1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cambodia: 5 ngày (20-24/4/2011)

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi bernie2sky, 23/10/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bernie2sky

bernie2sky Thành viên mới

Mình chỉ lo ngày 3 hơi căng thôi.Còn Ngày 4 thì nếu đi chuyến sớm thì có đoàn đã đi đc,bỏ Công Viên cũng đc,buổi tối thì thong thả mà:D
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

đổi giới tính hộ cái đi:'( có 2 nam mà chục nữ thế này sao kham nổi:'( mất cần bằng quá ~"~!

@0988693333nano1806: em chẳng tìm thấy nút thank ở đâu:|,nút Vote thì hỏng,nên em like thay cảm ơn hai bác nhé;)
  2. hoitytoity

hoitytoity Thành viên mới

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 st1\:-*{behavior:url(#ieooui) } /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} @ Cobelamchuyen: Đi đâu thì đi nhớ về đi đám cưới tớ Annie nhé. >:D<

Nhà các ấy đi 5 ngày thì cũng thoải mái, mình mới đi Cam về sáng sớm nay, đẹp mê li. Tớ comment cho đoàn nhà ấy một số thông tin mới nhất nhé:

I. Phương tiện:

• HCMC đi SR: thì bọn ấy nên đi xe Sapaco ý. Họ phục vụ khá ổn, có hướng dẫn viên người Cam rất nhiệt tình. Chuyến này chỉ xuất phát duy nhất vào 7h sáng T5 trong tuần. Giá vé là 400k/người.
    • SR đi PP: nên đi xe của Sapaco thì tốt hơn vì có HDV và nước uống chứ đi xe địa phương không có gì cả. Nếu các ấy muốn từ SR đi PP bằng xe Sapaco thì nên mua vé luôn từ VN thì tốt hơn vì sang đến Cam rồi mà muốn đi cùng xe cũ (xe xuất phát từ HCMC ý) thì họ sẽ không nhận đâu.

Bọn tớ không có kinh nghiệm vụ này nên phải đi xe địa phương. Giá vé từ SR đi PP chỉ có $6/mạng thôi nhé. Nếu gặp phải cảnh ngộ tương tự đoàn nhà tớ, thì bọn ấy mua vé tại phòng vé Apsara Khmer tại SR, phòng vé này các bạn ý khá nhiệt tình, dễ chịu và có thể nói tiếng Việt hoặc tiếng Anh. Các ấy nên mua luôn vé khi đến SP để có thể khởi hành sớm cho đỡ mất thời gian.

• PP về HCMC: Bọn tớ nhờ ks đặt xe Sapaco giá $11/người.

II. Khách sạn:

• Ở Siem Riep: nhóm ấy nên ở ks Menbora, phòng ốc sạch sẽ, đẹp đẽ, giá có $15/đêm/phòng và dịch vụ khá tuyệt.
    • Ở Phnom Pênh: bọn tớ ở City Star trên đường 141, đối diện cái BV Phụ sản gì đó, giá cũng $15/đêm/phòng nhưng không bằng ở SR, được cái chỗ này gần chợ, mua đồ ăn cũng tiện.

III. Điểm thăm quan:

• Angko: Bọn tớ nhờ ks đặt xe tuk tuk, khởi hành từ 5h30 sáng. Nhóm ấy nên bảo tuk tuk là bạn đi Small tour thôi nhé (sẽ đi được phần lớn các điểm chính của quần thể Angko, bao gồm đủ cả các địa danh trong hành trình của các ấy). Giá thuê xe tuk tuk cho Small tour khoảng $15/xe, giá vé vào cửa $20/người.
    • Thành phồ Siêm Riệp rất đẹp và tớ rất thích tp này. Khí hậu mát mẻ, dù trời nắng nóng nhưng vẫn có gió mát rượi không như ở PP ngột ngạt. Đi tuk tuk vòng vèo tp cũng sướng. Đi Biển hồ không có gì, cảnh quan tớ không thích mà giá vé lại đắt $15/người chỉ để ngồi trên thuyền đi vòng biển hồ (giá này có thể mặc cả đó nhé). Bọn ấy có thể đến thăm Bảo tàng ở SR nhưng cũng phải cân nhắc nhé vì giá vé vào cửa là $12/người đấy. Đoàn nhà tớ đi Biển hồ và Bảo tàng theo kiểu đi ngó, chụp ảnh để đánh dấu địa điểm thôi.
    • City tour Phnom Penh trọn 1 ngày: Thuê tuk tuk trở một vòng thăm quan thành phố, khời hành từ 7h sáng là ok, nếu đi nhanh thì sẽ đi được hết các điểm trong lịch trình đấy.
    ü Sáng: đi thăm được tượng đài, hoàng cung, chùa bạc, đền Wat Phrom,
    ü Trưa và chiều: tranh thủ ăn trưa nhanh rồi đi thăm luôn Killing Field (nên thuê HDV để biết thêm về KF), quay về PP khoảng 3h hoặc 3h30 chiều để thăm Bảo tàng diệt chủng (cái này nhiều người bảo không nên đi vì chả có gì) Tớ nghe người ta kể về việc đến thăm Bảo tàng đó mà sởn hết da gà nên không dám đi, đoàn nhớ tớ có 1 bạn tranh thủ đi về kể lại sợ hết cả người. Theo tớ, nếu đủ thời gian thì các ấy đến đó thăm quan cho biết nên đi tầm chiều 4h cho vắng.
    ü Tối: Quảng trường 4 mặt sông cho đỡ nắng và Nagaworld

• Nếu đi được Sihanouk ville thì tuyệt vời, biển đẹp với những bãi cát trắng mịn, Biển này cách PP 230km. Đến rồi tớ mê tít luôn nhìn không ai bảo đó là Cam. Bọn tớ gặp được 1 anh lái tuk tuk biết tiếng Anh nhiệt tình cực kỳ và khá thú vị.
    IV. Ăn uống, thác loạn và những thứ khác
    ü Ăn tối ở SP có thể đến nhà hàng Kouli II gì đó ăn buffet và xem múa Aspara giá $12/người hoặc ra khu chợ để ăn đồ nướng và những thứ khác (giá cả sẽ phải chăng hơn), phố Tây có nhiều quán bar ngồi vỉa hè, có một cái quán là Angko gì đó họ dùng cái bô (cái chuyên để trẻ con ngồi ị ý) để đựng đồ uống.
    ü Ở PP bọn tớ ăn ở nhà hàng ngay đầu cổng chợ đêm ở PP, nhà hàng này phục vụ dễ chịu, ăn ngon và giá khá rẻ (uống bét nhè trà đá và dùng khăn uớt tẹt ga vì được miễn phí) và ở đây có em phục vụ xinh gái biết tiếng Anh. Ngoài ra, các ấy cũng có thể đến ăn thử ở đồ ăn Khmer ở Nhà hàng Khmer trên đường Sinsonquay gì đấy (phố này nằm dọc sông Tonlesap), quán này họ có ý tưởng sắp đặt khá ngộ, đến đó có thể vẽ rồi treo lên tường.
    ü Nếu các ấy định mua đồ lưu niệm thì mua luôn ở chợ đêm SR nhé vì đến PP không mua được mấy đâu (Ở SR bán nhiều tranh vẽ trên hất liệu gì đó của họ, tớ rất thích nhưng tiếc là không mua được).
    ü Ăn món côn trùng là lạ ở Cam khá ngon nhưng cũng vô cùng kinh dị, nào là dòi rán, sáp ong áp chảo, nhện nướng, bọ cạp nướng, châu chấu, dế, cánh cam... dường như con gì cũng có thể dùng làm đồ ăn
    ü Trên đường từ PP về HCMC xe khách dừng tại 1 điểm, chỗ này rất gần cửa khẩu Bavet. Ăn ổi ở đó cực ngon nhưng họ bán đắt lắm 40k/kg. Đến đấy các ấy có thể tìm mua rượu Thốt nốt về làm quà. Mua thuốc lá ngoại ở đây rẻ hơn khá nhiều so với ở HN.
    V. Thông tin ngoài lề:
    ü Nói chung mức sống ở Cam cao hơn ở VN: 5.000 VND mới đổi được 1.000 Ria. Đến Cam các ấy cũng nên đổi ít tiền Ria để dùng sẽ tiện hơn nhưng chỉ đổi vừa đủ dùng thôi nhé.
    ü Ở Cam mua bất kỳ thứ gì hay thuê tuk tuk đều phải mặc cả.
    ü 1xe tuk tuk ở SR chỉ chở 4 người thôi còn ở PP thì đoàn nhà tớ cả 8 người đi trên 1 xe.
    ü Xe địa phương ở Cam chất lượng xe không bằng của Sapaco.
    ü Từ HCMC đi SR đi xe của Sapaco nếu gặp được cái anh HDV có tên Việt là Thiện, số ĐT: 0887777488 thì tuyệt vì anh này nói nhiều và giới thiệu hay phết. Nếu đi xe Sapaco, đoàn nhà ấy sẽ phải gửi Hộ chiếu và tiền vào trước khoảng 3 ngày để họ chuẩn bị làm thủ tục trước.
    ü Trụ sở của Sapaco nằm trên đường Cộng Hòa gần đối diện TTTM Maximart.
    ü Tớ có lấy về cái card vi dít của mấy chỗ tớ thích, tớ sẽ up số đt và điạ chỉ của họ để các ấy tham khảo sau nhé.
  3. bianconerock

bianconerock Thành viên mới

tụi mình có 2 nam (sn 81 và 85) cũng đang có kế hoạch đi vào dịp này, tụi mình có thể join cùng đc ko bạn? nếu đc cho mình cái lịch off nhé
  4. nhim77777

nhim77777 Thành viên mới

Em ơi, Thằng Thiện nó bỏ bom cả đoàn mình, lừa dối các anh mà em vẫn còn giới thiệu nó à, đồ Dại Trai
  5. cobelamchuyen

cobelamchuyen Thành viên mới

6. kiss_831

kiss_831 Thành viên mới

Huhu, em cũng muốn join
  7. nov_amser

nov_amser Thành viên mới

@Kem kem: Ôi trời, cái bà T này, kêu ra rả trước hôm 30/4 là chuyến HG là chuyến cuối cùng trước khi lấy chồng, thế mà từ hôm đấy đến giờ về cứ... đi tì tì ra, có thấy nghỉ tý nào đâu, bái phục quá đi!:)) Đi CPC hôm nào mà bí mật thế hả? Mai tôi alo xin ít kinh nghiệm nhé, tuần sau đi roài mà chưa thèm chuẩn bị gì!:D

@Anni Keke, thế nào mà lại gặp nhau trên này tiếp!:D Cái tuần ấy rủ tớ đi Mẫu Sơn là tớ bận đi CPC đấy, hay join cùng bọn tớ luôn cho nhanh gọn, đoàn đang thiếu người vì 1 tên vừa phải rút dù đã mua vé máy bay xong xuôi roài!:( À, bọn tớ bay thẳng HAN-SRP tối 05/11 và về SRP-HAN tối 10/11 nhé!;)
  8. bianconerock

bianconerock Thành viên mới

bạn cho mình hỏi vé máy bay HAN - SRP mà các bạn mua là bn đc ko? liệu còn mua đc vé giá rẻ của VN Airlines nữa hok nhỉ ?
    tks bạn!
  9. bernie2sky

bernie2sky Thành viên mới

Cảm ơn bác nhiều;)
    Vâng,bác cứ xem lịch trình thấy phù hợp với thời gian và mong muốn của bác thì quyết định:D.Đoàn thiếu nam trầm trọng nên hoan nghênh bác join:D.Lịch trình đoàn em cho những ng đc nghỉ ít ngày nên khá là chạy đua thời gian.Nếu bác nghỉ đc nhiều ngày thì bên phượt.com có đoàn của chị Judy đi 7 ngày (7-14) sẽ thong thả hơn,chơi 2 ngày ở Angkor và thêm 1 ngày ở Sihanuk Ville.Em đã giới thiệu chị maruko9 sang bên đó.
    t6 (29/10) 20h30 sẽ off tại cafe Link 116D1 Trần Huy Liệu
    Thì join thôi:P.Ưu tiên mem nhà NAT đến 18 quyết định join cũng đc nhé;)
  10. hoitytoity

hoitytoity Thành viên mới

Ý em là đi cùng xe hắn thì hắn nói nhiều thứ về Cam cũng tạm ổn, đỡ phải về tìm gặp anh gúc gờ.

Em xin thú thật em cũng có tí dại zai và háo sắc.

Vừa về sáng sớm 26.10 sau 6 ngày ăn chơi nhảy múa ở Cam, vụ này là vụ chốt nên hoành tráng cho thêm phần sang trọng. =))

Mình có cả rổ kinh nghiệm nóng hổi vừa thổi vừa buôn đây, cần gì thì alo nhé. Cam đẹp lắm, đoàn mình đi vào mùa mưa nhưng đi chơi ngày nào trời cũng xanh, mây cũng trắng đến hôm tạm biệt nó thì trời mới mưa to trên khăp đất Cam. Đúng là có mình đi trời đẹp hẳn ^^