1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảm xúc khi đã xa tuổi học trò

Chủ đề trong 'PTTH Nguyễn Thượng Hiền TpHCM' bởi vnspy00787, 03/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vnspy00787

vnspy00787 Thành viên quen thuộc

Cảm xúc khi đã xa tuổi học trò

Mọi người ơi, các cựu học sinh ơi, các anh chị đều r trường rồi, đều trải qua quãng đời học sinh rồi, vậy các anh chị cảm thấy thế nào khi xa rời tuổi học trò để bước vào cuộc đời ? Những cảm xúc ấy, em tin là không thể nào quên và rất đẹp, vậy hãy cùng chia sẻ nhé.... Em rất muốn biêt những cảm xúc ấy
  2. luoizekiu

luoizekiu Thành viên mới

Ngày đầu tiên vào ĐH là cực kỳ thất vọng, cứ tưởng lên đó sẽ học vui lắm. Nhưng không, lớp thì đông nghẹt, không ai biết ai, ngồi thu lu 1 mình. Rồi suốt mấy năm học ĐH cũng chả chơi bời gì lắm, chán thế. Giờ ra trường rồi lại tiếc sao hồi đó mình không chịu đi chơi cho đã đi
    Hehe nhưng mà không sao, bi giờ vẫn còn đi chơi bù được mà. Dù không có nhiều bạn bè để đi chơi như hồi còn đi học nữa.
  3. tin-tac

tin-tac Thành viên rất tích cực

mí tháng nữa ra trường sẽ cho em cảm giác sau...hè hè...
    còn vụ lên ĐH mà không vui á thì cũng chỉ có thể là thời gian đầu thôi...:))...về sau wen nhau rồi thì....thấy em bé và anh Minh kia kìa.nhậu suót ngày [:D]
  4. blackrose18

blackrose18 Thành viên mới

mỗi lần nhớ về tuổi đi học là lại có bao nhiêu chuyện để nhắc,để nhớ ,để vui,để buồn,những lúc như thế sao muốn đi học lại ghê.lúc đi học thì ai cũng mong mau mau tốt nghiệp để thoát khỏi cái trường NTH này,nhưng khi tốt nghiệp rồi lại nhớ,tiếc cho khoảng thời gian học ở trường sao trôi nhanh thế,nhớ nhất là đêm trại truyền thống,và sau đó là những hoạt động thể thao,nhiều kỉ niêm lắm.hehe,vui nhất là những lần ăn bánh tránh trong lớp,vui dã man luôn,nhiều hôm ăn nhiều quá,trẹo hết quai hàm,và sau đó là Tào Tháo rượt chạy te tua.
    trời nhớ ngày xưa quá,nói mãi ko hết chuyện...
  5. atvn

atvn Thành viên mới

Tháng tư, cả lớp rộn ràng cho mấy kì thi sắp đến. Nhưng chẳng vì thế mà học sinh trong lớp bớt đi tinh nghịch. Tranh thủ thầy cô dễ dãi, ta đổi chỗ đến ngồi với thằng bạn thân, đem theo cả cây viết để ghi lưu bút cho cô bạn? Chà, giờ Văn đấy mà.
    Tháng năm, mọi người tất bật với kì thi thử, nào Toán nào Văn, Anh, Sử? sao mà nhiều thế. Biết học môn nào trước bây giờ? Phải lên một kế hoạch cụ thể thôi.
    Lễ bế giảng rồi cũng đến. Sáng chọn một cái áo thật sạch, thấy mấy năm trước các anh chị hay kí lên áo của nhau, mình cũng phải bắt chước vậy. Đạp xe đến trường mà lòng cứ nao nao! Ba năm trời cũng một con đường ?" hôm thì nhẩn nha, hôm thì cong lưng mà đạp vì dậy trễ. Hôm học buổi sáng lạnh run cả người, bữa buổi trưa lại nhễ nhại mồ hôi. Đôi khi "may mắn" lại được đèo cô bạn gần nhà bị hỏng xe, tự nhiên thấy vui vui mà chẳng hiểu vì sao!
    ? Buổi lễ rồi cũng kết thúc, nhưng cái không khí ồn ào thì chẳng hề thuyên giảm. ?oKéo bàn ghế lại anh em ơi, hôm nay thì chẳng còn hành lang, chẳng còn khoảng cách gì nữa?. Mặt ai cũng hớn hở rạng ngời nhưng đâu đó một ánh mắt vụt buồn khi chợt thấy một cánh phượng buông mình theo gió, vội vã níu kéo chút học trò còn sót lại: ?ochụp hình cho tao với?, ?onày, kí vào đây nào bạn, ngay trái tim ấy?,? Cô giáo đứng nhìn lũ học sinh đã là người lớn tới nơi mà lúc này cứ chạy lăng xăng như mới vào trường, nở một nụ cười, nụ cười trên gương mặt ?osát thủ hoa hồng? sao hôm nay trông hiền hậu lạ!!!
    Ngoài kia, cây phượng già xào xạc những tán lá xanh điểm lấm tấm đỏ rực như vẫy chào những chú chim non vừa vụt bay về một phương trời nào đó.
  6. ledminh

ledminh Thành viên quen thuộc

Cảm nghĩ à ? Cũng nhanh thật đấy nhỉ, 4 năm rồi còn gì.
    Mùa hè cuối cùng của ledminh cũng có nhiều kỷ niệm lắm.
    Đó là những ngày thật sự là "đầy lửa" với bài vở ngập đầu, nào là thi HK2, rồi thi tốt nghiệp, thi ĐH. Lúc ấy chẳng biết sao mà mình siêng thế, chẳng bù cho bây giờ , cuốn Sinh dày cộm thế mà ngồi học thuộc như cháo chảy, giải đề toán, hoá như điên, hết đề này đến đề khác, từ cổ chí kim, từ cổ đại, cận đại cho đến hiện đại , mà chẳng hiểu sao có những cái đề từ đời nào rồi, dùng những từ những chữ lạ hoắc vậy mà cũng ráng ngồi cắm đầu giải cho được. Học tàn khốc, học chẳng biết trời trăng mây đất gì nữa, không cafe, cafáo, không chơi bời, không TV, không vi tính, không phim ảnh gì cả, cứ như là trên đời chỉ có 3 môn Toán Hoá Sinh vậy.
    Rồi đến gần ngày thi tốt nghiệp, trời ạ, môn sử chưa nhét vô đầu được một chữ, lại những buổi trưa ròng rã bị cấm túc ở trường, ngồi tụng cho đến thuộc mới thôi, bao nhiêu chiến dịch, bao nhiêu cuộc nổi dậy, bao nhiêu cuộc khởi nghĩa, học đến nỗi về nhà còn lẩm bẩm lẩm bẩm như thằng điên. Trời ạ, cô ơi, cô tha cho em, em còn phải về nhà ngủ nữa chứ, mấy ngày nay em chỉ ngủ được có vài tiếng. Em ơi, em cũng tha cho cô, làm ơn thuộc giùm cô bài này với, chiều tối rồi, cô còn phải về nhà nấu cơm nữa chứ. Tội nghiệp, cô thì quá nhiệt tình còn học trò thì bị quá tải rồi, chẳng còn nhét được chữ nào vào đầu nữa. Hai cô trò cùng . . . mếu !
    Rồi ngày cuối cùng cũng đến, tụi bạn đem lưu bút ra chuyền tay nhau chép, ừ nhỉ, sao lần này mình lại quên chuyện đó, năm lớp 9 cũng có làm lưu bút cơ mà. Hay tại vì học nhiều quá nên quên ! Vậy là hy sinh luôn cuốn tập trắng tinh mới mua chuyền tay nhau mà ký tên khắp lớp, ai cũng phải ký, tụi xóm nhà lá, đám chiến hữu xưa nay thì bắt buộc phải ký rồi, kể cả những người cả năm trời chỉ nói chuyện có một hai câu cũng phải ký nữa, sắp xa nhau rồi, phải có gì làm kỷ niệm chứ. Cô bạn lớp trưởng ký xong rùi còn chua thêm một câu phía dưới : "V.A sẽ nhớ mãi những giờ kiểm tra của tụi mình", cô bạn đứng nhất lớp cũng chua thêm một câu tự nhận "bạn cùng quay cóp", hic, chẳng biết thầy cô mà đọc được những dòng này thì sao nhỉ ?
    Cô Thuỷ dạy Văn cũng có mặt trong cuốn sổ kỷ niệm ấy, nếu bỏ qua những giờ kiểm tra, khảo bài và cấm túc thì em phải công nhận là cô dạy hay đấy chứ ạ !
    Rồi lớp trưởng đưa cuốn sổ lưu bút của lớp ngồi viết, vậy là ngồi viết luôn một bài thơ vào sổ :
    Sao gặp nhau lại cứ phải chia tay
    Con tàu đến rồi đi nhanh quá đỗi
    Sân ga cô đơn vô tình không hiểu nổi
    Tháng năm vơi đầy nỗi nhớ niềm thương
    Mười hai năm sống dưới mái trường
    Trong tình thương thầy cô, bè bạn
    Mười hai năm cứ ngỡ dài vô hạn
    Đã sắp hết rồi, nhanh quá, thời gian
    Cuối giờ, cả lớp ra về hết, chỉ còn lại mấy mống, vậy là lôi máy chụp hình ra chụp, bảng đen, phấn trắng, bàn học, bàn giáo viên, nghĩ được cái gì là chụp hết cái đó. Rồi bất chợt cao hứng, đứng choàng tay qua vai cô bạn lớp trưởng cầm thêm một bông hoa nữa chứ để đám bạn chụp hình. Lạ một điều là không gặp bất cứ sự phản đối nào cả
    Đó còn là một cuộc chia tay thật buồn với người ấy, niềm vui và nỗi buồn của mình trong cả một thời học sinh, còn nhớ, buổi thi đại học cuối cùng, biết chắc mình sẽ đậu nên môn cuối chẳng buồn làm bài, chỉ làm được đến một nửa thì bất chợt trời đổ mưa, sao mà buồn quá, vậy là ngày mai người ấy đi rồi, xa đến nửa vòng trái đất cơ. Chẳng biết bao giờ mới gặp lại được. Vậy là lấy giấy thi ra ngồi viết thư.
    Cái ngày ra phi trường đưa tiễn, buồn không thể tả, người ấy đã khóc, và chính mình cũng khó khăn lắm mới kìm được để những giọt nước mắt không tuôn trào, để bây giờ lại hối hận, sao lúc đó mình không khóc luôn nhỉ ? Rồi mình đưa lá thư viết bằng giấy thi hôm trước cho người ấy đọc, sau này có nghe kể là leo lên máy bay, ngồi đọc thư mình người ấy lại tiếp tục khóc.
    Ừ, vậy đó, vậy mà đã 4 năm trôi qua rồi, cứ như một giấc mơ vậy, nhanh quá, cứ ngỡ như là mới ngày hôm qua hôm kia thôi.
    Lên ĐH tìm được thêm nhiều bạn mới, có thêm nhiều kỷ niệm mới, cũng đẹp, cũng đáng nhớ, những mỗi thời có những kỷ niệm khác nhau, chẳng cái nào giống cái nào, chẳng cái nào đẹp hơn hay xấu hơn cái nào, vì tất cả đều là kỷ niệm và đã là kỷ niệm thì tất nhiên phải đẹp rồi. Chỉ còn 2 năm nữa là ra trường, rồi phải lăn lộn, bon chen với đời, biết có còn có những kỷ niệm như những ngày qua và bây giờ ?
    Nhưng dẫu sao, cũng phải sống hết mình, để sau này còn có kỷ niệm để mà nhớ, để sau này về già đừng hối hận, tại sao lúc trẻ mình không thế này, không thế kia ?
  7. atvn

atvn Thành viên mới

Ledminh hình như học khoá 97-2000 thì phải? Mấy kỉ niệm của bạn cũng hay ghê, nhưng mà sao lúc đó lại kí trên tập chứ ko kí trên áo nhỉ? Nhớ khi ấy, một lũ lâu la mặc những chiếc áo đầy chữ đi chơi công viên, trông buồn cười hết sức.
    Bây giờ thì lớn rồi, ngay cả trường đại học cũng đuổi mình ra, chẳng còn được gọi là sinh viên học sinh gì nữa. Đôi khi lặng lẽ ngắm những tà áo dài trắng thướt tha trên phố, chợt thấy bâng khuâng...
  8. tin-tac

tin-tac Thành viên rất tích cực

rút kinh nghiệm lớp 9 kí áao.....về giặt đúng 1 lần mà nó mở hết phân nửa...(nhà mình có..."thai" mà) nếu không giặt thì mami không cho cất rủ...vì hôm đấy quậy quá...mồ hôi đầy áo [:D]
  9. vnspy00787

vnspy00787 Thành viên quen thuộc

Em không có những kỉ niệm đẹp như các anh chị, bởi vì em vẫn còn là học sinh, thật may quá, nhưng em luôn có những kỉ niệm đẹp với thời học sinh cấp 2. Thời đó vui lắm...
    Hồi đó đã là lớp 9 rồi, thi tốt nghiệp tới nơi, thế mà vẫn chơi rong suốt..... hì hì...
    Mỗi thứ 5, thứ 7 đựơc nghỉ sớm là lại chạy đi chơi thôi, hết siêu thị này đế siêu thị kia, hết shop này đến shop kia... nhưng .. ngắm là chính, mua gì đâu.. rồi thì ngày chia tay cấp II cũng tới... nào áo, nào hoa, nào ảnh.... ngày hôm đó thật vui, mà cũng thật cảm động quá. Em có chiếc áo, bao nhiêu bạn bè từ lớp 6 đến lớp 9 đều kí vào cả...
    Nhìn chiếc áo mà nhớ tới những ngày giờ ra chơi cả nhóm bạn thân tụ tập ngồi nói chuyện tại một góc sân trường.... thật nhớ quá
  10. ledminh

ledminh Thành viên quen thuộc

Không hiểu tại sao hồi đó lớp ledminh không ai ký lên áo hết. Riêng ledminh thì giống như tintac nói ah, rút kinh nghiệm hồi năm lớp 9, ký tên lên áo, cất cẩn thận như báu vật, vậy mà một ngày đẹp trời nọ, sư mẫu vào phòng thấy cái áo cũ quá -> đem vứt thùng rác tiếc ơi là tiếc nhưng chẳng làm gì được.
    Nhờ ký tên vào tập nên mới còn giữ lại được đến bây giờ nè !