1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần thông tin về Mumbai

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi tdthangz, 17/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tdthangz

tdthangz Thành viên mới

Cần thông tin về Mumbai

Tháng 4 này em có dịp qua Mumbai công tác vài ngày. Em search trên ttvnol chưa thấy có thông tin gì về Mumbai. Vậy bác nào có thông tin gì về Mumbai (ăn, ở, đi lại, mua sắm, tham quan, ...) thì cho em xin nhé. Cám ơn các bác lắm lắm. Thang
  2. VKObluebird

VKObluebird Thành viên mới

Chào bạn, mình đã ở Mumbai (Bombay) 3 tháng, nhưng từ năm 2000 cơ, nên chắc Mumbai đã thay đổi rất nhiều rồi.
    Bombay là thành phố nằm dọc theo bờ biển, có 1 trục giao thông chính phân chia TP thành 2 bên: bên tây (sát biển) giàu có hơn bên đông.
    - Ăn uống: nếu có thể ăn món Ấn thì dễ, còn không thì vào những nhà hàng Trung Quốc, hay ăn đồ Mc Donald ở khu nào cũng có.
    - Đi lại: taxi, bus, local train. Ở các khu phía bắc còn có richsaw (giống xe lam ở VN hay tuktuk ở Thái). Taxi ở đây ko đắt. Nếu quen đi 1 mình thì bạn đi bus cũng ok. Bạn mua 1 bản đồ thành phố, muốn đi đâu thì hỏi đường bất kỳ thanh niên nào, họ đều nói tiếng Anh cả, mặc dù khó nghe, cứ chịu khó thế nhé.
    - Mua sắm: Khu Bandra; Colaba (giống Hàng Đào ở HN); chợ Crawford Market (kiểu như chợ Đồng Xuân, bán đủ thứ vải vóc, bánh kẹo, socôla...); đồ da ở khu Dharavi. Ngoài ra còn có chợ ở khu Dadar (ga local train Dadar); World Trade Center. Dọc những đường chính có nhiều shop bán giày dép, quần áo trẻ em, vải may sari.... Có vài trung tâm thương mại nữa.
    - Tham quan: Gateway of India (nằm trên bờ biển, đối diện ks Taj Mahal, đằng sau là bến tàu du lịch); Prince of Wales Museum; Victoria Terminus (V.T. Station), là nhà ga TT (từ đây đi chợ Crawford rất gần); Mahalaxmi Temple (đền thờ của người Hindu); Haji Ali Dargah (đền của người đạo Hồi, nằm ở bờ biển); National Park; Elephanta ****s (nằm ở đảo, mua vé tàu và đi từ Gateway of India).
    Về ở thì mình ko rõ đâu, vì trước đi học nên ở KS trong trường luôn, mà hiện tại cũng ko có bản đồ ở đây để chỉ cho bạn khu TT. Nếu mình tìm được bản đồ sẽ post lên sau nhé.
  3. patran

patran Thành viên mới

Mình có di Mumbai T9/2005 1tuần, di hop nen khong di dc nhieu, va lai o xa trung tam Mumbai nhung cung co di Gate of India va lang thang bai bien Mumbai 1 buoi, bai bien thi khong the so voi bien Vietnam minh dc. An tuong la bui bam nhieu lam va rat nhech nhac o vung ngoai o. Ban hang rong cung day duong nhu ben minh . Dan ngheo thi ngheo lam, cac tup leu o chuot ven duong ngoai o con te hon o khu Nhieu Loc luc truoc . Khu trung tam thi kha hon 1 chut .Thuc an thi hoi kho an 1 chut va mui vi thi de ngan lam, tot nhat ban nen dem theo mi goi du tru . Ban co the vao weblink nay de tham khao ban do va cac diem tham quan . co quan toi cung nhieu nguoi di An Do va khi ve thi ho noi se khong di lan thu 2 . Neu co thoi gian ban co the tranh thu hoi duong di tham den Taj Mahal bang da cam thach trang, nghe noi dep, dep lam o 1 tinh ngoai Mumbai. Neu co dip thi minh van se di An Do lai de kham pha them vi day la 1 nen van hoa lon .
    http://www.mumbainet.com/cityinfo/citymap.htm
  4. VKObluebird

VKObluebird Thành viên mới

Đền Taj Mahal ở Agra, cách Delhi 200km cơ, nghĩa là rất xa Mumbai. Nếu vé máy bay của bạn có transit qua Delhi thì có thể tách vé ra, dừng lại đó khoảng 3 ngày để tham quan cả 2 nơi này.
  5. tdthangz

tdthangz Thành viên mới

Cám ơn thông tin của các bạn nhé, giúp em có định hướng ban đầu. Thang
  6. tdthangz

tdthangz Thành viên mới

Em gởi các bác xem thử hình Gateway of India, em chụp vào buổi sáng, ngược nắng nên không rõ lắm.
  7. tdthangz

tdthangz Thành viên mới

Còn đây là Taj Hotel, đối diện Gateway of India.
  8. tdthangz

tdthangz Thành viên mới

VT station, chụp từ phía sau (mặt trước bị ngược nắng nên rất tối).
  9. tdthangz

tdthangz Thành viên mới

Tòa nhà đối diện VT station (không biết là gì), trông rất hoành tráng.
  10. tonyquyenru

tonyquyenru Thành viên mới

Nhin canh nho MB qua chung. Du gi cung 1 thoi gian song o do. Nguoi dan o do ngheo va than thien lam. Noi chuyen luc nao cung lac dau ( la hieu van de). Thuc an thi toan mui cary, den do di tieu cung ra nuoc cary luon, mo hoi cung mui cari...