1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Campuchia tháng 8 tìm bạn đồng hành

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi casauvn, 07/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. casauvn

casauvn Thành viên quen thuộc

Campuchia tháng 8 tìm bạn đồng hành

Đầu tháng 8 được nghỉ 1 đợt khá dài nên mình quyết định đi Cam sau mấy lần bị hụt. Tiếc là ngó qua chẳng có đoàn nào đi tháng 8 để đi cùng cả nên đành lập topic kêu gọi xem có ai rảnh từ khoảng 4 đến 19 tháng 8 không thì đi cùng cho vui Đi 1 mình chán chết

Hiện giờ đang tham khảo topic của các đoàn đi trước, lịch trình cụ thể thì tuỳ thuộc vào mọi người đi cùng vì về thời gian thì tớ rảnh khá nhiều trong tháng 8

Post truớc 1 vài thông tin tìm được nhé
    Trích bài của chị Shachou bên nhà F117 vừa đi Cam đợt 30-4 vừa rồi :
    " Nhặt nhạnh được cái bản đồ cực hay. Gửi bà con ngắm nghía trước địa hình. Sau khi soi theo cái bản đồ và xem tài liệu bác củi gửi.
    Em thấy quãng đường mà người ta đưa ra cho lộ trình 3 ngày trong đó có vẻ hợp lý.
    Có thể đi hết các địa điểm của khu Angkor Wat và Angkor Thom
    Lộ trình 3 ngày trong đó như sau:
    FOR THREE DAYS
    first day
    morning
    The Bayon, the terrace of the Leper King, Tep Pranam, Prah Palilay,
    the Royal Palace, the Baphuon
    Distance - 20 kilometres.
    afternoon
    The Kleang and Prah Pithu, the Victory Gate, Thommanon, Chau Say,
    Takeo, on returning Phnom Bakheng
    Distance - 26 kilometres.
    second day
    morning
    The Grand Circuit, with a visit to Pre Rup, Mebon, Ta Som, Neak Pean,
    Prah Khan (traversing from east to west)
    Distance - 37 kilometres.
    afternoon
    Prasat Kravan, Ta Prohm (traversing from west to east), Banteay Kdei
    (traversing from west to east), the terrace of Srah Srang.
    Distance - 26 kilometres.
    third day
    morning
    Banteay Samre, Banteay Srei
    Distance - 70 kilometres.
    afternoon
    Angkor Wat
    Distance - 12 kilometres
    Bản đồ đây ạ. Mời bà con tham khảo:
    [​IMG][​IMG]
  2. ltgbau

ltgbau Thành viên gắn bó với ttvnol.com

topic này có vẻ jống vụ rủ dê Hà Jang
    sắp tiêu rồi
  3. casauvn

Rủ rê đi Hà Giang nhé và nếu có những bài cho ý kiến giúp đỡ hoặc tham gia cùng chuyến đi chứ ko fải spam như bài của bạn thì topic ko tiêu đâu

Thêm 1 ít thông tin từ tuyến đường HCM sang Cam
    Trích từ bài của chị Shachou
    Chuyến SGN-PNP theo lịch của Mai Linh bus là có 2 chuyến sáng 7g00 và 8g00.
    Tốt nhất là đi chuyến 7g00, khoảng 1 tiếng 30 phút hoặc 2 tiếng là sang đến cửa khẩu.
    Mai Linh họ sẽ lo thủ tục làm visa cho mình, bạn chỉ cần nộp hộ chiếu và 24USD sau đó vui lòng xuống xe vác hành lý xuất nhập cảnh sau đó đi tuồn tuột qua cửa khẩu .Ngồi đợi ở 1 quán ruột của Mai Linh bên cửa khẩu Bavet khoảng 20 phút sẽ có người cầm hộ chiếu đã có visa đến trả tận tay.
    Khuyên bạn thành thật không lên lấy visa tại Hà Nội hay HCM, vì việc lấy visa ở cửa khẩu quả thực là quá dễ dàng.Như bên Mai Linh họ cũng có quen biết nên thấy chạy nhanh hơn các đoàn khác.
    Tuy nhiên có 1 cái dở là xe Mai Linh là xe 16 hoặc 24 chỗ thôi.
    Ngoài ra nếu bạn đi từ tháng 6 thì Mai Linh sẽ có xe 45 chỗ chạy từ HCM. Gía vé thì Mai Linh có vẻ rẻ hơn so với các hãng khác.
    Vé khứ hồi mua vô tư, 1 chiều là 11$, khứ hồi 21$ .(Hôm trước là đoàn mình mua 21 người nên không biết mua lẻ có được giảm xuống như thế không.)
    Bạn tham khảo thêm các thông tin dưới đây nhé!
    A. Cty Mai Linh
    Mai Linh khai trương tuyến vận tải xuyên Việt: TP.HCM - Siem Reap (Cambodia)
    Ngày 18/03/2007 Công ty Mai Linh (dịch vụ vận tải hành khách Open-Tour) khai trương tuyến vận tải xuyên Việt: TP.HCM - Siem Reap (Cambodia);
    1. Lộ trình:
    Phnôm-phênh: khởi hành tại TP.HCM lúcf* Việt Nam (TP.HCM) 7h00, đến Phnônh-pênh lúc 13h30
    Siem-Riep: 14h00 từf* Phnônh-pênh Phnônh-pênh đi Siem-Riep
    2. Giá vé: 18 USD: bao gồm phần ăn + nước tinh khiết + khăn lạnh (chưa gồm phí Visa: 24 USD)
    3. Địa điểm bán vé:
    * 157 Đào Duy Anh, P. 9, Q. Phú Nhuận, TP.HCM ?" ĐT: (08) 8 477 888
    * 176 Nguyễn Văn Trỗi, Q. Phú Nhuận, TP.HCM ?" ĐT: (08) 8 44 8 8 66
    * 64-68 Hai Bà Trưng, P. Bến Nghé, Q.I, TP.HCM?" ĐT: (08) 8 29 79 79
    4. Số chuyến: 04 chuyến/1 ngày
    Trước đó, Mai Linh đã mở tuyến TP.HCM - Phnom Penh, giá vé 11 USD/lượt/khách với 4 chuyến/ngày, khởi hành lúc 7 giờ, 8 giờ, 13 giờ và 14 giờ 30.
    B.Sapaco
    Công ty xe khách Sài Gòn
    500 Nguyễn Đình Chiểu Q.3 TP.Hồ Chí Minh
    197 Phạm Ngũ Lão Q.1 TP.Hồ Chí Minh
    Tên: Mr. Nguyễn Văn
    Điện thoại: (84.8) 8322038
    Fax: (84.8) 9203624
    Email: sapacotourist@sapacotourist.com
    http://sapacotourist.com
    Bọn tớ đang có 2 nữ đi từ HN, thời gian xuất phát và phương tiện đi vào HCM có lẽ sẽ khác nhau nên hiện giờ bọn tớ đang muốn ngày 15-8 xuất phát từ HCm ( nếu ko thể cùng xuất phát từ HN )
    Được casauvn sửa chữa / chuyển vào 11:20 ngày 07/07/2007
  4. hoainamdakao

hoainamdakao Thành viên mới

anh vua hoi Mai linh, ve khu hoi SG-PNP la 21 usd , ve PNP - SIEMR la 7usd neu mua o SG , nhung mua o PNP thi chi co 4usd thoi, a nghi tui em nen mua ve khu hoi SG-PNP, den PNP neu o o lai choi thi mua ve PNP- SIEMR khu hoi hoac 1 chieu deu duoc . vay la 29 usd , tiet kiem duoc mot it roi nhe. Gio khoi hanh giua SG-PNP va nguoc lai deu nhu nhau. Gio khoi hanh o PNP di SIEMR va nguoc lai cung vay : mot chuyen 7g00 sang va mot chuyen 14g00 chieu. Chuc cac em mot chuyen di vui.
  5. casauvn

Cảm ơn anh ạ , đoàn chị Shachou đi về phản ánh khá tốt về Mai Linh nên bọn em định đi xe của Mai Linh mà quên mất chưa đt check lại thông tin xem có gì thay đổi không
    Tiếp thông tin về Cam nhé vẫn từ bài của chị Shachou
    Xe Mai Linh được đánh giá như sau.
    Ưu điểm : Dịch vụ visa làm nhanh hơn các đoàn khác ( 24$/người). Các đoàn khác vẫn đang đứng đợi mà đoàn của xe Mai Linh đến sau đã thấy lướt đi vù vù.Nếu như đoàn của mình là 21 người vừa đủ chỗ của 1 xe luôn nên toàn là ta với mình, tha hồ mà buôn.
    Gía vé rẻ ( đoán thế) HCM- PNP 11$/chiều ( Bao gồm phần ăn, nước, khăn lạnh).Khứ hồi : 21$. Không hiểu đoàn mình đông nên được giá đó hay các đoàn đều vậy. Ngoài ra đoàn mình còn dược trừ thêm 5% phí hoa hồng nữa.
    Nhược điểm : Xe từ HCM- PNP là xe 24 chỗ nên đi có vẻ khá mệt hơn so với xe to.
    Các bạn có thể xem thêm địa chỉ của xe ở trang 71.
    Điểm chú ý ở đây:
    Không nên làm visa sẵn ở Hà Nội, vừa tốn tiền, vừa mất thời gian, sang cửa khẩu chỉ việc đưa hộ chiếu và 24$ , ngồi chờ là xong.
    Bài 2: Quãng đường từ SGN ?"Siemriep
    6g45 đoàn chúng tôi khởi hành từ SGN.
    Khoảng tầm 2 tiếng sau là đến cửa khẩu Mộc Bài.
    Đầu tiên là thủ tục xuất cảnh, trên xe cả đoàn đã thu hộ chiếu lại đưa cho lái xe Mai Linh ,đến đây mọi người mang hết hành lý xuống xe, đi qua nơi làm thủ tục xuất cảnh.
    Nhân viên Mai Linh cầm hộ chiếu đi đóng dấu xuất cảnh rồi gọi mình ngay ở cửa xuất cảnh. Họ gọi tên từng người, phát hộ chiếu, đi qua cửa rồi lại đưa hộ chiếu lại cho nhân viên Mai Linh đợi ngoài.
    Sau đó lên xe, đi khoảng 1km nữa là đến nơi làm thủ tục nhập cảnh. Hình như là có màn xuống xe kiểm tra hành lý tại đây nữa. Nhân viên Mai Linh đưa hộ chiếu cho anh nhân viên người Cam, anh gọi tên từng người 1 đi lướt qua chỗ anh ý rồi bước thẳng vào xe đợi ngay đằng trước. Thế là xong thủ tục xuất nhập cảnh. Đến tận lúc ra ngồi quán nước bên đất Cam, bên cửa khẩu Bavet mới biết là các thủ tục đã xong. Sau đó chỉ đợi 30 phút lấy hộ chiếu đã kèm theo Visa.
    Quang cảnh thay đổi hẳn, đúng chất Cam khi chúng tôi đi đến phà Nek luông, trong khi chờ được qua phà, nhìn cảnh người bán hàng rong, ăn xin, những món ăn mà đã nghe dân ttvn nhắc đến rất nhiều ( ốc ngâm muối rồi phơi khô ăn, chim sẻ quay nướng gì đó?)
    Đoạn đường sau đó được gọi là đường 2 trong 1: đi ô tô nhưng cảm giác đi xe ngựa. Đoạn đường này thực ra là họ đang thi công dang dở nên chắc khoảng 1 năm nữa các đoàn khác đi chắc là sẽ khác.
    Đến Phnômpênh là 12g30, cả đoàn đổ bộ xuống văn phòng Mai Linh đổi tiền, ăn trưa ở quán ngay gần đó ( 3000Riel/người (12.000VND)
    Gìơ xe nối chuyến là 13g00 nhưng thực tế còn đợi xe sau đến nên 14g30 xe mới khởi hành.Tranh thủ thời gian chờ ở đó 1 số thành viên chạy ra quán hoa quả gần đó mua hoa quả. Thật bất ngờ với giá măng cụt : 3000-3500 Riel/kg (12000-14000VND
    Xe đi khoảng 1g30 xe lại nghỉ giải lao ở quán dọc đường vì có 1 số khách trưa kịp ăn trưa. Tại đây đoàn chúng tôi háo hức thấy 1 quả lạ, hình dáng hơi bẹt, bên trong màu trắng, phía ngoài là 1 vỏ mỏng cứng. Hỏi ra mới biết đó là trái thốt nốt, bình thường trái này như kiểu quả dừa nhỏ, màu nâu đen nhưng tách ra mới được mấy múi nhỏ có vỏ bọc như thế.
    1000riel cho 1 túi với khoảng 6,7 múi như vậy. Ăn chỉ có 1 vị man mát chứ cũng không đặc biệt lắm, Bài sau tôi sẽ cố gắng gửi cùng hình ảnh để bà con đỡ phải tưởng tượng.
    Xe lại tiếp tục lên đường sau khoảng 1 tiếng nghỉ , quãng đường từ đây cũng còn khá xa ( 180km nữa mới đến Siemriep). Đoạn đường từ đây cũng khá đẹp, chỉ mỗi tội trời xâm xẩm tối, dân tình liên tục dắt trâu bò qua đường nên 2 bác tài thi thoảng lại phải phanh gấp làm cho tốc độ xe cũng bị chậm đi rất nhiều. Đi qua 1 đoạn đường, 1 bạn trên xe tinh mắt phát hiện ra những chấm sáng trên bầu trơờ, không phải là sao. Hỏi bác tài mới biết là họ đang thả đèn ***g, họ đốt những cái đèn có vẻ khá to.
    20g30 chúng tôi mới đến được Siemriep, nhờ bác tài đưa về khách sạn, bồi dưỡng 1 chút cho vui vẻ, đoàn chúng tôi tranh thủ tẩy trần rồi rủ nhau đi ăn. Từ đây mọi chuyện mới bắt đầu có những điều hay. Các bạn hãy chờ bài tiếp theo nhé!
  6. hanhi80

hanhi80 Thành viên mới

các bạn fix ngày lại chắc chắn xem, tớ cũng muốn đi cùng mà cuối tháng 8 đi thì tiện hơn, tớ ở SG nhé...
  7. jungletran

jungletran Thành viên mới

Tớ đang định 2.9 đi kêt hợp với đợt nghỉ QK. Các bạn thấy thế nào? Nếu ok chúng ta sẽ cùng bàn kĩ về lịch khởi hành luôn.
    Tớ thì chắc chắn sẽ đi rồi, nhưng có bạn đồng hành thì thuyệt, còn ko thì lại mình ta với ta thôi....
  8. casauvn

cảm ơn các bạn quan tâm sang tháng 9 thì tớ chắc chắn ko đi được rồi nghỉ đợt 2-9 sợ ko đủ để đi từ Hn vào HCM rồi đi Cam
    @ Hanhi80: bọn tớ đang có 2 nữ đi từ HN, bạn tớ được nghỉ từ 10 đến 19 nên thời gian đi sẽ vào khoảng đấy, thời gian xuất phát có thể là 15 từ HCM hoặc 12 từ HCM tuỳ thuộc vào việc sau này nếu mọi nguời cùng tham gia vào chuyến đi thì bọn tớ sẽ dịch chuyển lịch có gì bạn tham gia cho vui nhé
  9. footprints07

footprints07 Thành viên mới

Các bạn có thể tham khảo thêm chuyến đi Siem Riep của mình hồi tháng 4 ở đây:
    http://blog.360.yahoo.com/blog-L.r5k2Q5dKibqBwLfdNiKST3xw0-?cq=1&l=61&u=62&mx=62&lmt=5
    Đã học hỏi rất nhiều kinh nghiệm từ các bạn trong diễn đàn này nên phải trả nợ bằng những gì thu lượm được:D
    Chúc các bạn đi nhiều, đi khỏe và nhiệt tình chia sẻ!
  10. noi_la_lam

noi_la_lam Thành viên mới

cho mình 1 suất đi cùng với nhé!mình ờ Sg và chưa đi làm nên rảnh toàn màu,mọi người sắp xếp sao thì mình theo cũng đc nha!đang kiếm ai đi cùng may là thấy topic này,mừng hết lớn!