1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

(Cần giúp đỡ) Thắc mắc du học-ngành kinh tế

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi linhna105, 10/05/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linhna105

linhna105 Thành viên mới

Chào mọi người!
    Em vừa mới tốt nghiệp ngành Quản trị kinh doanh ( Du lịch)-ĐH Kinh Tế tp.HCM với điểm tb 7.3, có làm luận văn tốt nghiệp. Em đang lên kế hoạch du học Đức, có một số thắc mắc mong mọi người giúp đỡ:
    1. Em muốn sang học lại đại học, nhưng nghe mọi người bảo xin theo diện đó khó hơn xin master, mn có thể giải thích rõ hơn giúp e dc không? cách thức xin ntn thuận lợi nhưng e vẫn dc học đại học.
    2. Mn có thể tư vấn giúp e trường dh kinh tế nào ok, học phí free ở Aachen hoặc gần đó ko?
    3. Em không bik mình có nên tiếp tục theo học ngành kinh tế ở Đức ko? Nếu chuyển ngành thì e nên chuyển ngành nào cho phù hợp ( cho con gái), để có thể vừa dễ xin visa, vừa phù hợp với nước Đức. Nếu vậy thì trường nào ok mà cũng ở Aachen hoặc gần Aachen.
    4. Đối với trường hợp của e, thì điều kiện để xin nhập học thì cần bằng tiếng Đức tới level nào để qua, rồi tiếp tục học tiếng bên đó?
    5. Và có thể cho e xin kinh nghiệm trong việc phỏng vấn APS đối với trường hợp của e, những khó khăn hay vấn đề gì cần phải lưu ý!!!

Em xin cảm ơn!
    Lần cập nhật cuối: 10/05/2014
  2. Phung Vuong

Phung Vuong Thành viên quen thuộc

Cái forum này như nắng hạn gặp mưa rào, lâu lâu mới thấy có bạn nữ dạo vào :D Cứ yên tâm các anh ở đây sẽ tận tình tư vấn luôn.

Xin Zu Master rồi sang bên Đức bỏ, lấy Zu Đại học rồi học thôi. Nếu bạn muốn học chương trình tiếng Đức thì ở VN học tới B1 là được, đăng kí khóa cấp tốc Goethe tầm hơn 6 tháng là xong.

Mình cũng từng phỏng vấn APS rồi, ai cũng như ai là lo lắng trước khi thi nhưng thi xong mới biết nó quá dễ luôn. Quan trọng tiếng Anh ok 1 tí là được, kiến thức học ở mức căn bản chứ k chuyên sâu gì cả. Bạn vào link đây để tìm kinh nghiệm nhé: http://ttvnol.com/threads/chia-se-phong-van-aps-2013.851486/
  3. linhna105

linhna105 Thành viên mới

Thanks anh nhìu!
    vậy là a cũng bên ngành kinh tế hen! thật sự e rất lo lắng, vì số môn học gần 50 môn, mà học qua lâu thì hok còn nhớ j nhìu. e đang bắt đầu soạn nội dung chính của từng môn bằng english, nhưng có vẻ hơi khó. giáo trình toàn là tiếng việt. a có thể chia sẻ e cách soạn nd tiếng anh được hok? từ nd tiếng việt rồi dịch ra, hay tìm ntn ạ?!!!
    thanks a! :)
  4. Phung Vuong

Phung Vuong Thành viên quen thuộc

Lên wiki đánh tên môn học bằng tiếng Anh ra, ai cũng học ở wiki hết mà. Tất nhiên là phải biết môn này mình học gì, tất cả chỉ là định nghĩa cơ bản thôi à.

Ngoài ra có 3 môn bắt buộc phải học kĩ tí là Kinh tế vi mô, vĩ mô, xác suất thống kê. Mình có mẹo là cứ nói đi học Master Marketing, người ta sẽ hỏi xung quanh về Marketing và Advertising rất cao. Cái này rất dễ chém hen, cứ học Marketing mix (4p).
  5. pphuong

pphuong Thành viên mới

cho mình hỏi ké chút nếu học tiếng đức đến B1 liệu có pv APS bằng tiếng đức đc ko?
  6. linhna105

linhna105 Thành viên mới

hj... thanks a nhìu!^^
  7. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

1. Học lại ĐH xin visa sẽ khó hơn, bạn có thể xin nhiều Zu, cầm Zu master đúng ngành đi xin Visa, sau khi sang Đức thì học lại ĐH tùy bạn. Bạn có thể học dự bị hoặc luyện thi DSH để vào đại học, master thì nhiều cơ hội học bằng tiếng Anh sẽ nhanh hơn trong khoản học tiếng.
    2. bạn có thể thử các trường ở Aachen Koeln Duesseldorf...
    3. Ngành học để bạn xin Visa ở VN không có nghĩa là ngành bạn sẽ phải sang Đức học, bạn hoàn toàn có thể xin Zu đúng ngành của bạn để làm Visa cho tiện rồi lấy Zu khác đi học. Còn ngành "hợp" với nước Đức thì chắc là Machinenbau, công nghệ sản xuất bia với Wurst :))
    4. Thường là ZD
    5. Trường hợp của bạn thì mình chưa thấy khác gì các trường hợp khác cả, bạn chịu khó vào topic APS đọc nhé (lội vài trang chắc thấy).
  8. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

được, nếu bạn không tự tin có thể đăng ký pv bằng cả Anh lẫn Đức.
  9. linhna105

linhna105 Thành viên mới

Thanks Aliencc nhiu hen! :)
  10. Uyen Nguyen

Uyen Nguyen Thành viên mới

Chào mọi người!
    Em cũng tương tự như bạn lập topic này, e chuẩn bị tốt nghiệp DH Kinh tế Tp.HCM chuyên ngành kế toán, điểm tb khoảng 7.3 luôn. Hiện e có dự định học Master ở Đức bằng tiếng Anh. Anh chị cho e hỏi một số vấn đề:
    1. Em có thể chọn chương trình học trong phạm vi khối ngành kinh tế như finance, tax, economic policy ... chứ không nhất thiết phải là ngành đã học ở vn đúng không ạ?
    2. Em có người thân ở Dortmund, nhưng một số chương trình e tìm được thì toàn là trường tư với học phí 6000e/hk, em thì định tìm trường free học phí. Anh chị có thể giới thiệu cho e trường nào ở Dortmund mà free hoặc gần đó cũng dc có c/trình master ngành kinh tế.
    3. Nếu ở Dortmund không có thì đối với các bạn học kinh tế trường nào ở Đức là phổ biến? Dễ xin Zu, dễ gia hạn visa?
    4. Em dự định học bằng tiếng Anh, vậy thì e chỉ cần học tiếng Đức để biết thêm chứ không yêu cầu phải có bằng đúng không?
    Em xin cám ơn ^^