1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

"Camera" và "văn minh thiệt", ai đúng?

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi bebean, 07/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Rất hay, vote bác ngựanon 5 sao. Tui cũng thấy hai cách tư duy trái ngược giữa người Việt và dân Tây như bác nói, cái cảnh bỏ cả buổi ngồi quán cà-fê nhưng không thể chờ đèn xanh thêm 1 phút để đi có thể thấy nhan nhản ngoài đường, đến nỗi như là việc bình thường thì làm gì có cái phản xạ nhường đường. Ở trường cô giáo dạy đèn đỏ dừng đèn xanh đi nhưng khi bố đón về thì ngược lại, trách ai đây ?
  2. traitimvn79

traitimvn79 Thành viên mới

Mình nghĩ là văn minh thật!Nhưng cái gì cũng chỉ có con số % nhất định thôi.
    Mình thỉnh thoảng phóng xe tới vạch dành cho người đi bộ vẫn dừng lại nhường đường,thỉnh thoảng lại bỏ qua.
    Nhưng việc làm kia hoàn toàn có thể tin là bình thường.Mình cũng sẽ làm thế vì hai lý do.
    Thứ nhất là người đi bộ đã buóc chân xuống đường rồi,nhỡ lao cố đường trơn đâm chết một anh thì khốn nạn lắm.
    Thứ hai mình ngồi xe người ta đi bộ ai cần nhanh hơn???
    Noi chung là cái ý thức của đất nước co nền công nghiệp xe hơi phát triển là vậy.Toàn ô tô cả ông nào cũng muốn nhanh hơn tí như viêtnam có mà loạn!
    Cứ chấp hành lụât chẳng chậm hơn bao nhiêu mà laị an toàn(chẳng may có camera thật cũng chẳng sao).
    Nói về ý thức mình thấy nhiều ông bà viet mình rất chán.Xếp hàng sân bay cũng chen ngang chán đéch chịu nổi,lắm lúc nhìn xấu hổ!
  3. 272727

272727 Thành viên mới

Cái này nó là ý thức con người, nó ngấm vào máu từ lúc bé các bác ạ. Trẻ con của họ được giáo dục cẩn thận và nó thành thói quen từ bé, giáo dục ở đây không có nghĩa là cô giáo hay bố mẹ thôi mà nó còn chịu sự ảnh hưởng của toàn xã hội, môi trường sống, trẻ con học rất nhạnh điều đó giải thích tại sao ở mỗi khu dân cư hình thành lên những khu có trẻ em ngoan, những khu có trẻ em nghich ngơm, có những chỗ toàn trẻ em nghiện hút.... Có một câu chuyện lý giải cho điều này hết sức tình cờ mà tôi thấy cái môi trường nó ảnh hưởng ghê gớm thế nào. Tôi có một cậu bạn, có em ở Bển về chơi mang theo con nhỏ hơn 1 tuổi. Những lần đầu tôi gặp nó đi ra ngoài thì nó đi tất đi giầy, cứ bước vào đến nhà là nó cúi xuống cởi giầy và cả tất để giầy gọn vào một góc, khi có cái tủ giầy thì nó mở cửa cho giầy vào đó luôn, còn đôi tất nó mang vào cái rổ nhặt rau của bà nó trong bếp bỏ vào đó, nếu có lấy đôi tất đó đi lại cho nó nhất khoát nó không nghe. Đầu tiên mọi người không hiểu nhưng nó làm nhiều như thế thì hỏi mẹ nó, mẹ nó bảo ở nhà cứ về đến nhà là mọi người cho giầy vào tủ và vứt tất vào cái giỏ đựng đồ bẩn để giặt, không đi lại lần 2. Đi siêu thị cho nó uống sữa đến khi uống hết mấy đứa khác vứt hết hộp đi nó cứ khư khư giữ, ấy vậy mà sau khi ở VN chơi 3 tháng nó cũng biết chửi bậy, đi chơi về nó chạy cả giầy vào nhà
  4. lovelace_the_deflorator

lovelace_the_deflorator Thành viên mới

nói chung cái này là do ý thức số đông mà ra, ở VN chuyện đi sai luật là chuyện thuờng, dân chúng sẵn sàng bênh phía nào trông " tội nghiệp hơn" hay là nguời đi bộ / xe cùi, luôn đúng. Còn bên tây thì thằng nào sai chết ráng chịu, đi bộ mà đi sai đèn xe hơi ( đi đúng luật, có BH đàng hoàng) nó tông có sao nó cũng chẳng phải đền, chỉ có bảo hiểm với luật sư làm việc là chính.
    Mình hồi còn ở bên kia đi bộ hay đi xe gì cũng chấp hành nghiêm chỉnh, về đây đi nghiêm chỉnh, nhuờng đường chia lối chỉ có từ lỗ đế lỗ ... sặc máu nên mình chẳng thèm care, đứa nào đi cà lạng cà lạng, mình ép cho khỏi lên luôn. Ghét nhất là mấy đứa chờ đèn đỏ cứ cố ruớn lên trước, tràn hết sang bên trái đường , rồi tới lúc đèn đỏ thì đi thẳng, làm mấy nguời muốn quẹo phải ách lại. còn mấy đứa đi nguợc chiều cứ giật mình là chửi nguời khác.
    có lần mình chạy trên đường Trường sơn gần sân bay, lúc nó còn cái bùng binh bự bự, mình đang chuẩn bị vòng bùng binh thì có 1 con mụ đi xe đạp băng tắt qua không vòng bùng binh, báo hại mình phải phanh gấp suýt ngã để tránh, con ranh con còn lên mặt chửi mình:" đi đứng kiểu thế à ?" mình điên tiết nói lại :" mày đi sai luật còn láo với ông, ông đạp cho méo mẹ nó mồm ra bây giờ", thế là biết ngay, cụp mặt đi cum cúp như chó bịt cắt đuôi.
    To Ducredskin: cái chuyện mấy chú VK sang lâu mà ấm ớ là vì phải xạo xạo là kém tiếng anh, sẽ dễ được thông cảm cho qua, bi soát vé mà thiếu vé, cứ táng: " me no england" là mấy thằng inspector nó chán, nó tha à
  5. duc_redskins

duc_redskins Thành viên mới

không có cái chuyện nó chán nó cho qua đâu bác , trừ khi gặp đứa người Việt làm inspector ( thi thoảng có ) thì nói khó với nó trước thì nó sẽ cho mình tiền để mua vé chứ không dám " bảo kê " cho wa không đâu ah . , nó mà không thấy có vé thì nó sẽ đòi bác ID không có ID (over sea ) thì nó sẽ đòi PP hay SC (studen card ) ngay và nếu có thì khuyến mãi thêm cho cái bill phạt . nếu bác không có các thứ trên thì nó mời bác vào đồn và check bác thật cẩn thận , nếu bác là " bộ đội " thì nó lại mời tiếp bác vào tạm trú trong imigration detention để chờ chuyến bay về với đất Việt ngay ah .
  6. aminata

aminata Thành viên mới

Môi trường sống quyết định ý thức các bác ơi , em thì em chưa ở "Tây",nhưng hồi trước em có học trường của "Tây",còn
    nhớ hồi đó giảng viên của bọn em từ Aus sang,hồi mới qua bác nào cũng lắc đầu quầy quậy khi nói đến giao thông ở Vietnam,ko ít lần bọn em đã hẹn đi chơi mà đến phút cuối cùng vẫn phải cancel vì...thiếu mũ bảo hiểm.Có bác bảo: "tao chịu ko thể tham gia giao thông ở VN với điều kiện như thế này!".Đi đâu cũng chỉ đi bộ hoặc Bus.Thế mà mới hết 2 học kỳ đã thấy bác ý phóng Minsk,ko đội mũ chạy ầm ầm,chắc vì thấy tiện .
  7. lovelace_the_deflorator

lovelace_the_deflorator Thành viên mới

thì nói là vậy, nhưng mà nó sẽ giảm phạt hoặc là dễ thông cảm hơn với nguời chưa rành rõi, bạn để ý xem, ngay trong chuyện bạn kể đã vậy rồi, bạn ăn nói từ tốn rõ ràng với nó, nó phạt bạn 110 còn ông kia ăn nói chẳng giống ai cuối cùng bị có 80 à . hihihihi, ông bạn cậu chắc lúc gặp police thì vậy, chứ vô bar gặp thằng nào tinh tuớng, ổng nói cho 1 tràng về cắn luỡi luôn.
  8. duc_redskins

duc_redskins Thành viên mới

thì nói là vậy, nhưng mà nó sẽ giảm phạt hoặc là dễ thông cảm hơn với nguời chưa rành rõi, bạn để ý xem, ngay trong chuyện bạn kể đã vậy rồi, bạn ăn nói từ tốn rõ ràng với nó, nó phạt bạn 110 còn ông kia ăn nói chẳng giống ai cuối cùng bị có 80 à . hihihihi, ông bạn cậu chắc lúc gặp police thì vậy, chứ vô bar gặp thằng nào tinh tuớng, ổng nói cho 1 tràng về cắn luỡi luôn.
    [/quote]
    không phải vậy bác ah mà cái 110 &80 là nó nằm lù lù trong điều luật rùi - vì em không cài seatbelt còn thằng bạn có cài seatbelt lái xe ( bố bảo cũng không dám bỏ cài saetbelt mà lái xe )nhưng chỉ wên giấy tờ thôi và khi nó check wa trung tâm thì thấy đúng có thằng tên này , xe như này , ở địa chỉ này...thì nó chỉ ghi giấy phạt 80$ thui .chứ còn TA ông đó thì kiểu là oversea nhưng chưa biết trường nằm ở chỗ nào luôn ( rất nhiều dân oversea sang Úc là vậy - thằng bạn em sang 4 năm mà giấy nhập trường vẫn nằm trong valy ) - nhưng công nhận lắm lúc đi bar hay disco các bác nói toé loe mà bọn bartender vẫn hiểu '' ah , mày muốn bia/rượu v....vv " vì là dùng body language chủ yếu .
  9. khome

khome Thành viên rất tích cực

Có bài viết này, nói về chuyện văn hóa khi đi xe ngoài đường ở Sài Gòn, cũng thể hiện 1 phần cái chưa hay của người Việt ta. Post lên các bác đọc chơi.
    Bệnh ?otự nhiên?
    Thứ ba, 11/4/2006, 11:45 GMT+7
    Hơn 9h sáng, gần ngã tư Hai Bà Trưng và Võ Thị Sáu (TP HCM), một cặp vợ chồng trung niên chạy xe @ trắng lẫn giữa dòng người. Bà vợ ngồi sau xe đang tỉnh bơ? ôm trong lòng một bọc rau muống, tranh thủ tận dụng thời gian để? nhặt rau. Nhặt được ngọn nào, bà thong thả giữ lại, còn phần gốc thì bà vô tư? thả xuống đường.
    Ảnh minh hoạ

Rõ ràng quá bị khập khiễng nếu đem so với kiểu "làm dấu" bằng lông ngỗng nhổ trên áo (rất lãng mạn và bi thảm) mà nàng Mỵ Châu thuở xưa đã từng làm, nhưng thực tế là dọc theo vết bánh xe @, những cọng rau muống bà bỏ rơi rớt lại trên đường đã làm thành một vệt dài, xanh, vô cùng ấn tượng, vắt qua suốt cả mấy ngã tư.
    Hai giờ chiều, trên đường Pasteur, ngay trước cổng Trường Đại học Kiến trúc. Một chàng trai Tây chở một cô gái Việt bằng chiếc "Phiu-chờ" màu xám. Cứ xem cách chàng diện quần kaki lửng, áo thun ba lỗ vẽ rằn ri và nàng chơi nguyên bộ đồ ngủ ra đường cũng đủ hiểu là? họ đã lấy nhau nên? hết còn lãng mạn!
    Nhưng kém lãng mạn nhất là nàng đang vừa ngồi sau xe vừa cắm cúi ăn? bánh cuốn. Bánh đựng trong hộp xốp, bỏ trong một túi nilon sột soạt và nàng tự nhiên xơi như chỗ không người. Đũa trên tay, nàng ngoáy? dẻo như múa, vừa nhai, vừa chóp chép miệng bình phẩm gì đó. Khi xe dừng ở ngã tư, nàng lại còn tranh thủ âu yếm? gắp cho chàng một miếng, rồi vòng tay ra trước để đút vô miệng chàng. Chao ôi, mùi nước mắm. Cứ thế mà bay lan tỏa khắp đường.
    Trên đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, con đường rộng thênh thang dẫn vào sân bay Tân Sơn Nhất, nổi tiếng lắm quán cà phê đẹp. Tôi chạy từ từ sau xe Dylan của một ông bệ vệ, áo quần, tướng tá coi bộ cũng sang. Đang chạy ngon trớn, không hiểu vì sao ông bỗng giảm ga, rề rề cặp sát mé phải. Rồi, trong khi tôi chưa kịp suy diễn hay đoán già đoán non lý do, ông bỗng nghiêng mình? nhổ nghe cái "chẹp" một bãi nước miếng "khủng long" xuống đường. Một "cơn mưa" li ti lập tức? cuốn theo chiều gió, rơi rớt đầy trên đầu, mặt, cổ, tay tôi.
    Chưa hết, sau đó ông lôi từ trong túi áo ra gói thuốc và cái hộp quẹt, thản nhiên châm một điếu, rồi thản nhiên vừa chạy xe vừa gạt tàn, nhả khói. Trước khi tăng ga để "bán sống bán chết" vọt qua khỏi mặt ông, tôi còn kịp? ho sặc sụa vì bất đắc dĩ bỗng trở thành một người "hút thuốc thụ động".
    Tôi có người bạn là dân "Sài Gòn gốc". Anh ấy bảo, tự nhiên kiểu miền Nam, hiểu theo nghĩa tích cực là khi tới nhà ai chơi, thấy sẵn việc (mà mình có khả năng) thì cứ nhảy đại vô phụ đỡ một tay, không cần khách khí; hay khi gặp bữa (mà mình đang đói bụng) thì cứ sà vô, thêm chén thêm đũa, khỏi đợi mời. Như vậy, gia chủ sẽ càng thương vì mình thiệt tình. "Tự nhiên" trong ngoặc kép như mấy trường hợp tôi đã kể ở trên, những mong sẽ không bị "nhân điển hình" thành một thứ "phong trào" rộng khắp. Để cho người Sài Gòn khỏi bị mang tiếng xấu.
    Theo CAND

Được khome sửa chữa / chuyển vào 13:50 ngày 11/04/2006
  10. traitimvn79

traitimvn79 Thành viên mới

Bệnh ?otự nhiên?
    Thứ ba, 11/4/2006, 11:45 GMT+7
    Hơn 9h sáng, gần ngã tư Hai Bà Trưng và Võ Thị Sáu (TP HCM), một cặp vợ chồng trung niên chạy xe @ trắng lẫn giữa dòng người. Bà vợ ngồi sau xe đang tỉnh bơ? ôm trong lòng một bọc rau muống, tranh thủ tận dụng thời gian để? nhặt rau. Nhặt được ngọn nào, bà thong thả giữ lại, còn phần gốc thì bà vô tư? thả xuống đường.