1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần góp ý về việc học tiếng Đức..

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi rooney91, 17/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Nghe, nói em không đến nỗi quá tệ nhưng viết thì rất kém, điển hình là lỗi chính tả nhiều và thường lặp lại những lỗi rất ngớ ngẩn..

Vậy làm thế nào để cải thiện tình hình? Nhiều khi cái điểm chính tả kéo Gesamtspunkt của em xuống thảm hại lắm :(
  2. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

Bạn thử ví dụ lỗi của bạn xem nào ?
    Oder đánh nguyên cái bài schreiben của bạn lên đây ý
  3. rooney91

rooney91 Thành viên mới

khó nói lắm, vì tất cả các Kontrolle của mình đều bị thu lại mà...

Nhưng ví dụ là thế này, cùng một cái từ Periode, chỗ mình ghi là Periode, chỗ mình ghi là Period..

Nhiều lỗi nữa, ví dụ như giống, cách, adjective endungen, mặc dù là mình nhớ hết các quy tắc, nhưng đến lúc viết toàn bị chỗ đúng chỗ sai..

Còn nữa, không hiểu sao, trên lớp mình nghe giảng tương đối tốt, nhưng khi r e den với bọn Đức thì khả năng nghe và nói kém hẳn :(((((((((((
  4. pear_pink_rose91

Cái lỗi viết sai từ kia là do cẩu thả thôi mà :))

Giống của danh từ thì học dần bằng cách tra từ điển, mỗi lần tra thì đánh dấu vào, lần sau tra lại biết mình đánh dấu mấy lần, dần dần là thuộc đc. Đó là lý thuyết trên đại học của tớ đấy =)), còn bản thân tớ thì hay dùng bừa, thường là đúng nhưng từ nào ko chắc thì vẫn tra lại.

Điểm schreiben ko bị ảnh hưởng quá nhiều bởi lỗi diktak đâu, trừ khi bạn sai vài chục lỗi @-) cái chính là văn phong và inhalt ý bạn, bạn thử xem lại xem...

Khả năng giao tiếp với ng Đức kém là do phản xạ chưa nhanh, cái này cũng cần time :)), kiếm em nào ng đức mờ tán thì trình lên nhanh lắm [:D]

Típp khi làm bài schreiben của tớ là dựa vào yêu cầu đề bài, nó có 4 stichpunkte thì phải viết đủ cả 4 cái đó, yêu cầu có những stickwoerte nào thì ko được thiếu, và phải phân biệt đc các loại văn bản khi viết. Tớ hay dùng các câu và từ đơn giản, dùng nhiều nebensatz, tớ nghĩ ko nên dùng các cấu trúc quá rắc rối mà mình chưa nắm chắc, dễ sai lắm.

chốt lại là cái gì cũng cần có thời gian, đừng xoắn quá kẻo lại suýt tu nhầm chai nước mắm như hôm nay đới :))
  5. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Mình học kiểu này bạn ạ, cho một bài viết và nghe, trả lời câu hỏi..

Về ý chính của câu hỏi, tức là điểm Inhalt, kỳ vừa rồi mình được 2 con 1 ..

Nhưng vì khi viết cái inhalt cái đó ra , toàn bị sai tùm lum nên điểm Korrektur là 4.

Ờ chỗ mình, người ta tính, Gesamtspunkt cao nhất là nhỏ hơn korrektur 1 điểm, ví dụ korrektur 4 thì max GPunkt là 3, bất kể Inhalt tốt tới đâu..

Thế nên cay đắng lắm =((
  6. pear_pink_rose91

Thế thì ko còn cách gì khác là viết chậm và viết cẩn thận ngay từ đầu, vì thường đọc lại ko nhận ra lỗi sai của mình đâu ^^
  7. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Mỗi ngày viết 1 bài sáng mang đến cho cô giáo chấm
  8. Noah.Nguyen

Noah.Nguyen Thành viên quen thuộc

Giao tiếp vs bọn Đức bác phải đi đập phá ăn chơi vs chúng nó thì mới giao tiếp nhanh lên trình được :). Bọn nó hay dùng jugendliches wort nên thi thoảng ko hiểu ko sao :)
    Theo như bác @la_bat_vi nói thì học tiếng Đức trên giường là nhanh nhất đó Nhung lé nhỉ :)
  9. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

10. Noah.Nguyen

Noah.Nguyen Thành viên quen thuộc

Hjk nói như bác ava bác Tuấn aka @rooney91 là mặt bác ý chắc. Hoặc ava bác là bác ah :)
    Ava là bạn gái của em đó, xinh ko anh :))