1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CAMPUCHIA!HELPPP!

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi mex, 20/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mex

mex Thành viên quen thuộc

Em muốn làm một chuyến thăm Angkor mùa hè này. Các bác nhiều kinh nghiệm cho em xin thông tin đầy đủ với nhe''''.Em thích đi đường bộ cho nó phong trần với giá rẻ.Em còn thích lên thủ đô để mua đồ nữa.Cho em thông tin chi tiết nhé.Em cảm ơn nhiều.
    Tái bút:em ở HN thì đi đứng thế nào nhỉ?
  2. karam

karam Thành viên mới

Chào bạn ! mình cũng đang có ý định đi Lào, Campuchia và Thái Lan nhưng vì là sinh viên nghèo nên cũng định đi bằng xe buýt. Bạn định đi mỗi Campuchia thôi a`? hay đi thêm nước khác nữa. nếu có đi cùng sẽ rất vui và có thể bớt tốn kém nữa. Mình đàng định khoảng đầu tháng 6 sẽ đi, Mình cũng ở Hà Nội. Có bạn nào cũng có ý định đi giống mình thì liên lạc nhé^^
  3. chung_trinhquang

chung_trinhquang Thành viên mới

Tôi có đi Campuchia một lần và xin chia sẻ với bạn một vài kinh nghiệm:
    Nếu bạn ở HN mà muốn đi du lịch CPC bằng đường bộ thì nên làm một chuyến xuyên Việt trước khi sang Campuchia. Vì đi đường bộ từ HN sang Campuchia qua Lào là không khả thi và tốn kém.
    Xuất phát từ Tp.HCM bạn có thể đi theo 2 đường: đường bộ hoặc đường thuỷ. Tôi nghĩ bạn nên đi bằng đường Thuỷ rồi về bằng đường Bộ.
    Từ Tp.HCM bạn nên mua vé Open Tour đi tuyến Cần Thơ - Châu Đốc - Phnompenh. Bạn xuất phát từ sáng, đi thăm miền Tây Nam Bộ. Đến Cần Thơ sẽ đi tàu thuỷ dọc theo sông Mêkông đến thị xã Châu Đốc vào chiều tối. Kinh nghiệm đi trên tàu dọc theo sông Mêkông ngắm nhìn cảnh sinh hoạt của người dân 2 bên bờ sông là một kinh nghiệm không thể nào quên được.
    Ngủ qua đêm ở Châu Đốc rồi sáng hôm sau thăm quan thị xã Châu Đốc, làng Chăm, làng nổi nuôi Cá Ba Sa rồi lại tiếp tục lên tàu đi sang Nek Luong rồi chuyển xe đi Phnompênh. Đến Phnompenh vào buổi chiều ngày thứ 2 là kết thúc Open Tour Sài Gòn _ Phnompenh. Giá Tour này khoảng 30-40 USD không bao gồm tiền ăn, bao gồm tiền vận chuyển, hướng dẫn (cực kỳ thú vị) và lưu trú.
    Bạn thuê phòng ở Phnompenh vào đêm thứ 2. Sáng hôm nay bạn lên xe đi Siem Riep thăm Angkor Wat. Bạn nên mua vé từ chiều hôm trước. Giá vé khoảng 7-8 USD. Bạn thăm quan Angkor vào buổi chiều và hôm sau quay trở lại Phnompenh, ngủ lại một đêm ở Phnompenh và bắt xe về Saigòn vào sáng hôm sau. Thời gian ở Phnompenh vào đêm thứ 2 bạn có thể thăm thú nhiều hơn. Giá vé từ Phnompenh về SG là khoảng 6-7 USD, đi qua cửa khẩu Mộc Bài.
    Từ SG bạn có thể mua Tour của Sinh Cafe hoặc Hạnh Cafe. Tour chỉ đến Phnompenh và từ Phnompeng đi Siem Riep bạn phải mua Tour khác. Nếu đơn giản hơn thì mua Tour của Lửa Việt chương trình rất thú vị, giá là 199 USD. Bạn thao khảo website www.luavietours.com nhé.
    Cái hay cái thú vị của Chuyến đi này tôi xin phép không nói đến để không làm mất sự hồi hộp của bạn. Chỉ có một thông tin này tôi tiết lộ trước: 50% xe máy và xe hơi ở Campuchia không có biển số, một nửa là tay lái thuận, một nửa nghịch. Chúc bạn có một chuyến đi tuyệt vời.
    À, Visa đi Campuchia là 25 USD, sáng nộp chiều lấy. Khi qua cửa khẩu Mộc Bài người ta sẽ vòi tiền thì đừng đưa nhé. Nếu đưa thì đưa 10 -20.000 khi chắc chắn được làm thủ tục nhanh hơn.
    Chung_trinhquang
  4. mex

mex Thành viên quen thuộc

Trời.Buồn nhỉ.Em chỉ có ít tiền thôi nên chỉ mong đi đước Campuchia.CÒn đi xuyên việt rồi đi Campuchia thì chắc đi xong "xuyên việt" thì chắc em xuyên về nhà luôn.Hết cả Campuchia.Em thì mới có ý định đi bụi lần đầu nên phải hỏi han kỹ càng.Em cảm ơn bác quan tâm nhé.
  5. akaay

akaay Thành viên mới

Báo cáo các bác!Em cũng thích đi Campuchia lắm nhưng mà chưa nghĩ được ra cách để đi!
    Điều kiện hiện có của em là có bằng lái ô tô hạng B2 (thâm niên lái xe là 2 năm và lái đi nhiều nơi rồi chứ không giống một số người có bằng mà chưa lái xe bao giờ)nên có thể lái xe đi khắp nơi(xe thì thuê cũng ổn mà!)Đợt 30/4 này em vừa sang Lào nhưng không vào sâu được vì xe ô tô không có Transit!
    Ý kiến của em là thuê xe đi sang bên Campuchia, nhưng qua cửa khẩu nào thì em lại chưa biết, nếu qua Mộc Bài thì xa vãi tè!
    Qua LÀo rồi sang thì có vẻ khủng khiếp quá!Có ái có cao kiến gì không?
  6. jameguide

jameguide Thành viên mới

Chào cậu mình nghĩ là đi Otô tốt nhất thì phải đi qua Mộc Bài Thôi, vì từ Mộ Bài vào PP thì đâu là cửa khẩu bằng đường bộ ngắn nhất từ Tp. HCM, và nó thuận tiện xe otô nhất. Bạn có ý định lái xe otô từ VN qua hi hi hi mà thuê cả oto ở Vn đi và về, thì mình xin có ý kiến.
    Nếu tính cả chi phí thuê xe, thủ tục pháp lý để qua cửa khẩu... nhập cảnh... thì tốt nhất bạn đi xe buýt qua đó, còn thích đi bằng xe riêng mà muốn dợt tay lái lục thì cứ alô trước hoặc qua đến PP ra chợ trời oto mua 1 con giá cực bèo, chạy hchán rồi khi về đến cửa khẩu thế nào cũng có người thu mua lại ( hi fhi, họ mau sau đó rã ra bán phụ tùng vào VN, Nếu cậu mà rành về otô và lựa được nững con chiến thì còn lãi to nữa ( cái này tớ có thử rồi, lãi cũng khá khá hi fhì... cả xe máy nữa nhưng tiện cái là cso ottô đi chơi sướng lắm...
    Chúc bạn thành công.
    jameguide
  7. vuhuonganh

vuhuonganh Thành viên mới

W0W! Cám ơn các bác nhiều! Nhà em cũng định đi theo tour Campuchia của Lửa Việt. Em rất thích đi theo kiểu Open Tour của Sinh Cafe, nhưng chỉ sợ các cụ không chịu khổ được thôi. Cho em hỏi đường xe buýt từ SG vào đến Phnômpênh đi có ngon kô? Và mất khoảng mấy tiếng? Em cám ơn nhiều
  8. akaay

akaay Thành viên mới

Bác jameguide ơi!Cho em hỏi cái
    -Bác bảo alô trước thì alô cho ai ạ?
    -Giá con ô tô bên Cam bao nhiêu mà bác bảo bèo?
    Em nói thật là em thấy bác có vẻ chuyên nghiệp lắm nhưng mà em muốn tham khảo kỹ hơn tí ti!Đợt em sang Lào là gần như bị Bộ đội Biên phòng và Hải quan VN đẩy sang Lào!Trong đoàn em có người không có Hộ chiếu thế mà bộ độ biên phòng dắt sang cửa khẩu Lào bảo cho sang!May mà em tỉnh táo còn đóng dấu nhập cảnh xuất cảnh kô tiêu mất cái HC!Tí nữa là con ô tô em thuê kô về được VN đấy!Em đang hy vọng bọn ở Mộc Bài cũng thế!Nhưng nghe bác nói thì vãi tè rồi!Xin bác chỉ giáo thêm với!Thanks bác nhiều!
  9. chya

chya Thành viên mới

Bus di Cambodia co nhieu lam, xin nhat la cua Traphaco gia 145.000 VND, di xe Mercedes 50 ghe, khong transit o Moc Bai. Toi cua khau, chi viec ngoi choi, nha xe lo het thu tuc o cua khau cho minh. Xuat phat o Sg luc 6h toi Phnom Penh khoang 12h30
    May cai loai con lai gia 4.5 Us, nhung xe hoi beo, transit o Moc Bai, tu lam thu tuc giay to o ca 2 cua khau, sau do bang qua bien gioi co xe don.
    Dung ngac nhien neu bi nhan vien hai quan Cambodia xin tien uong cafe bang tieng Viet kha soi !!!
    Visa nhap canh chia lam 2 loai : tourist : 20 USD, business : 25. nen chuan bi o saigon neu co du thoi gian. Neu khogn co thoi gian thi cu len duong, nha xe Traphaco lo duoc het, nhung chi co 1 gia duy nhat 25 USD, anh nao da co visa san thi cung phai dong them 30000 VND goi la le phi !
    Khach san beo nhat toi biet la The Angkor International Hotel, #38-50 duong so 148, Phnom Penh, tele : 023-217609. Noi truoc nha, toi chua tung o chi nghe noi va doc quang cao va co di ngang qua do, mot khach san khogn he nho chut nao ! chang biet service the nao, nhung chac cung co may khu pham Ngu Lao, Bui Vien .. o saigon.
    Lai xe xuyen bien gioi la hong co dau nha, tru phi co giay phep cong vu, voi lai luu y gium gia xang o Phnom Penh la 3300 riel / liter (4000 riel = 1 usd). Hon nua cho co dai bien minh thanh mon moi beo cho du loai nhan vien cho sac phuc o Cambodia, tui no rat gioi danh mui VietNam va Cambodian, ma khoi qua, tui no chi khoai 2 loai thit do thoi. Nhung cai vu mua xe ve bien gioi ban thi chua co kinh qua, anh ban nay luc nao co co hoi lam chuyen di khac hu'' gium mot tieng nha ! Cam on truoc
  10. karam

karam Thành viên mới

Các bác ơi! em đọc bài các bác viết rất hay a! nhưng khốn nỗi hè năm trước em lại đi xuyên việt rồi ạ! bây giờ mà đi laị thì không có xiền! híc mà với tình hình bàn bạc trên diễn đàn thế này thì mùa quýt mới đi được a! thế nên bác nào có ý định đi thì post cho em xin cái số điện thoại để em liên lạc chúng ta gặp nhau cái nhỉ? XIn chân thành cám ơn các bác!