1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Campuchia - hành trình kỳ quan thế giới và những điều lần đầu tiên làm trong đời

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi anhyeuemlam, 01/07/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhyeuemlam

anhyeuemlam Thành viên quen thuộc

1 ngày sau khi kết thúc chuyến đi với 2 đất nước và 3 thành phố
    Có thời gian ngồi ngẫm nghĩ lại chuyến đi, mình quyết định viết 1 cái gì đó sau 1 quãng thời gian dài không viết lách cái gì ra hồn, kể từ khi blog 360 chết.
    Chuyến đi Campuchia vừa rồi của mình là một chuyến đi không thể quên, mình đã làm nhiều điều mà trước đó chưa làm hoặc chưa có điều kiện làm. Đó là việc lần đầu tiên ôm ba lô vạ vật trên vỉa hè chờ xe bus, lần đầu tiên đi đến một đất nước mà chỉ có một mình và lần đầu tiên du lịch khám phá cũng chỉ có một mình. Xin chia chuyển đi của mình làm vài phần, chẳng biết có viết hết được ra đây ko?
    Phần 1: những kỷ niệm
    Đặt chân đến sân bay Tân Sơn Nhất lúc 2h sáng sau một vài vụ delay của Vietjet Air, bắt taxi vào phố tây ba lô Phạm Ngũ Lão - bắt đầu từ đây có thể nói là bắt đầu hành trình của mình. Điều lạ lẫm đầu tiên là đã gần 3h sáng mà Bar ở đây vẫn bật nhạc ầm ĩ và không có ý định giảm âm thanh. Sau khi làm một bát hủ tiếu 25k trên quán vỉa hè mình vác balô 10kg trên vai (mãi sau này ra sân bay mới biết là nó nặng 10kg) đi tìm một cái giường để ngủ đợi đến 7h sáng để lên bus sang Cam. Nhưng tìm mãi hỏi mãi giá Dorm đòi 10us và phòng riêng nó đòi 20us. Nên mình quyết định ôm balo và vạ vật vỉa hè. Cái này là điều đầu tiên mình làm, vì mình muốn tiết kiệm tiền cho chuyến đi và cũng thử xem sức chịu đựng của mình ra sao. 200k với 400k đối với mình không lớn, nhưng lúc đó mình thích điên 1 tí :). Nếu mà bố mẹ biết con trai bố mẹ như thế chắc là shock lắm. Vừa ôm balô vừa chập chờn giấc ngủ, thực ra mình ngồi đối diện bar Go2 đèn sáng choang và dân back packer ở khu phố Phạm Ngũ Lão qua lại rầm rập nên chẳng sợ. Và gần như chẳng ai chú ý đến mình vì dân Back Packer ai chẳng vài lần như thế rồi. Nhưng giấc ngủ chập chờn cũng không yên, thi thoảng có người Việt đi qua đánh thức mình bằng, Massage Sir? Bumbum Sir? mình chỉ lắc đầu và nói: "No" :)
    Rồi thì 6h30 mình cũng đến, mình vác balo ra chỗ đón xe bus. Lên xe bus êm xuôi. Mình ngồi cạnh 1 bác làm giám đốc 1 NGO ở HàNội, bác cứ ở Vn 2 tuần lại về Uk 2 tuần. Mục đích của bác là sang Cam đón "girl friend" kém bác 40 tuổi sang Vn chơi và làm vịêc. Thật là nể phục về việc chăm sóc "người yêu" của bác. Ngồi cạnh 1 quý ông như bác thật thú vị, mình đã chia sẻ nhiều thứ với bác, về đổ vỡ của mình, về phương châm sống của mình...thật thú vị. Đi một ngày gặp nhiều người làm mình trưởng thành hơn. Nhờ ngồi cạnh bác mà cảm thấy quãng đường sang Cam như ngắn lại. Nhoằng 1 cái đã đến biên giới. Chia tay bác ở điểm dừng xe bus vì bác ngồi đó đợi "người yêu" đnag đến. Mong một ngày nào đó gặp lại bác ở Hànội.
    2h chiều xe bus dừng ở điểm đổi xe đi Siemriep ở Phnompenh. Tại đây mình làm quen được với 2 người bạn đến từ Anh họ là một cặp và 2 bạn nữ đến từ Mỹ - họ đều đến Siemriep như mình. Chuyến đi dài đến Siemriep làm mình mệt mỏi, đi từ 2h30 mà đến 9h30 mới đến Siemriep.
    Khách sạn mình ở Siemriep cũng là một kỷ niệm đẹp, chỉ 10us mình không nghĩ là được một phòng đẹp như thế, từ chủ cho đến nhân viên đều hết sức thân thiện làm mình không có cảm giác xa lạ, nói chyyện và chia sẻ nhiều thứ với họ. Địa chỉ khác sạn sẽ có ở phần sau :)
    Sau khi check in KS tắm rửa thì mình đi ăn tối và lên giường chuẩn bị cho chuyến khám phá kỳ quan thế giới Angkor Wat vào sáng mai. Trong mình vẫn một chút bâng khuâng và suy nghĩ nhưng mệt mỏi đã ép mình vào giấc ngủ lúc nào không hay
    Sáng hôm sau gọi điện cho anh tuktuk và bạn Sabeo - bạn fb của mình cho số đến đón ra AngkorWat. Cảm giác đi du lịch một mình thật thích, mình có thể làm những điều mình thích, không ràng buộc vào ai cả. Mua vé 3 ngày cho chuyến thăm quan. Vì 1 ngày là 20us và 3 ngày là 40us thì tội già mà mua 1 ngày, dân Cam làm du lịch thật hay.
    Cảm giác khám phá một kỳ quan thế giới làm mình đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác, ngạc nhiên đầu tiên là ngay cột cổng vào Angkor Wat có khắc 1 dòng chữ: "Em Mãi yêu" ở cột, chắc chắn là người con gái Vịêt nào đã đến đây trước mình và khắc và cột như thế (ảnh sẽ có ở phần sau) rồi ngạc nhiên là Campuchia xưa chỉ có 4 triệu dân (bằng nửa Hn bây h) mà tại sao có thể làm một công trình vĩ đại đến thế. Mọi người có thể xem qua sách báo nhưng thực sự khi đến gần thì mới thấy Angkor Wat là công trìinh to lớn và điều ngạc nhiên là họ đã hoàn thành công trình trong 30 - 40 năm, trong khi hầu hết các kỳ quan thế giới khác đều hoàn thành với thời gian lến đến 100-200 năm.
    Mọi thứ đều lạ lẫm với mình, công trình to và rộng với hàng chục kết cầu đến thờ làm mình choáng ngợp và sợ là sẽ không đủ thời gian đi xem hêt. Với mỗi công trình mình đều ngắm nghía sờ nắn xem xét để cảm nhận được.
    Ngày thứ nhất và ngày thứ 2 mình đều dành thời gian ban ngày cho việc ngắm nghía AngkorWat và Angkor Thom. Buổi tới là thời gian dành cho ăn uống và bar. Vì đây là chuyến đi khám phá nên mình không xem trước gì về món ăn của người Cam. Mình thích ăn ở quán dành cho dân bản địa.
    Tối thứ 2 ở Cam mình vào quán cho dân bản địa, menu không 1 chữ tiếng anh, người phục vụ không biết 1 chữ tiếng anh. Mình chỉ bừa và họ bưng ra 1 bát cháo...không già ngoài gạo và nước. Món ăn đó không có muối. Mình nghĩ: "bỏ mẹ, quán ăn chay à" sau mình ra hiệu là không có gì ăn kèm à? thì họ bưng ra 1 đĩa gần như là món lòng xào của mình và ra hiệu và cho vào cháo và ăn, chắc đây là món cháo lòng của dân Cam. Ko thú ví với món ăn này lắm nên mình ra Pub Street - phố cho dân du lịch và goi 1 cái đùi gà nướng và ăn ngon lành
    Tối hôm đó lớ ngớ thế nào trên đường đi về KS thấy cái bar to uỵch dành cho dân bản địa, mình vào thử. Đúng thật chẳng có thằng nào ở đây mặc quần ngố đi giầy hết (ý là dân back packer như mình) Nhạc to y như Bar ở Vn, nhưng bar thì to gấp vạn. Bắt chuyện và làm quen được với 1 em Cam. Em ý chém với mình là em ý nói được tiếng Khmer, English và Japanese, mình hỏi cho 2 cbâu tiếng Nhật tắt đài luôn. Hôm sau em ý còn sms cho mình bắng tiếng anh với ngữ pháp lởm khởm. Mình rủ là tối có đi ăn với anh ở Pub Street không? Em ý không trả lời. Haizzz.
    Ngày thứ 3 ở Cam mình đi tuktuk tiếp tục khám phá các đền còn lại trong quần thể. Nhhưng không như ngày đầu ngày thứ 2 mình bắt đầu chán :D chán vì các đền gần như nhau, bố trí gần giống nhau với cấu trúc dài và lan sang 2 bên. Có đền mình chỉ đi 1 nửa và quay ra. Vì giống với các đến khác. Chỉ có một số đến giống với tháp Bà Ponaga của Vn ở Nha Trang thì mình xem kỹ 1 chút. Tối thứ 2 mình vẫn ra pubstreet ăn tối và uống độ 4 cốc bia trong happy hours 50% để tối cho dễ ngủ - sợ đi ngủ sớm khó ngủ :D
    Ngày thứ 4 ở Cam mình quyết định thuê xe đạp ở ks đi khám phá Siemriep, ra chợ cũ và chợ mới mua bán linh tinh. Đúng là chợ cho dân du lịch mặc cả kịch kim, mua bán được tí thì cũng đến 12h. Đi ăn, trên đường về ks thấy hàng ốc bán rong (1 mẹt đầy ốc và bếp ở giữa, ốc ở vòng ngoài của mẹt còn sống nguyên, bán đến đâu người bán đẩy ốc vào vòng trong để luộc chín đến đấy) mua 50 cent ốc về khách sạn ăn, ốc to và dễ ăn. Ăn ốc xong thì đi ngủ đến tầm 2h chiều lóc cóc xe đạp quay lại AngkorWat (vì mua vé 3 ngày mà chỉ đi 2 ngày thì hơi phí) Yên xe đạp hơi bé và cứng nên ngồi ê mông quá - không giống xe của mình ở nhà vì mình đã thay yên êm hơn.
    Đến Angkorwat lần thứ 2 trong 3 ngày vẫn say mê với kiến trúc của nó. Quên không nói Angkorwat là đền duy nhất còn gần như nguyên vẹn cho đến lúc này tính với toàn bộ quần thể. Mình quay lại đây vì cay cú là ngày đầu đến tháp trung tâm đóng cửa để quét dọn, hôm nay đến thấy tháp trung tâm mở mình mừng húm vì sẽ được lên đấy để chụp toàn bộ khung cảnh Angkor....
  2. anhyeuemlam

Đến Angkorwat lần thứ 2 trong 3 ngày vẫn say mê với kiến trúc của nó. Quên không nói Angkorwat là đền duy nhất còn gần như nguyên vẹn cho đến lúc này tính với toàn bộ quần thể. Mình quay lại đây vì cay cú là ngày đầu đến tháp trung tâm đóng cửa để quét dọn, hôm nay đến thấy tháp trung tâm mở mình mừng húm vì sẽ được lên đấy để chụp toàn bộ khung cảnh AngkorWat.
    Khi leo lên đỉnh tháp trung tâm, vì tôi là người tin vào đạo phật nên tôi ko chụp ảnh tưởng phật nằm cũng như các phật khác. Cảm thấy choáng ngợp với khung cảnh hùng vĩ của Angkorwat. Với đền, đài, mái vòm thật khó tưởng tượng con người có thể xây dựng những công trình hoành tráng đến thế.
    Sau khi đã hoàn thành tâm nguyện lên tháp trung tâm, tôi thấy thoải mái vì mình đã khám phá được một phần nào đó của AngkorWat. Lên xe đạp, đạp theo một con đường khác đi về trung tâm Siemriep lòng vui phơi phới với mục tiêu mới là Phnompenh. Với ý nghĩ trong đầu là con người và cảnh vật ở Phnompenh cũng đẹp như ở Siemriep. Nhưng mọi chuyện đâu như ta tưởng...
    Buổi tối thứ 4 ở Cam và cũng là Siemriep tôi pack lại đồ, đặt phòng ở Phnompenh. Trước khi đi đến Phnompenh tôi đã nghe vài người bạn đường nói là Phnompenh đắt hơn ở Siemriep. Cũng đã chuẩn bị tinh thần. Sáng hôm sau, check out khách sạn và xe đón đến điểm đi Phnompenh. Trên xe làm quen với 1 bác người Úc, suốt năm chỉ đi du lịch vì bác đã về hưu. Bác này có cuộc sống viên mãn với 3 người con. Chẳng lo nghĩ gì. Hy vọng một ngày nào đó mình cũng có thể như bác ý.
    Khi đến Phnompenh mình có cảm giác bị choáng váng, bởi cảnh giao thông của PP còn khiếp hơn ở Hn, được cái là ít có tiếng còi xe. Rồi choáng váng thứ 2 là phòng ks. Bằng giá tiền ở SR mà phòng ở đây chất lượng cực kém, biết làm sao được. Vì ks giá rẻ nhất rồi mà. Được cái là khi đi lên phòng thấy hành lang có Camera nên mình cũng thấy đỡ lo về vấn đề an ninh hơn 1 chút.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Đến Angkorwat lần thứ 2 trong 3 ngày vẫn say mê với kiến trúc của nó. Quên không nói Angkorwat là đền duy nhất còn gần như nguyên vẹn cho đến lúc này tính với toàn bộ quần thể. Mình quay lại đây vì cay cú là ngày đầu đến tháp trung tâm đóng cửa để quét dọn, hôm nay đến thấy tháp trung tâm mở mình mừng húm vì sẽ được lên đấy để chụp toàn bộ khung cảnh AngkorWat.
    Khi leo lên đỉnh tháp trung tâm, vì tôi là người tin vào đạo phật nên tôi ko chụp ảnh tưởng phật nằm cũng như các phật khác. Cảm thấy choáng ngợp với khung cảnh hùng vĩ của Angkorwat. Với đền, đài, mái vòm thật khó tưởng tượng con người có thể xây dựng những công trình hoành tráng đến thế.
    Sau khi đã hoàn thành tâm nguyện lên tháp trung tâm, tôi thấy thoải mái vì mình đã khám phá được một phần nào đó của AngkorWat. Lên xe đạp, đạp theo một con đường khác đi về trung tâm Siemriep lòng vui phơi phới với mục tiêu mới là Phnompenh. Với ý nghĩ trong đầu là con người và cảnh vật ở Phnompenh cũng đẹp như ở Siemriep. Nhưng mọi chuyện đâu như ta tưởng...
    Buổi tối thứ 4 ở Cam và cũng là Siemriep tôi pack lại đồ, đặt phòng ở Phnompenh. Trước khi đi đến Phnompenh tôi đã nghe vài người bạn đường nói là Phnompenh đắt hơn ở Siemriep. Cũng đã chuẩn bị tinh thần. Sáng hôm sau, check out khách sạn và xe đón đến điểm đi Phnompenh. Trên xe làm quen với 1 bác người Úc, suốt năm chỉ đi du lịch vì bác đã về hưu. Bác này có cuộc sống viên mãn với 3 người con. Chẳng lo nghĩ gì. Hy vọng một ngày nào đó mình cũng có thể như bác ý.
    Khi đến Phnompenh mình có cảm giác bị choáng váng, bởi cảnh giao thông của PP còn khiếp hơn ở Hn, được cái là ít có tiếng còi xe. Rồi choáng váng thứ 2 là phòng ks. Bằng giá tiền ở SR mà phòng ở đây chất lượng cực kém, biết làm sao được. Vì ks giá rẻ nhất rồi mà. Được cái là khi đi lên phòng thấy hành lang có Camera nên mình cũng thấy đỡ lo về vấn đề an ninh hơn 1 chút.
  3. anhyeuemlam

Một điều làm mình khá lo lắng nữa là khách sạn này hơi nhiều hooker (please search google) nhưng đọc trên Agoda rồi trapvistor thấy nhiều cmmt khen nên cũng an tâm, nhưng cảm giác không an tâm, ko bằng Siemriep làm mình muốn thay đổi kế hoạch thay vì ở PP 3 ngày thì mình rút xuống còn 2.
    Sau khi check in KS và tắm rửa sạch sẽ bắt đầu khám phá PP. Gặp anh tuktuk trở mnhf về ks, anh ý bảo sẽ dẫn mình đến quán BBQ chỉ dành cho dân bản xứ và giá rẻ và free tuktuk cho mình. Mình bảo okie, if you tell me the truth I will buy you dinner. Đúng là quán ăn được (đc chứ ko ngon lắm) Bữa ăn hết 15us (bao gồm cả anh tuktuk) thế là chấp nhận được - có thể coi đây là bữa ăn tử tế nhất mà mình thưởng thức khi đến Cam. Sau đó anh tuktuk trở mình đi lòng vòng phố tây và mình đòi xuống dọc đường để mình tự kiếm quán bar để vào chơi. Lúc xuống anh tuktuk bảo là có thể cho anh ý 5us đc ko? mình bảo là: We have a deal already, you free me tuktuk I bough you dinner! Thế là anh ý nói: you never see me again 2morrrow (chẳng là mình mặc cả 10us cho chyyeens đi killing field ngày mai mà) và anh ý đi thẳng. Haizzz đúng là ng pp khác hẳn với ng SR.
    Ở PP cũng không có gì quá đặc biệt nên mình cũng ko có nhiều kỷ niệm lắm. Kết thúc 2 ngày ở PP bằng chuyến bus lúc 5h30 sáng từ PP đi SG
    Xuống SG lúc 12h trưa, nắng, mệt, trong vì còn đúng 200us. Việc đầu tiên là đi đổi tiền và lầm rầm trong miệng tính xem cần chi những gì nữa. Đổi tiền xong thì vác tiếp cái balo 13kg (lúc này đã mua thêm quà nên nó nặng hơn) đi tìm KS. Đi hết đường Trần Hưng Đạo b ra đến Châu Văn Liêm thì thấy cái KS to to, vào mặc cả được 350k ở đến 4h hôm sau. Thế là có giường cho đêm nay rồi.
    Chiều bắt xe ôm ra Dinh Độc Lập, Nhà Thờ Đức Bà, Bưu Điện Trung Tâm rồi đi mat xa chân. Cái ngòn chân cái liên tục rỉ máu từ hôm ở Hn đến hôm nay vẫn thế. Bực mình. Nó tái phát sau 5 năm. Hôm nào phải đi khám. Cảm giác đôi chân đc chăm sóc thật phê. Trên đường về KS ghé vào gọi bát hủ tiếu đặc biệt 44k ăn ấm bụng. Đi bộ về KS tắm táp rồi bắt xe sang Phạm Ngũ Lão xõa ở cái nơi cách đây 1 tuần mình còn ôm ba lô vạ vật
    Thế là hết ngày. Sáng hôm sau ra Diamond Plaze mua vé xem film fast 6. Rạp có 1 mình mình :D thích cảm giác 1 mình quá đi mất
    Film phọt xong đến phần ăn trưa mấy em nhân viên bảo có quán cơm gà đồng nguyên ăn ngon lắm. Ra gọi thử đĩa cơm gà cùng tên với quán. Một nhận xét: "chán bm" ăn trưa xong về khách sạn đọc sách và 4h thì ra sân bay. Ngoài việc bị nhân viên vận chuyển của VJA nó rút ruột ăn trộm mất gói quà về cho mọi người của mình ra thì chuyến đi vừa rồi của mình mỹ mãn.
  4. cappuccino1210

cappuccino1210 Thành viên mới

Hi bạn, mình cũng đang lên kế hoạch đi du lịch bụi Cam tháng 9 này, có thể share cho mình lịch trình và recommend các địa chỉ khách sạn và quán ăn bạn đã đi được không???/

Thanks in advance
  5. cothongminh

cothongminh Thành viên tích cực

Các bạn nào có kinh nghiệm du lịch bụi Campuchia chia sẻ vào đây nhé, các điểm đi, các quán ăn, khách sạn, ...
  6. ngogialinh

ngogialinh Thành viên rất tích cực

Bạn bảo có ảnh thì ảnh đâu?
  7. hathiha

hathiha Thành viên tích cực

gom tiền đi một chuyến mới được, hihi
  8. ChauBaTrieu

ChauBaTrieu Thành viên mới

Đợt này các bạn đi Campuchia phải cẩn thận, không bọn quá khích nó gây sự thì cũng phiền phức đấy.:(