1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảm xạ học

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi muaxuan_hn2004, 06/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. minusa

minusa Thành viên tích cực

Tớ cũng tập qua nhiều môn nhưng thấy thích tập thì chỉ có thiền , yoga , tập Tĩnh khí công cũng thấy có đầy đủ các hiện tượng như thầy nói nhưng không thấy thích tập lắm .
  2. antidep

antidep Thành viên mới

tập ko khó lắm, mỗi Thầy có cái hay riêng, e tập 3 tuần mà đã hút được điện thoại rồi .vô đối. phấn đấu 2 năm nữa hút được cái bàn ăn
  3. muaxuan_hn2004

muaxuan_hn2004 Thành viên mới

Chuyện kể rằng thí nghiệm về cảm giác của một con ếch, khi cho ếch ngồi vào cái nồi với nước rồi đặt lên bếp lửa. Khi lửa còn liu riu, con ếch dường như vẫn thoải mái lắm vì nước ấm áp. Nó có thể nhảy ra, nhưng nó không nhảy, dễ chịu quá mà. Nước nóng dần, nóng dần, nó cũng có vẻ thích nghi nên phớt lờ. Tới khi nước sôi, thì ếch đã bị luộc chín.
    Con người cũng vậy thôi, không dễ để nhận ra các trạng thái và ý thức được các mức độ và giới hạn của bản thân, qua cái trí tự giới hạn. Nhất là khi mình còn đang trong và đồng cùng trạng thái.
    Chỉ khi tách rời với một tầm cao để nhìn lại, mới thấy còn rất nhiều điều...Và không chỉ riêng đối với CX.
    Đa phần, giống như con ếch, cho tới khi bị luộc chín vẫn không tự biết.
    Nhớ xưa có cậu bạn, mỗi lần tìm thầy nhập thất luyện công, khi ra gặp nhau chẳng cần hỏi nhiều, đụng tay chào đứa trẻ, nó lại khóc ré lên, cũng tự biết cao thấp mà nhìn nhận lại.
    Cân bằng, đó là nguyên tắc đầu tiên cần nhận ra trong việc quan sát và nhận thức. Thật may mắn khi tự đủ khả năng để nhận ra. Thường, nếu chỉ cân bằng giữa cảm giác với cái nồi, bạn sẽ bị luộc chín.
    Chỉ khi ta tự nhận ra, mọi cái tiếp theo mới trở nên hữu dụng, vì thế không nói trước mọi hành trình, cũng là để tránh cho cái tưởng lại chìm vào tưởng.
  4. NGUYENVBANG

NGUYENVBANG Thành viên mới

Có câu chuyện viễn tích kể rằng hai ông cảm xạ tự xưng là mình hâm:
    Cảm: Hôm nọ anh em mình kể ra quá hâm
    Xạ: Hâm ở chỗ nào
    Cảm: Hôm mà có tay tự xưng là ông trùm đến đây xin tìm mộ ấy
    Xạ: Em kô nhớ, bác kể lại xem nào
    Cảm: Có tay tự xưng là trùm môn phái đến xim tìm mộ thầy tổ. Hắn kể rằng, vị thầy tổ này nhận chức do truyền lại nhưng sửa đổi bản chất của môn phái. Vị trước thì dạy đệ tử cứu nhân độ thế, giúp kẻ yếu, chống kẻ áp bức. Sau khi chết, các vị ấy đều thành thiên binh thiên tướng. Thế nhưng khi còn ở trần tục thì các vị ấy đói meo. Cái ông được truyền lại mới tính chuyện cải cách, khuyến khích kiếm tiền và gái. Vì vậy, được tôn là thầy tổ. Các thế hệ cực kỳ sung sướng, nhờ vào bảo kê, dắt gái,... tiền thu như nước. Nhưng có một điểm là khi thờ cúng , dù thuê thầy giỏi đến đâu cũng ko thể gọi được hồn lên. Tiền nhiều, thuê nhiều thầy giỏi, lập đàn lễ lớn nhưng thầy tổ vẫn biệt tăm. Thầy thì nói cụ đi vắng, thầy thì nói cụ bận, thầy thì nói hay khi bốc mộ bị lầm lẫn nên cụ giận.... Họ mới đến, đưa 100 cây vàng nhờ tôi tìm hài cốt, tôi ko nhận làm. Họ đưa ra 500 cây, tôi lắc đầu. Họ lại đưa ra 1000 cây tôi cũng lắc đầu. Họ bảo, nếu tìm thấy thì sẽ xây cho bộ môn ta một ngôi nhà lớn để hoạt động, ko kể còn 1000 cây nữa, tôi vẫn bảo họ về
    Xạ: Thế bác có thấy cốt của nhà họ ko
    Cảm: Có chứ, họ có lạc mộ đâu mà tìm
    Xạ: Thế bác có nói cho họ ko
    Cảm: Có chứ, tôi nói họ rằng, vị thầy của họ phạm luật trời, bị chém mất hồn vía ngay từ khi còn sống. Vì vậy, khi chết đi thì cái xác tan hoại là hết, làm gì còn hồn mà thỉnh về. Tay này hóa ra có tâm, nghe nói thế, hứa sẽ tu chỉnh ko làm ác nữa, để vàng lại ra về nhưng tôi kiên quyết ko lấy
    Xạ: Thế đợt này ta hứa giúp trẻ tàn tật, đã có tiền chưa
    Cảm: Chưa có đồng nào, thôi chết, mai kêu gọi quyên góp, nếu ko đủ vay tam đâu đó một, hai triệu vậy
    Xạ: hôm đó mà lấy một chỉ thôi thì hôm nay có phải là xông xênh ko
    Cảm: Tôi đã nói từ đầu, anh em mình đúng là hâm. Mà ta từng chữa bao nhiêu người khỏi bệnh nhưng lại ko chữa được bệnh hâm này, tôi biết, bệnh này ko những ngấm vào tận lục phủ lục tạng, mệnh môn mà còn đến tận tâm rồi. Đúng là hâm cho đến lúc chết
    Khổ thân hai ông, bác nào có thuốc gì hay qua cứu hai ông hộ với!
  5. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Tôi ước gì cũng đc hâm như 2 ông này !
    Tôi nhớ, có lần có ng kể tôi chuyện các bác lãnh đạn nhờ chị Hằng mời Bác về, mà...hình như vụ ấy cũng chìm xuồng luôn thì phải ?
  6. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

ủa, bộ ông cụ chưa vãng sanh hay sao mà còn mời về được hả bác ? em nghĩ chắc ông cụ đi đầu thai từ đời tám hoánh nào rồi, nếu như có mời được chỉ là đồ giả
  7. NGUYENVBANG

NGUYENVBANG Thành viên mới

Em chưa nghe vụ này. Cụ vừa xung phong đi đầu thai mấy năm gần đây thôi
  8. huynhnamphg

bây giờ cụ hạ lạc ở phương nào hở bác ? sao cụ k ở lại tiếp tục phù hộ cho đất nước ? các bậc tiền nhân ngày xưa như hưng đạo đại vương, 18 vị vua hùng ... có vị nào còn ở lại đến ngày nay k hở bác
    Được huynhnamphg sửa chữa / chuyển vào 10:38 ngày 06/01/2010
  9. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Bác đi mà hỏi chị Hằng nhé, mình dám cá là chị ta cũng chã dám nói ra cái nguyên nhân.
    Còn các vị anh hùng dân tộc, đã hoà vào hồn thiêng sông núi mà vẫn phù hộ đất nước, chỉ vì cái nghiệp của nước vẫn còn phải trả.
    Chuyện này ngừng lại ở đây nhá, ko thôi phiền phức lắm cơ. Các bác có chút tâm linh đều im lặng, cũng vì khó nói ra sự thật, cũng vì con người vốn bất toàn và chỉ thích nghe điều xuôi tai.
  10. huynhnamphg

nước có phải là một chúng sinh hay k ạ ? ta sống cho đất nước cũng giống như từng tế bào sống cho ta, có lẽ ở cấp độ tế bào thì những chúng sinh đó sẽ nhìn nhận chúng ta như một anh linh, hồn thiêng của quần thể hàng tỷ tỷ tế bào, chúng ta vô hình, như tổ quốc vốn vô hình, k gian 3 chiều đối với chúng ta hoàn toàn vô nghĩa
    Được huynhnamphg sửa chữa / chuyển vào 12:33 ngày 06/01/2010