ông và ông đem phổ nhạc.Vẫn thứ âm nhạc ru ngủ ấy,(tôi xin lỗi độc giả )ông làm chúng ta thấy tẻ nhạt qua từng ngày ,từng ca khúc.
    Chúng ta lại phải hỏi rằng người Việt Nam sao nghèo mãi thế.Bởi họ không thích cái mới ,cái phức tạp chỉ thích nghe điều gì đó êm tai ,quen thuộc.Ôm ấp và cho cái nơi mình sống là nhất.Hà Nội của một nghìn năm văn hiến của chúng ta đây ư ,tôi biết so với các thành phố khác nó hơn hẳn nhưng làm ơn hãy nhìn ra thế giới.Người Hà Nội không thể mãi tự hào về hàng liễu rủ ,mái ngói xô nghiêng ,...được.Cũng như nghe thứ âm nhạc êm tai ru ngủ được.
    Vài thiển ý ,có gì sai mong mọi người chỉ bảo.
    Thân nguoiachau.
  2. chet_duoi_vo_duoc_coc

chet_duoi_vo_duoc_coc Thành viên quen thuộc

Kính đề nghị chuyển ngay bác sang box nhạc Rock, dòng Nu-metal cho ko bị buồn ngủ khi nghe nhạc!
  3. Voldo

Voldo Thành viên rất tích cực

Có vẻ như nhạc của Phú Quang giống như cafe rất sữa. Thậm chí rất nhiều sữa ý nhỉ.
  4. maimeo2783

maimeo2783 Thành viên mới

Mình đang muốn tổ chức một đêm nhạc Phú Quang nhỏ tại quán cafe của mình (sức chứa tầm 50 - 60 người) vào cuối tháng 9 hoặc đầu tháng 10 cũng là tháng sinh nhật của ông. Đây là chương trình nhạc đầu tiên quán định làm vì quán mình mới mở. Quán có sẵn piano cơ, guitar và loa cắm. Ca sỹ hát hay cũng có rồi, chỉ có điều đang muốn tìm được người chơi guitar và piano đệm hát cũng là người thật sự yêu thích nhạc Phú Quang. Bạn nào có hứng thú PM lại với mình nhé!
    Up nội dung này ko có tính PR quảng cáo mà có tính chia sẻ :)
  5. Argentina214

Argentina214 Thành viên mới

1 ý tưởng hay đấy, mình cũng 1 người rất yêu nhạc Phú Quang. Mình ủng hộ ý tưởng này, mọi người góp ý thêm nhé1
  6. chet_duoi_vo_duoc_coc

chet_duoi_vo_duoc_coc Thành viên quen thuộc

Trình độ có hạn nhưng cũng xin góp chút tài mọn cho chương trình của bạn. Mình có thể đảm nhiệm phần piano. Đã PM chi tiết cho bạn rồi đấy!
  7. tuntunmeo68

tuntunmeo68 Thành viên mới

vote cho bác chet_duoi_vo_duoc_coc, bác ý chơi đàn có hồn lắm!
  8. meo_ko_an_ca

meo_ko_an_ca Thành viên mới

ủng hộ đêm nhạc Phú Quang.
  9. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Mình nhất định sẽ đến xem chương trình này ở quán bạn.
    Bạn có thể cho mình địa chỉ quán bạn được không? Và đêm nhạc Phú Quang quán bạn tổ chức vào hôm nào vậy?
  10. booatoa

booatoa Thành viên mới

Các bạn vui nhỉ. Cứ phải cãi nhau vì sau nó hay làm khỉ gì nhỉ?
    Tớ cũng thích nghe nhạc PQ. Đơn giản là thích nhiều khi tớ chẳng biết tên bài hát mình đang nghe là gì, chẳng biết nó ra đời khi nào, như thế nào nữa và cũng chẳng bao giờ hỏi vì sao mình thich. Vì tớ chẳng bao giờ nghe nhạc để nói phét. Thích bật lên nghe thế thôi....