1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Cần giúp đỡ] Thắc mắc về vấn đề du học Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi FaustXIII, 21/09/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. FaustXIII

FaustXIII Thành viên mới

Các điều kiện để được nhập học tại Đức đã được Hội nghị bộ trưởng văn hóa các bang của Đức
    quy định lại và có hiệu lực từ ngày 15.03.2009 như sau:

 đã tốt nghiệp đại học (có viết luận văn tốt nghiệp) hệ chính quy bốn năm trở lên của một trường
    đại học được công nhận tại Việt Nam thì được học thêm một ngành đại học khác hoặc học tiếp cao
    học.
     đã tốt nghiệp đại học (không viết luận văn tốt nghiệp) hệ chính quy bốn năm trở lên của một
    trường đại học được công nhận tại Việt Nam thì được nhận thẳng vào đại học theo ngành học ở Việt
    Nam.

Ý mình là hỏi về cái này mọi người ạ :( trường hợp của mình tốt nghiệp Đh ko viết luận văn tốt nghiệp thì có cách nào để chuyển ngành được không vậy :(
  2. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

em nghĩ bác nên thử bewerbung đi ..., hên xui có zu là xong. cơ mà cũng khó ...

vì trường hợp 1 , bác ko thuộc về khối học kỹ thuật, hoặc khối học năm năm

trường hợp 2, bác không phải là sinh viên top trong lớp , vì thế mới phải thi tốt nghiệp
  3. akikobuki

akikobuki Thành viên mới

hix, e thấy ở trường e thì cả trường đều phải thi tốt nghiệp mặc dù có làm luận văn, thuộc dạng top ở trong lớp hay khoa thì đều phải thi hết bác ah. Nhưng được cái thi tốt nghiệp chỉ có mỗi môn tư tưởng HCM đề mở =))
  4. la__bat__vi

Vậy chắc bác học trường có liên quản nhiều về dân giàu , nước mạnh, xã hội phồn vinh .. gia đình lục đục rồi ....
  5. donhung2012

donhung2012 Thành viên mới

Chào mọi người, Mình muốn hỏi chút là. Hiện tại mình đã tốt nghiệp đại học luật hà Nội. Đang chuẩn bị phỏng vấn APS tháng 11 này để làm hồ sơ học thạc sĩ ở Đức. Mình muốn học thạc sĩ về quản trị nhân lực, hiện tại thấy yêu cầu về số tín chỉ túy lũy là tối thiểu 180. Mình đang thắc mắc ở việt nam, nhìn chung đào tạo đại học là 130 tín chỉ. vậy tín chỉ ở đức và việt nam khác nhau như vây, có ảnh hưởng j ko^^
  6. la__bat__vi

hình như bác có vẻ hiểu sai con số 180, con số này dành cho sinh viên bên đức hệ bachelor, tức học khoảng 3 năm. Và có khoảng 180 CP. Trung bình mỗi ky là 30 CP. Bác bảo Việt nam đạo tạo đại học tới khi tốt nghiệp mà chỉ có 130 CP thì em thấy hơi ngạc nhiên ... vì số CP việt nam bao giờ cũng nhiều hơn nước ngoài ...., tuy nhiên do trừ đi một số CP ko thuộc môn học được công nhân thì mới giảm sút ... Về nguyên tắc học xong chả hạn như dhbk hà nội là tầm xấp xỉ 300 CP đới.
  7. April15

April15 Thành viên tích cực

180 tín chỉ là con số chuẩn của hệ tín chỉ ECTS, nhìu trường đòi hỏi bác phải có số tín chỉ thực tập, tức là 210 tín chỉ. Nếu bác ko đủ 210 tín chỉ mà chỉ có 180 tín chỉ, trường sẽ yêu cầu bác đi thực tập vào hoc kỳ 3 của khóa học thạc sĩ

Và hầu như tớ cũng thấy o VN học nhìu tín chỉ hơn, nhưng số tín chỉ về chuyên môn ngành học của bác (bao gồm các môn đại cương như Toán cao cấp, logic học, tiếng Anh...v.v..) phài là 180 tín chỉ, ko bao gồm mấy môn kiểu lịch sử đảng với tư tưởng tư tiếc gì đấy, số tín chỉ đấy nó ko tính đâu
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    180 tín chỉ là con số chuẩn của hệ tín chỉ ECTS, nhìu trường đòi hỏi bác phải có số tín chỉ thực tập, tức là 210 tín chỉ. Nếu bác ko đủ 210 tín chỉ mà chỉ có 180 tín chỉ, trường sẽ yêu cầu bác đi thực tập vào hoc kỳ 3 của khóa học thạc sĩ

Và hầu như tớ cũng thấy o VN học nhìu tín chỉ hơn, nhưng số tín chỉ về chuyên môn ngành học của bác (bao gồm các môn đại cương như Toán cao cấp, logic học, tiếng Anh...v.v..) phài là 180 tín chỉ, ko bao gồm mấy môn kiểu lịch sử đảng với tư tưởng tư tiếc gì đấy, số tín chỉ đấy nó ko tính đâu
  8. akikobuki

akikobuki Thành viên mới

ở vn những khóa từ trước năm 2007 thì phải tích đủ 210 tín chỉ mới được ra trường còn đến khóa bọn e từ năm 2008 thì số tín chỉ giảm xuống còn 125 tín chỉ, giáo dục quốc phòng, thể chất k tính. Chỉ cần học đủ các môn bắt buộc và học thêm các môn tự chọn cho đủ 125tc với điểm trung bình tích lũy trên 2.0 là đc ra trường.
  9. FaustXIII

FaustXIII Thành viên mới

Có cao nhân nào giúp mình với :(
  10. April15

April15 Thành viên tích cực

theo mình biết, những trường ko theo hệ tín chỉ thì chỉ chọn những sinh viên top làm đề án tốt nghiệp thôi, còn lại thi tốt nghiệp hết. Đó là quy định mà. Mình có bạn ở DH Kinh Tế, Kiến Trúc, ... đều nói muốn làm luận văn thì chỉ nằm trong top 10% của khóa

Đó là thời 8x của mình như thế. Còn mấy bạn sau này thì mình ko rõ quy định như thế nào. Cơ mà nếu các bạn ko làm luận văn thì các bạn cứ kiếm trường nào ít người vào apply thử xem sao, vì thường ít người vào nên nhân viên tuyển sinh của họ có thể ko biết các quy định như vậy dành cho sinh viên quốc tế và có thể bạn được chuyển ngành. Mình chỉ nói có thể thôi,chứ ko nói chắc chắn. Không phải ai cũng biết hết tất cả các quy định của Đức, có thể nếu bạn đáp ứng được yêu cầu của họ là ok thôi :D