1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CẦN THÔNG TIN VỀ TUYẾN QUỐC L Ộ 15 HÒA BÌNH - QUẢNG TRỊ

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hoangbquang, 28/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangbquang

hoangbquang Thành viên mới

CẦN THÔNG TIN VỀ TUYẾN QUỐC L Ộ 15 HÒA BÌNH - QUẢNG TRỊ

Chào các bạn ! Mình đang đang đi Du lịch Xuyên Việt hành trình vòng tròn. Mình đã đi xuyên từ Đông Bắc qua Việt Bắc, sang Tây bắc . Bây giờ mình đang chuẩn bị trở xuống phía Nam theo cung đường Bình Lư - Nghĩa Lộ - Sơn La.
    Từ Sơn La xuống phía Nam Việt Nam có một con đường gọi là Quốc Lộ 15. Bắt đầu từ Mai Châu Sơn La và chạy tới điểm cuối để gặp đường số 9 ở Quảng Trị. Từ đó mình có thể vào Sài Gòn theo Quốc lộ 14
    Theo thông tin mình nắm được thì đoạn quốc lộ 15 trên địa phận Nghệ An vào tới Quảng Trị đã thông xe (còn gọi là đường Hồ Chí Minh) - Còn điểm đầu là từ Hoà Bình vào Nghệ An thì mình không biết thế nào ! Bởi vậy, mình rất mong những bạn đã biết thông tin về cung đường 15 này (Hoà Bình - Nghệ An) thì cho mình biết cụ thể được chứ?
    Mình muốn hỏi các bạn về những điểm chính như sau:
    1- Cung đường 15 từ HB - Nghệ An có thể đi xe ô tô được không? có đoạn nào đang sửa, hoặc làm mới không? Có phà không? hay vẫn đi đò?
    2- Các trạm tiếp nhiên liệu?

Mình rất cảm ơn các bạn đã cho biết!
  2. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Hành trình đây:
    Mai châu - Quan Hóa ( từ đây là đất THanh Hóa ) - Lang Chánh - Lam sơn ( nhà máy đường ) - Trên đường nhớ ghé thăm thành nhà Hồ, Lam kinh ( gần Lam sơn thôi ) - Yên Cát .
    Bắt đầu từ đoạn này là đường HCM rồi.
    Tôi không rõ đường HCM đã làm tiếp tới đoạn nào nhưng nó không tới Mai châu theo đường 15 đâu.
    Đường này tới NGọc lạc rẽ sang Cẩm thủy - đi sát vườn quốc gia Cúc Phương tới Lạc Sơn, Hòa bình rồi đi qua Kim bôi, tới Xuân Mai, sang Ba vì, ăn vào đường 32 chỗ gần cầu Trung Hà.
    Việc xăng thì không lo, hầu hết trên các huyện lỵ đều có cây xăng. Update đường xá cụ thể thì cứ hỏi ở huyện lỵ là biết. Nói chung không ngại vì nếu cùng lắm thì chỉ đi vòng hai chục cây, không có vấn đề gì với ô tô
    Chúc may mắn.
  3. hoangbquang

Mình cám ơn bạn nhé, tabalo !
    Oh. Vậy mình vẫn có thể về Hà Nội sau đó lên Xuân Mai đi tiếp nhỉ ? Nhưng như vậy không tạo thành đường vòng tròn vì mình xuất phát ở Hà Nội mà.....
    Có lẽ đi chuyến này xong, mình phải ra nhập nhóm các bạn bên box Du Lịch thôi, thấy các bạn đi vui quá !
  4. DuGia

DuGia Thành viên mới

Đường QL 15 :
    Bắt đầu từ ngã ba Tòng Đậu - huyện Mai châu - tỉnh Hoà bình . Kết thúc tại TT Cam lộ - tỉnh Quảng trị .
    Dài khoảng 710 km .
    Có một số đoạn từ Thanh hoá , Nghệ an nhập với đường HCM .
    Không rõ cung bạn sẽ đi như thế nào ?! NHưng hỏi về một khoảng cách xa như vậy e rằng cũng khó trả lời .
    Bắt đầu từ Mai châu . Đường 15 chạy Mai châu - Quan hoá - Bá thước - Lang chánh - Ngọc lặc gặp đường HCM tại Ngọc lặc - Thanh hoá .Nếu không đến Bá thước đi thẳng Cẩm thuỷ cũng gặp luôn đường HCM tại Cẩm thuỷ . Từ Cẩm thuỷ ( QL15 cũng chính là đường HCM ) chạy thẳng đến Nghĩa đàn - Nghệ an .
    Đoạn Mai châu - Quan hoá - Bá thước - Lang chánh - Ngọc lặc -Lam sơn - Yên cát ( tất cả trong địa phận Thanh hoá ) chạy bằng ô tô tốt , không vấn đề gì . Vì đoàn chúng tôi vừa đi qua tháng 10 -2005 .
    Bắt đầu từ Yên cát bạn nên gọi điện tới các bưu điện huyện để hỏi trước đường . Đó là các bưu điện : Như xuân ( Thanh hoá ) , Nghĩa đàn ,Tân kỳ , Anh sơn , Đô lương , Thanh chương ( 5 BĐ tỉnh Nghệ an ). Đoạn này tôi chưa chạy gần đây nhưng chắc chỉ có khúc qua rừng QG Bến en là khó thôi .
    Tiếp đến địa phận Hà tĩnh . Đường 15 chạy qua địa phận huyện Hương sơn ( cắt ngang thị trấn Phố châu - Hương sơn ). Từ đây nó đi thẳng đến cuối Hà tĩnh qua Hương khê .
    Đến địa phận Quảng bình . Đầu tỉnh QB đường 15 chạy Đồng lê . Còn bạn có thể theo đường HCM mới chạy qua huyện miền núi Minh hoá . Có người vừa đi đường HCM Tây về . Chạy thẳng đến mút Cam lộ là hết QL 15 . Nếu không rẽ luôn chỗ Khe Gát đi HCM Tây qua khu bảo tồn Phong nha - Kẻ bàng , chạy Rinh rinh - Bến Đường - Tăng kỳ - Làng Cát - A Xóc - cửa khẩu Tà Rùng - KHE SANH .- cửa khẩu LAO BẢO . Nên nhớ đoạn này núi non rừng rú hoang vắng không có chỗ đổ xăng , không có hàng ăn đâu . Dài khoảng 160km . Đến đây là hết, muốn chạy đường QL 1 thì chạy ra Đông hà ( khoảng 60km ), còn nếu vẫn chạy HCM Tây thì đi tiếp ĐAK RÔNG- Phong điền . . .
    Tóm lại trong 700km thì bạn đã rõ khoảng hơn 500 km rồi , còn khoảng 200km ( đoạn cuối Thanh hoá - đầu Nghệ an )nếu đi ô tô phải hỏi kỹ các bưu điện trước . Chắc chắn là 2 ngày cho cung này đấy . Nhớ mang theo dự trữ can xăng đầy nhé ! Giữa rừng núi chờ cả ngày không có xe nào chạy qua để cứu viện đâu . Nếu có đoạn nào đang làm , hoặc khó đi bạn nên quay lại ra QL 1 đi tiếp , sau đó lại nhập vào QL 15 mà chạy . Đường rất vắng , cảnh đẹp ! Chứ chạy QL 1 chán phè !
    Như vậy chạy QL 15 là đi qua hầu hết các huyện miền Tây Thanh hoá - Nghệ an - Hà tĩnh - Quảng bình - Quảng trị .
    Lưu ý hỏi đường miền núi nên hỏi cung khoảng 50 km trở lại thôi đấy , hỏi xa quá không ai biết .
    Chúc vui và chinh phục hết QL 15 nhé !
    TB : nếu chạy từ HN đi đường Xuân Mai ( Xuân Mai - Hoà bình chính là điểm đầu của đường HCM ). Đoạn này qua Cúc phương đang làm không đi được ô tô nhé !
    Được DuGia sửa chữa / chuyển vào 15:19 ngày 29/12/2005
  5. nhanbatthien

nhanbatthien Thành viên mới

Sơn La về đường Phú Thọ (qua cầu Tạ Khoa, rẽ lối Cò Nòi) về cầu Trung Hà, qua Sơn Tây, đến Hoà Lạc là đầu đường HCM.
    Từ Hoà Lạc đi Xuân Mai, tiếp Miếu Môn trên đường 21. Đường này đang được sửa thành đường HCM.
    Cách đây 2 tháng tôi đã đi đường HCM từ Xuân Mai đến đoạn xuyên qua rừng Cúc Phương, dọc theo sông Bưởi. Cách Cẩm Thuỷ Thanh Hoá khoảng 30km thì không đi được vì tình trạng đường còn đang là công trường. Dân đi xe 2 bánh thì vẫn đi, nhưng xe 4 bánh thì có chỗ cũng phải đi vòng tránh. Vì dù là 4x4 vấn không chạy được trên đường của xe thi công to cao vật vã.
    Nếu bạn định đi để xem công trường luôn thể thì nên đi vì thế nào cũng có đường vòng tránh. Tôi phải trở về vì chỉ định đi đến Cẩm Thuỷ và về HN trong ngày.
    Thi công cầu cạn dọc sông Bưởi.
    Cầu đi dọc sông là để thú trong rừng có lối xuống sông khi con đường đưa vào sử dụng.
    Chúng tôi chỉ đi thêm được gần một cây số nữa là phải quay lại. Đến thời điểm này, theo tiến độ có thế đi xa hơn chỗ này. Nhưng nếu trời khô và xe bạn là 4x4 thì hãy nên đi.
    Chúc có chuyến đi thú vị và bổ ích.
    Đoạn Lam Sơn (Thanh Hoá) - A Lưới (Huế) và Đà Nẵng - Buôn Ma Thuột tôi cũng đi rồi, nếu bạn cần thông tin thêm.
    Được nhanbatthien sửa chữa / chuyển vào 16:28 ngày 29/12/2005
  6. hoangbquang

To: Bác Dugia ! Rất cám ơn chỉ dẫn của bác. Đọc xong bài của bác, iem yên tâm hẳn. Em cũng đã tìm ra cái tóp píc Mường Lát của bác buổi sáng nay, công nhận các bác "hay" thiệt đó ! Giá như em biết các bác sớm, em đăng ký gia nhập nhóm. Các chương trình mà nhóm CBN các bác đã đi, khiến em ngồi đọc mất gần như nguyên 1 ngày.
    Như vậy theo chỉ dẫn của bác, em sẽ đi cung Mai Châu - Yên Cát, đến đó tuỳ tình hình sẽ quyết định. Còn từ Hương Sơn Hà Tĩnh trở đi thì em đã nắm được thông tin trước khi đi là đường rất đẹp. Nhưng tốt nhất ngày mai em cứ nên mua sẵn cái can 20L, nghe bác nói tự nhiên em hơi rờn rợn.......hò !hò !hò !
    Em đi có một mình, nên cũng hơi e ngại vì cung đường Tây Thanh Hoá và Nghệ An vắng quá ! Không rõ có an toàn không?
    Xong chuyến đi này, iem đăng ký gia nhập nhóm bác, được không bác nhở?
    To: nhanbatthien ! Cám ơn chỉ dẫn của bạn. Như vậy đến thời điểm này, cung Xuân Mai - Cẩm thuỷ của đường HCM vẫn chưa xong, vậy mình sẽ đi cung Ngã ba Tòng Đậu Mai Châu - Yên Cát. Mình sợ hai cái "càng cua" giữ thăng bằng ở cầu sau của xe mình (Ford Escape) sẽ không chịu được đường của xe thi công. Nhưng giá mà đi được Cung này thì cũng thú vị. Hơi tiếc !!!
    Chúc các thành viên của box những "kẻ" hay lượt phượt luôn có những chuyến đi thú vị, bổ ích !
    Được hoangbquang sửa chữa / chuyển vào 01:18 ngày 30/12/2005
  7. DuGia

DuGia Thành viên mới

Chú cứ yên tâm mà đi - Không nên lo lắng quá ! Khắc đi , khắc đến ấy mà !
    Chú đi một mình cũng rất hay đấy ! Mà đi Ford ếch kếp là ngon rồi . Đầu năm có chú em chạy Mazda bán tải nó còn phi cung đấy nữa là ! nhớ mua can xăng dự trữ khi chạy HCM . Đường vùng Tây Thanh - Nghệ cũng không vắng lắm đâu .An toàn mà !
    Có thêm một thông tin cho chú đây : Anh sẽ đi Tây Nghệ an vào thứ 7 ( 31-12-2005 ) , chạy bằng đường HCM đoạn Yên cát đến Anh sơn ( đoạn này dài khoảng 130km ) .
    Chắc tối mai ( thứ 7 ) là ngủ ở Anh sơn rồi . Nếu chú còn cần thông tin , gọi cho anh là nóng hổi nhất . Anh cứ tương đại số lên đây nhé : 0903442837
    Không gì bằng lúc mình cần ! Chú cần thông tin cũng như anh dò dẫm hỏi đường . Đến Anh sơn rồi anh rẽ vào Nậm cắn .
    Nếu cần gọi khoảng 8-9h tối 31-12 nhé .
    Thấy CBN nhiệt tình chưa ?!
    Được DuGia sửa chữa / chuyển vào 06:41 ngày 30/12/2005
  8. nhanbatthien

nhanbatthien Thành viên mới

Yên tâm về chuyện an toàn trên đường, có nghe án gì trên con đường đó đâu.
    Tôi đi đoạn Đồng Hới - Lam Sơn cách đây 1 năm thì thấy tuy vắng vẻ nhưng không phải là không có người. Chỉ cần lưu ý chuyện đổ xăng đầy ở địa phận Thanh Hoá là dư sức đến Đồng Hới. Đồng Hới là nơi đường HCM gần đường 1 nhất, có 5km thôi (nói cho đúng là đường HCM đi qua địa phận thành phố Đồng Hới). Mà trên đường HCM cũng có nhiều cây xăng rồi, không phải chở xăng theo xe đâu. Cứ khoảng nửa bình đổ thêm là yên tâm.
    Cần mang theo đồ ăn. Quán ăn có khi ít hơn cây xăng đấy.
    Chú ý đừng thấy đường vắng mà chạy nhanh. Vì đường tuy tốt nhưng nhỏ. Người dân và cả trâu bò, thú nuôi vẫn chưa có văn minh xa lộ, có thể làm mình giật mình đấy.
    Có một chỗ sạt lở nghiêm trọng trên đoạn đấy (hình như đầu QBình, cuối Hà Tĩnh) cách đây 1 năm đang gia cố neo cọc bê tông theo công nghệ TQ, chắc bây giờ yên tâm rồi.
    Được nhanbatthien sửa chữa / chuyển vào 10:42 ngày 30/12/2005
  9. hoangbquang

Bác Dugia à, tiếc quá ! Hôm nay em lỡ mịa nó chuyến lên Faxipan đón giao thừa năm mới....Đăng ký muộn quá. Bây giờ mà leo một mạch theo đường Trạm Tôn thì cũng oải.....chán thía không biết.
    Ngày mùng 1/1 em xuất hành theo đường Bình Lư về Mù Cang Chải (QL32), có thể phải sang ngày mùng 2 em mới tới Tòng Đậu và đến tối đêm thì may ra đến Anh Sơn (đấy là em đoán thía vì cũng còn chưa rõ đường xá thế nào) Em có chạy nhanh thì cũng không thể gặp được Bác ở Anh Sơn được nhở? Bác vào Nậm Cắn thì bao giờ Bác ra vậy? Anh em mình hội ngộ giữa đường cũng có cái thú vị....
    Mới đầu nghe thằng bạn nói đường miền tây Thanh hoá - Nghệ An vắng lắm nên em hợi ngại, Bây giờ nghe bác nói thế là iem yên tâm rồi, cứ phóng thôi....
    Chúc bác lên đường may mắn. Em sẽ liên lạc với bác vào tối mai (Chúc tết tây í mà) hò hò hò....
    To: nhanbatthien: Mình sợ đói nên cũng chuẩn bị kha khá đồ dự trữ. Khà khà....không phải nói xui, nằm ba ngày giữa đường cũng chẳng ngại.....chỉ ghê nhất là hỏng xe. Mịa khỉ, giữa rừng mà nó giở chứng thì đúng là.....pó cả hai tay hai chân.
  10. DuGia

DuGia Thành viên mới

. . . Ngày mùng 1/1 em xuất hành theo đường Bình Lư về Mù Cang Chải (QL32), có thể phải sang ngày mùng 2 em mới tới Tòng Đậu và đến tối đêm thì may ra đến Anh Sơn (đấy là em đoán thía vì cũng còn chưa rõ đường xá thế nào) Em có chạy nhanh thì cũng không thể gặp được Bác ở Anh Sơn được nhở? Bác vào Nậm Cắn thì bao giờ Bác ra vậy? Anh em mình hội ngộ giữa đường cũng có cái thú vị....
    Chú hiện đang ở đâu ? Nếu anh phán đoán không nhầm thì chú sẽ đi QL 32 Mù căng chải - Nghĩa lộ - Ba khe - Thanh sơn - Hoà bình - Tòng đậu . . . Nếu đi vào Phù yên qua đèo Lũng lô phải hỏi xem xe ô tô có đi được không nhé , vì rất hay sạt núi , cách đây 25 hôm anh chạy qua đấy là ô tô không đi được .
    Tối mai anh đã ngủ ở Anh sơn rồi .
    Chú không nói rõ cung đường định đi của chú gì cả - Anh em trên box này nhiều người biết còn tư vấn nhiều chỗ hay lắm !