1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần làm những gì khi có cửa hàng kinh doanh.? (làm luật,...)

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ElLula, 29/01/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ElLula

ElLula Thành viên mới

Cần làm những gì khi có cửa hàng kinh doanh.? (làm luật,...)

Có cần phải làm luật với bọn CA nơi đó ko nhỉ.?Rồi còn bảo kê hay các thứ khác nữa.?Bác nào làm rồi,vào cho em xin ít chia sẻ...
    Cần giấy tờ gì để họ đỡ hạch sách.?
  2. thuocohann

thuocohann Thành viên quen thuộc

bác làm luật về cái gì mới đc chứ,
    chỗ e làm để xe lung tung hết cả vỉa hè dân ý kiến lên phường liên tục nhưng có làm luật cho mấy ông phường mấy tháng mấy trăm k nên k sao.còn có cái công ty bên cạnh có 2,3 chiếc xe để trc'' của thôi mà đợt nào đi qua nó cũng nhắc :)).qua mình bịt kín đường mà nó "Bơ" .mà có như thế nên có j nó cũng hơi đúng về bên mình
  3. ao2daybenho

ao2daybenho Thành viên rất tích cực

Muốn làm ăn tốt phải biết điều, lễ phép với các ..."bố". Có các loại "bố" sau:
    - Xã hội đen: Đại ca của khu vực; chân ướt chân ráo đến là phải làm lễ ngay. Già làng khu phố nữa
    - Xã hội đỏ: Công an; Ủy ban phường; Thuế vụ; quản lý thị trường; dân phòng; ... thỉnh thoảng cuối tháng, lễ tết phải quà cáp đầy đủ nhé.
  4. 844group

844group Thành viên mới

Không biết cô 6 tính kinh doanh mặt hàng gì, các thể loại thì các bác ở trên đã tương đối rồi nhé!
    Còn những loại như: ủng hộ lũ lụt, nghèo đói, mua tăm, mua vé ca nhạc, sư sãi, .... thì cứ nói sếp đi vắng nhé!
  5. ElLula

ElLula Thành viên mới

em tính mở cửa hàng riêng trên phố Cổ nên là hỏi trước cho đỡ bỡ ngỡ,và nếu làm luật cho các anh ấy thì tầm bao xiền nhỉ?
    Giúp đỡ em với ợh =.=
    .......
    @ bác 844 : sao bác bít e thế ợh ? :-ss

6. nguoi_lang_thang

nguoi_lang_thang Thành viên rất tích cực

cách đây 3 năm ông anh họ em mở 1 cửa hàng internet - ko cần giấy tờ gì cả
    đến lúc mở xong - hoạt động đuợc 4-5 ngày - tự khắc có nguời xuống "nhắc"
    dúi 1 tý
    rồi có danh sách đầy đủ cần
    dúi phát nữa
    okie toàn tập
  7. haclongthanvu

haclongthanvu Thành viên mới

Bao h mở CH bảo a rảnh a qua giúp kái gì thì a giúp cho ... Hnay nghe ý tưởng đc đấy ...
    Bán mấy kái đồ đấy đúng là fải bán trong fố cổ bán cho Tây ...
    Mở CH thì trc tiên chú kần xin giấy fép kinh doanh kái này ko thể ko có , nên làm ngay khi mở đừng để chậm dễ bị fiền hà ... Khi làm giấy fép kinh doanh quan trọng nhất là fải bảo đc thèng làm nó ghi vốn điều lệ của mình ít thôi , kể kả vốn mình vài trăm củ nhưng kê khai cứ 5 , 10 củ thôi ... như CH a , nhờ ông bác xin giấy fép kê khai vốn điều lệ có 5tr ,... ****** nó , nghe *** ai tin đc nhưng cứ yên tâm là chả sao , chúng nó ăn rơ nhau hết , thị trường có kiểm tra biết thừa nhưng nhìn cứ cười trừ thôi hí hí ... Việc khai vốn ít là để giảm thuế đóng hàng tháng , bon nó kê khái thuế tính kả theo số vốn bỏ ra của chú , khai vốn độ 1 , 2 tr củ là vỡ mồm ...
    Sau đó cứ mở CH bán bình thường , độ 5 ngày , 1 tuần , bên thuế má nó đi rà soát thị trường hàng ngày nó sẽ tự vào yêu cầu chú làm thuế , nếu chú ko quen ai thì nhờ chính tụi đó nó làm cho thuế cho mình , kái vụ đóng thuế quan trọng kần fải thương lượng nói khéo hay cho thèng làm thuế trực tiếp với mình chút đỉnh để nó kê khai thuế cho cho ít ít sau này mình đóng thuế hàng tháng ít chứ cứ theo luật thì chết tiền thuế ...
    Tiếp theo đó , nếu mở CH tại nhà , đất mình thì ko sao , tổ trưởng dân fố , CA fường , dân fòng , quản lý thị trường các kiểu mình biết hết hơn nữa bon đó nó luôn kiềng mặt ít khi làm khó dân thổ cư nên ko vấn đề gì ...
    Nếu đi thuê CH thì dĩ nhiễn là fải mềm mỏng , ko fải đi đâu làm luật kả tự chúng nó sẽ mò đến bày đặt tìm hiểu hộ kinh doanh mới mở trên địa bàn của chúng nó như kiến ngửi thấy mỡ thôi .
    Lúc đó thì rót nước fa trà ngồi nc tranh thủ hỏi han khu dân cư , tình hình trật tự trị an địa bàn , tình hình làm ăn của các hộ kinh doanh trên cùng khu fố , ba hoa bốc fét chém gió 1 lúc nếu mà thi thoảng đá đc tên vài thèng quan chức cô dì chú bác xa lắc xa lơ trên fường trên quận của chúng nó vào thì càng tốt , cho chúng nó biết a mày cũng dạng quen biết ...
    Nếu bon nó ngỏ ý xin thì kêu e mới làm khó khăn này lọ rồi cho in ít kiểu trà nước thôi đừng có cho nhiều sau này quen mui bén mùi ăn mãi nó bắt nạt mình , ko thì thôi ...
    Thi thoảng chúng nó ghé tạt qua thì fải kêu khổ fải kêu khó khăn , làm ăn chán , thời buổi ng khôn của khó bla bla cho chúng nó 1 ít ... Chúng nó sẽ ko làm khó , khẩu quyết ở đây là lúc éo nào cũng fải kêu khổ làm ăn khó khăn , hàng hoá ế ẩm , mặt lúc éo nào cũng fải nhăn như khỉ fải ớt ...
    Rồi sau này sẽ còn ngày lễ ngày Tết , hội fụ nữ , hội ng cao tuổi , hội thương binh, thiếu niên nhi đồng của fường , quỹ hôị éo đâu ra mà lắm ế cứ nhè ngày kỉ niêm của chúng nó là đến xin ủng hộ , rồi xin tiền ủng hộ các cháu có gia cảnh khó khăn của khu fố , đến tiền sách bút sinh hoạt hè , thưởng các cháu có thành tích học tập tốt của fường nó cũng nhè đầu mình xin , hài vãi , ủng hộ họ nghèo , đống bào bão lụt năm lại đôi bân ... mỗi thứ lại fải ủng hộ chấm mút tí bla bla bla ...
    Nói chung cứ xong 3 kái đầu , giấy fép kinh doanh , kê khai thuế , quan hệ với CA , UB fuờng sở tại thì coi như tạm ổn đến 9/10 những kái lắt nhắt còn lại ko đáng kể , quản lý thi trường thì tuỳ loại măt hàng kinh doanh chúng nó mới gây khó khăn ( kiểu như , xe cộ , đồ điên tử , điên thoại , thuốc lá , sữa những mặt hàng nhạy cảm hay bị nhập lậu , hay bị kiểm tra hoá đơn giấy tờ nguồn gốc xuất xứ ... ) , mặt hàng thuộc về khâu văn hoá của chú thì chúng nó chả có cửa gì gây khó khăn kả yên tâm ...
    Còn vấn đề XH đen bảo kê thì hiên tại ở Hà Nội chưa có đâu ... Cảnh mình bi h ghê lắm , mấy kiểu XH đen Fúc Bồ , Khánh Trắng bảo kê ngày xưa h mà manh nha nó đập cho chêt ngay từ trứng nước , đến Bar , vũ trường béo bở như vậy mà còn éo thèng nào dám ngo nghoe nữa là mấy kái CH tô hô trên fố ...
    Ok men ...

Được haclongthanvu sửa chữa / chuyển vào 00:12 ngày 30/01/2010
  8. promese

promese Thành viên mới

Bác Vũ nói câu nào thấm thía câu ấy.
  9. ElLula

ElLula Thành viên mới

bắt đầu thấy lùng bùng rắc rối rồi đấy...
    Híc,cái giấy phép kinh doanh của ông bà già thì vốn ghi là mấy trăm cơ... =.= vậy là em phải đi xin giấy phép kinh doanh phải ko ạh.? Xin ở đâu hở bác.? VỀ quê hay ở trên này.?
    Lại còn chém gió nữa.?Cái này thì ko phải sở trường ùi,,,bác nào biết tên mấy anh to to,kể cho em lun,sau này em chém
    ........
    Bắt đầu thấy có nhìu vấn đề rồi đấy...
    Cái khoản chấm mút tiền cho chúng nó,ít là nhiêu.?và nhiều là nhiêu hả bác Long.? Cho ít chúng ko lấy thì ... Mà cho nhiều chúng lại tưởng mình sộp thì ...
    Help meeeeeeeeee

10. thuocohann

thuocohann Thành viên quen thuộc

mỗi tháng tiền thuế(chui) của của hàng m làm chỉ có 300k .cứ mà sắp có kiểm tra thì ng` ta khác đưa cho tờ khai hay gì đó bảo có ai đến kiểm tra thì đưa ra.còn các bố ở phường thì 200k mấy tháng sau mới thấy mò đến