1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần lời khuyên

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi AseneLupin, 28/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. AseneLupin

AseneLupin Thành viên quen thuộc

Cần lời khuyên

Chả hiểu sao dạo này có quá nhiều chuyện xảy ra với my gf, she is so depressed now --> làm em cũng mất ăn mất ngủ, chẳng biết giúp được gì hơn (I hate to be helpless like this)

Hôm kia my gf tự nhiên về San Antonio và bảo là bố em bị brain cancer. Cả tuần nay em fải ở SA và bỏ hoàn toàn school work. Her dad fải trải qua surgery nhưng mà vẫn còn nguy hiểm lắm. Khi thấy có triệu chứng (nhứt đầu + nôn liên tục) thì gia đình mới dẫn đến bệnh viện gần đấy và chữa + giải phẫu tại đấy cho đến bây giờ (hôm nay her dad vẫn còn nằm viện chứ chưa về nhà được).

Cái em concern hiện tại là gia đình em cũng chẳng khá giả gì mà medical expense bên này lại rất cao nên gia đình em cũng chỉ đưa ổng đến hospital gần đấy và trông chờ tất cả vào các bác sĩ chứ cũng chẳng thể làm hơn. Còn tiền thì vẫn tiếp tục making loans. Em là dân science nên chẳng rành về mấy vụ bác sĩ or bệnh viện này. Em không biết là có nên tiếp tục make loans và dẫn đến 1 bệnh viện tốt nhất ở San Antonio để chữa trị hay không. Tuần vừa rồi, my gf định quay lại học nhưng tình hình không tiến triển tốt đẹp nên cũng fải ở lại chăm sóc bố tiếp. Cứ hy vọng rồi lại thất vọng....

Em nói lòng vòng thế chứ em cũng chẳng biết là em muốn hỏi cụ thể cái gì. Em cũng đang confused, chẳng biết làm thế nào tốt hơn cả. Bác nào kinh nghiệm trong mấy vụ này có thể give some advices được không ạ.

Lần trước có 1 người giới thiệu bạn em đến 1 nha sĩ tốt và cũng là người quen ở San Francisco ---> được giúp đỡ rất nhiệt tình. Do đó em cũng chỉ dám thử hỏi các bác ở đây whether there is some miracle or not.

Em cảm ơn các bác ạ.
  2. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào AseneLupin ,
    G. chia buồn cùng gia đình bạn trước tin không hay này ... mấy hôm nay G. busy quá xá ... G. tranh thủ vài phút để cho bạn chút ý kiến .... trước khi có quyết định là phải nên làm gì trước căn bệnh này , bạn phải gặp bác sĩ và đặt những câu hỏi sau :
    1). what type of brain cancer he has ? ( Intracranial or Central Nervous System )
    What is the grade of his cancer ? ( nếu là type 4 thì không hy vọng )
    2). What is his prognosis ? unfavorable or favorable ? ( để biết xem có thể trị lành không ? )
    3). What is the average life expectancy ? ( thường thì 3 M đến 1 year )
    4). What are the expected benefits of treatment? What type of treatment will he receive? amd how much it''s likely to cost. ?
    5). What are his chances for beating this disease?
    Drs. trả lời những câu hỏi này rất chính xác ... và bạn có thể hỏi họ có chương trình nào chữa trị bệnh này cho những người không có bảo hiễm sức khoẻ không ? và làm sao để xin ? mỗi tiểu bang đều có chương trình giúp đỡ ....số tiền chữa trị có khi lên đến bạc triệu chớ không phải ít .... G. không có thì giờ để nói nhiều hôm nay ... bạn gặp Dr. hỏi 5 câu trên , rồi cho G. biết ... G. sẽ giải nghĩa cho bạn hiểu rỏ hơn về căn bệnh of bố gf of bạn .
    Chúc may mắn .
  3. AseneLupin

AseneLupin Thành viên quen thuộc

Cảm ơn bác G. Để em email hỏi my gf. Mấy hôm nay she toàn ở hospital (cũng đến gần 15h/ngày), her cell phone''s not allowed mà em thì đang học ở Austin nên mấy hôm này toàn email rồi chờ she phone thôi.
    Khi nào biết được những câu trả lời, em sẽ báo cho bác G biết.