1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Can phai tranh nhung gi đe khong dan toi QHTD?

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi traitimvn79, 23/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngodc79

ngodc79 Thành viên mới

O em noi vây thi khi viêc ấy sây ra thi có môi con trai "lam"thôi ha bé?
    Thoi đai em đang sống la thoi nao nhi?ehem!em nen ....nhiêu hon nua!
    Tro đoi khong có nghia la không chao va nhân đau em!
  2. ThuLam

ThuLam Thành viên mới

3. pvt72vn

pvt72vn Thành viên mới

8 lý do không đúng để đi đến ?ochuyện ấy?

Lúc ?ođúng? nhất để bắt đầu làm ?ochuyện ấy? chỉ có thể là thời điểm kết hôn.
    Trước khi bạn làm một việc gì đó, bạn có muốn chắc chắn rằng bạn đã làm vì một lý do đúng đắn? Chúng tôi đã nhận được nhiều thư bức xúc của các bạn về vấn đề quan hệ ********. Và nếu có một điểm chung giữa tất cả những lá thư ấy, thì đó là các bạn đều quan hệ ******** vì một lý do sai lầm.
    1. Anh ấy rất tử tế

Tìm được "người đặc biệt" cho tương lai của mình là một công việc khó khăn và lâu dài. Cho nên, khi bạn tìm được một người, nói chung là chấp nhận được (một người mà bạn không ngại đem về giới thiệu cùng gia đình), có thể bạn sẽ nghĩ ngay rằng bạn sẽ sống trọn đời với người đó, và thế thì... "sao phải nghĩ"?!

Nhưng bạn đừng quên nhé: bạn chỉ có một lựa chọn, và lựa chọn đó cần phải đúng cho bạn, chứ không phải cho mọi người khác, và lựa chọn này cần rất nhiều, rất nhiều thời gian để suy nghĩ và chứng thực.

2. Chúng tôi đã yêu nhau lâu lắm rồi

Xin đừng hiểu lầm: thực tế là chúng tôi rất hoan nghênh những tình yêu có thể trụ vững qua thử thách của thời gian. Nhưng bạn thử nghĩ xem: nếu đó thực sự là người mà bạn sẽ sống cùng suốt cả đời và đã vượt qua bao nhiêu khó khăn rồi, tại sao bạn không chờ được thêm một chút nữa cho đến khi kết hôn?

3. Tất cả bạn bè tôi đều làm thế cả

Tất nhiên bạn có thể cảm thấy có "sức ép" khi bạn bè của bạn thản nhiên nói về chuyện đó và thừa nhận rằng họ... làm hết cả rồi! Nhưng chẳng lẽ đến cả chuyện quan hệ ******** (QHTD) mà bạn cũng phải đi bắt chước người khác à? Ðây có phải chuyện mua một đôi giày mới hay chạy theo một mốt áo khác lạ đâu?

Hơi lạc lõng một chút giữa đám bạn có thể đôi khi làm bạn thấy không bình thường, nhưng như thế còn tốt hơn gấp ngàn lần việc QHTD khi chưa sẵn sàng, chưa đúng thời điểm, hoặc tệ hơn, không đúng người đúng việc!

4. Bố mẹ tôi cũng rất có cảm tình với anh ấy

Bố mẹ có cảm tình với người yêu mình là một điều cực kỳ thuận lợi. Nhưng QHTD không phải là một hoạt động ủy thác. Việc bố mẹ bạn nghĩ rằng anh ấy là một thiên thần không có nghĩa là bạn chắc chắn sẽ kết hôn với anh âý và QHTD là điều tất yếu.

Nói cách khác, tốt nhất là bạn nên tự hiểu mình, chứ viện đến lý do bố mẹ cho việc QHTD thì... bạn có thể xem lại điều 1 để tham khảo.

5. Bây giờ là ?ođúng? lúc

Dám cá là nếu hỏi ?oLúc nào là "đúng"??, thế nào bạn cũng ngập ngừng cho xem! Nhiều người nghĩ rằng QHTD là một bước đi "logic", bởi cả hai bạn đều đã suy nghĩ chín chắn, thậm chí đã có nghề nghiệp... Mà nếu đã suy nghĩ thật sự chín chắn thì tại sao bạn lại nghĩ là "đã đúng lúc để QHTD" nhỉ? Bởi thực tế, lúc "đúng" nhất chỉ có thể là thời điểm kết hôn mà thôi.

6. Anh ấy chịu đựng tôi nhiều, nên tôi nợ anh ấy

OK, anh ấy chịu đựng thói đỏng đảnh của bạn? Ðèo bạn đi mua sắm và thậm chí chi tiền cho những lần mua sắm đó? Vẫn chung thuỷ khi bạn "flirt" với một vài cậu bạn thân?... Và bạn trao tặng huy chương cho anh ấy bằng cách... QHTD?... yuck!...

Vấn đề ở chỗ, nếu bạn có coi đó là một "món nợ", thì bạn cũng chẳng bao giờ trả được "món nợ" đó, ít nhất là không phải bằng việc QHTD. Và nếu thực sự bạn thấy anh ấy phải "chịu đựng" bạn, thì có lẽ bước đi khôn ngoan hơn là điều chỉnh lại cuộc sống của mình sao cho không ai phải "chịu đựng" mình cả, bạn có nghĩ thế không?

7. Tôi muốn thay đổi được anh ấy, muốn vậy tôi phải có vị trí trong cuộc sống của anh ấy đã...

Bạn có tin rằng việc một con người thay đổi phụ thuộc trước hết vào ý chí và quyết định của chính người ấy? Chính xác là như thế! Một người không bao giờ thay đổi được nếu bản thân người đó không muốn như thế. Bạn dùng lý do này để QHTD không khác gì việc tự thay đổi chính mình vì người khác, chứ đừng nói tới việc có thể thay đổi được ai.

8. Anh ấy hơn tôi rất nhiều thứ... nên vì anh ấy đề nghị, tại sao tôi không đồng ý kia chứ?

Thế này thì thua bạn thật rồi L! Bạn nghĩ thế nào mà cho rằng mình kém hơn người khác kia chứ? Và bạn nghĩ thế nào mà cho rằng vì mình kém hơn thì mình sẵn sàng ngoan ngoãn làm theo lời người đó kia chứ? Thế thì bạn... kém hơn thật rồi!

QHTD là một việc nghiêm túc, và nghiêm trọng, không thể dùng lý do này nọ để biện minh. Vì vậy, hãy đảm bảo rằng bạn không bao giờ phải hối hận.

Hẳn bạn không muốn phải phí rất nhiều thời gian trong tương lai để ăn năn, hoặc suy nghĩ, hoặc cãi vã, hoặc thậm chí khóc lóc và nhiều chuyện "thê thảm" hơn... Vì vậy, "thinking before acting" (nghĩ trước khi hành động) không phải là một sự lựa chọn, mà là một trách nhiệm của bạn đối với chính mình đấy.