1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảm nhận sau chuyến đi tình nguyện Công Sơn - Cao Lộc - Lạng Sơn

Chủ đề trong 'Lạng Sơn' bởi nevermind011, 06/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nevermind011

nevermind011 Thành viên mới

Cảm nhận sau chuyến đi tình nguyện Công Sơn - Cao Lộc - Lạng Sơn

Các bạn thân mến, vậy là chương trình Tình nguyện giúp đỡ học sinh và đồng bào người Dao nghèo trên núi Mẫu Sơn đã diễn ra và kết thúc tốt đẹp.

Rất nhiều quần áo, sách vở, chăn màn, dày dép... (đựng trong 5 bao tải dứa) mà các cá nhân và tổ chức đóng góp đã được chuyển đến tận tay những em học sinh nghèo hiếu học của trường tiểu học Công Sơn , những hộ gia đình khó khăn, thiếu thốn của thôn Nhọt Nặm thuộc xã Công Sơn - Cao Lộc - Lạng Sơn.

Chúng tôi xin thay mặt những đồng bào người Dao trên núi Mẫu Sơn chân thành cảm ơn tấm lòng nhân ái của các cá nhân, tổ chức đã cảm thông và sẻ chia những khó khăn cùng họ.

Riêng BCHANOI Club xin gửi lời cảm ơn trân trọng nhất đến những người bạn trong nhóm Tình Nguyện viên TTVNOL Lạng Sơn đã cùng thực hiện và giúp đỡ CLB rất nhiều.

* Xin chân thành cảm ơn gia đình ông Liêm - bà Nga đã thu xếp chỗ nghỉ cho cả đoàn.
    * Xin chân thành cảm ơn anh Việt đã tài trợ kinh phí vận chuyển đồ quyên góp.
    * Xin chân thành cảm ơn chị Hường, chị Nga về việc liên lạc, tìm hiểu cuộc sống của người dân và học sinh xã Công Sơn.
    * Xin chân thành cảm ơn các bạn: Tâm, Hương, Hà... đã rất nhiệt tình giúp đỡ.

Cảm ơn vì chúng ta đã cùng nhau cố gắng, đã cùng nhau góp sức để chia sẻ cho những đồng bào ruột thịt. Cảm ơn vì đã Chung tay làm việc tốt, vì chúng ta có được những phút giây vui vẻ và thực sự ý nghĩa.

Những ngày trên Lạng Sơn là khoảng thời gian chúng tôi sẽ không thể nào quên.

Xin hẹn gặp lại để tiếp tục mời nhau chén rượu Mẫu Sơn nồng ấm.

Chúc các bạn luôn thành công, hạnh phúc và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

Thay mặt BCHANOI Club
    Tớ - Cường Nevermind

Được nevermind011 sửa chữa / chuyển vào 17:33 ngày 06/09/2007
  2. Ngumo

Ngumo Thành viên rất tích cực

HỢ hợ, nhìn chữ lời cảm ơn, tý ngất . Cứ tưởng ..... Huh . Mod làm ơn đổi hộ cái tittle đi nhá
    Mà, ai cũng có tấm lòng từ thiện, việc gì fải cảm ơn. Âu cũng là chia sẻ bớt những khó khăn của đồng bào ruột thịt chúng ta.
  3. nevermind011

Bác ngumo thông cảm.
    Về HN mấy hôm rồi, nhớ cả lò trên ấy quá, thế là cảm xúc nó cứ thề tồ tồ chảy ra, ko kìm hãm được.. hợ hợ...
  4. anhdangyeu_ls241

anhdangyeu_ls241 Thành viên mới

Nó chảy đến đâu rồi hả ku
    Nhớ cái vụ rượu chè quá. Ở đây ko có ai để mình cùng cạch
  5. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

Tôi cảm thấy rõ 2 điều:
    1. Vô cùng mỏi chân vào tối ngày 2/9 và 3/9 ( vì chân tôi vốn cực yếu phải hạn chế đi bộ mà đã leo đồi hơi nhiều trong một ngay)
    2. Vô cùng hạnh phúc vì biết mình đã làm được gì!
  6. nevermind011

Em xin đựoc giới thiệu bài cảm nhận của bạn Bùi Hương Nga. được post với sự đồng ý của bạn của tác giả
    Bài viết rất hay và cảm xúc, em xin đề cử bài viết này dự thi Viết Về Xứ Lạng. các Mót thấy có được không ah.
    Lạng Sơn những ngày không quên
    Rừng núi bị đánh thức bởi tiếng xe máy, tiếng cười đùa, tiếng còi của đoàn chúng tớ. Dường như chưa từng có ai qua đây, trên cả quãng đường dài cheo leo vượt núi băng rừng chỉ bắt gặp thưa thớt vài cô gái người Dao đi hái củi, những chiếc áo màu sắc rực rỡ của họ nổi lên giữa xanh thắm rừng cây như những bông hoa vậy.
    Vùng cao hẻo lánh thức giấc đón chào những tình nguyện viên từ Hà Nội xa xôi đến, những người mang tới giữa trập trùng núi đồi biết bao tấm lòng thương yêu của người dân đồng bằng, rất nhiều quần áo sách vở đã được quyên góp dành tặng cho trường học, cho các em học sinh, các gia đình? Sau mấy tiếng đồng hồ vượt núi chúng tớ cũng đã thấy xa xa ngôi trường xinh đẹp nằm nổi bật giữa xanh ngát đồi cây - trường tiểu học Công Sơn.
    Mái trường nhỏ nhắn xinh xắn lẻ loi giữa bạt ngàn xanh núi đồi, nghĩ tới các em học sinh hàng ngày không quản ngại khó khăn trèo đèo lội suối để tới trường? hi vọng chúng ta đã làm được gì đấy cho các em?. Chia tay với bác hiệu phó chúng tớ lại lên đường đi tới các bản để mang đồ vào cho những gia đình khó khăn. Vứt xe lại, đi bộ băng đường rừng, hò dô ta vượt núi, cả đoàn được đón tiếp thật thân mật, dường như người dân ở đây rất hiếu khách, mộc mạc và thân thiện. Chúng tớ được mời món cháo ngô của vùng cao, đặc biệt lắm đấy nhé, ấm áp lắm tình cảm của những người dân vùng cao?
    Chạnh lòng xót xa? Ở đây còn khó khăn quá. Đường sá cheo leo hiểm trở, xe không đi được, mỗi nhà cách nhau cả chục cây số đường rừng, xa xôi và heo hút, chỉ có cây cối, mây và núi vây quanh. Hình như thức ăn chính là ngô và đậu tự trồng. Còn nghèo quá. Các em đi học cũng thật vất vả?.
    Nhưng rồi ấm áp xiết bao khi đi trên đường gặp các em đang cùng nhau đi học, tiếng cười đùa rộn rã cả núi rừng, vui lắm, thấy trong ánh mắt các em nhỏ những niềm vui nhảy múa, thấy sự trong sáng trẻ thơ?. Hi vọng về những ngày tươi đẹp?
    Ra về mỗi người đều thấy lòng thật ấm áp, dường như xích lại gần nhau hơn? Đi ngang qua những bạt ngàn cây hồi, ghé xuống hái hoa, hái quả về làm kỉ niệm? Sẽ không quên vùng núi xinh đẹp và ấm áp tình người này, sẽ không quên hình ảnh những đứa trẻ cười ngại ngùng nấp bên cửa bếp, ánh mắt như cũng cười cùng ta. Trở về nào? Mùi hương hoa hồi vẫn còn vương vấn tiễn chân đoàn người xuống núi?.
    Chuyến đi thành công, quần áo sách vở đã được mang đến cho biết bao đồng bào dân tộc. Mọi thành viên trong đoàn xích lại gần bên nhau hơn. 1 đêm cùng nhau ở lại trên đỉnh núi Mẫu Sơn, cùng run cầm cập trong cái rét của vùng cao, cùng nướng đồ ăn bên bếp than hồng, sưởi ấm cho nhau bởi những cái ôm, bởi những tiếng cười, bởi những bài hát, bởi tiếng đàn guitar êm ái.
    Sáng sớm tỉnh giấc nhìn thấy mình đang ở trong mây, nhìn xuốngdưới chân là cả mênh mông đỉnh núi mờ ảo trong mây trắng. Đẹp quá, những cảm xúc thật dịu dàng ùa đến?.
    ?oĐồng Đăng có phố Kì Lừa
    Có nàng Tô Thị, có chùa Tam Thanh?
    Đi tham quan vòng vèo Lạng Sơn, chụp ảnh bên nàng Tô Thị đang đứng bồng con chờ chồng, ăn đặc sản của Lạng Sơn, uống cafe trong khu thành nhà Mạc?. Lang thang phố phường, đi chợ mua sắm, rồi ngắm cửa khẩu, các chú công an Trung Quốc đẹp trai khiếp hehe.
    Lên đường trở về, trời mưa tầm tã như còn muốn níu chân người ở lại vậy, phóng xe máy trong mưa, lạnh cóng đến run lên nhưng mà lòng ấm lắm ^^ Cảm ơn rất nhiều. Cảm ơn vì đã có 1 chuyến đi thật ý nghĩa. Cảm ơn nhiều lắm. Hẹn 1 ngày nào đấy sẽ quay lại vùng núi này, còn lời mời tới dự khai giảng trường của bác hiệu phó nữa mà ^^ Còn trở lại để cảm ơn chị Nga, anh Liêm, chị Hương, anh Việt, anh Hà, anh Tâm, ?. Đặc biệt là gia đình anh Cường nữa ^^ Sẽ trở lại để ngắm hàng cây ven đường trắng xoá những bông hoa li ti xinh đẹp, đẹp như trong phim vậy, để có thể chạy xuống xe hái ổi vừa đi vừa ăn thật vui, những cây ổi bé xíu mọc đầy trên đường.
    ?.Mùi hoa hồi thơm lừng, xanh ngát những đồi cây, trắng xoá những bông hoa dại, róc rách những con suối, ấm áp những nụ cười?

được tu_huong sửa chữa / chuyển vào 19:49 ngày 19/09/2007
  7. binhgiapho

binhgiapho Thành viên mới

Cuộc thi đã "BẾ" mặc dù vẫn "MẠC", nhưng nhất trí trao giải "CHÓT" cho em Phương Nga. Hẹn gặp lại em Nga tại "LỄ" trao giải tại nhà chị Nga vào một ngày gần đây! Hi hi!
  8. missGuitar

missGuitar Thành viên mới

hic em nói rùi, em là Bùi Hương Nga, anh toàn viết sai tên em là sao nhỉ, bùn quá đi thôi anh Cường ơi hu hu
  9. nevermind011

Hix. Nhờ các Mót sửa lại tên cho iem Nga với, không là ở dưới này, em Nga xé xác em ra ngâm cùng măng ớt. Hị hị..
  10. tu_huong

tu_huong Thành viên mới

Ghê vậy sao, thôi được chị sửa cho. ko lại bảo người nhà lại ko giúp nhau