1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

cần tư vấn gấp: Vỡ kế hoạch !!!!(nghiêm túc)

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi Fata_morgana, 10/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Fata_morgana

Fata_morgana Thành viên mới

cần tư vấn gấp: Vỡ kế hoạch !!!!(nghiêm túc)

Chào tất cả mọi người,
    Tôi lập gia đình xong khi cả 2 vợ chồng cùng lên Master. May mắn là tụi tôi được học chung 1 trường. Dự định xong 2 năm sẽ về VN sinh con . Chúng tôi đã giữ được 1 năm rồi, chỉ còn có 1 năm nữa là xong thì...
    Bình thường khi quan hệ chúng tôi vẫn dùng BCS , nhưng tháng trước có 1 lần hết BCS mà nhu cầu thì cao.. nên chồng tôi đã ********* ngoài âm đạo.
    Tháng này tôi đã bị chậm kinh 5ngày. bình thường thì thỉnh thoảng lắm tôi mới bị chậm 1 vài ngày, còn không thì rất chính xác. Nhưng do chuyện trên nên tôi rất lo lắng. Nhất là ngực tôi trong hơn 1 tuần lại đây cương lên , rất dễ đau khi bị đụng chạm. Liệu đó có phải dấu hiệu mang thai hay không ?
    Tôi cũng tìm mua quickstick rồi nhưng xung quanh nơi tôi ở đều không có.Còn đi khám bác sĩ thì ngôn ngữ ở đây tôi k0 biết nhiều lắm vì chỉ dùng tiếng Anh.... Còn gần 2 tháng nữa tôi mới về VN nghỉ Hè.
    Mong các bạn tư vấn giúp tôi : Ngực cương lên như vậy có phải là biểu hiện mang thai k0 ? Ngoài ra thì những triệu chứng như buồn nôn, ốm nghén sẽ xuất hiện khi thai nhi được mấy tháng /tuần tuổi ?
    Nếu tôi đang mang thai thì đến khi về VN mà phá thai... ( điều này thì quá nhẫn tâm nhưng vì 2 vợ chồng tôi còn đang đi học, ởVN nhà riêng chưa có, công việc cũng chưa biết thế nào...nên chắc cũng đành phải chấp nhận phương án này- mong các bạn đừng lên án )... liệu có ổn không ?( vì thai nhi lúc đó gần 3 tháng tuổi ) và sau này khả năng sinh đẻ của tôi sẽ bị ảnh hưởng ở mức độ nào ?

Mong các bạn , nhất là các mod,và các thành viên quen thuộc như F.A.K, harykism , thanhala, tu_lanh,...tư vấn giúp tôi( chắc các bạn ở nước ngoài nhiều sẽ hiểu hoàn cảnh của tôi phải không ?). Cám ơn các bạn rất nhiều.
  2. f00l_a_kiss

f00l_a_kiss Thành viên mới

àh òh ùh......để em nghĩ:....
    theo bác nói thì có nghĩa bác ở nước ngoài 1 năm rồi ah...nếu tiếng bản địa ko sõi thì chắc chắn một số câu thông dụng bác cũng nói được.....
    -khả năng có thai rất yếu nếu ********* ngoài âm đạo an toàn... ( nếu bác tả tỉ mỉ chồng bác xuất ra thì mọi người chắc có cao kiến chính xác hơn, tinh dịch đang ra lúc rút ra khỏi âm đạo hoặc ra ngoài âm đạo rồi mới cho ra ).....nếu chồng bác thật sự ********* ngoài âm đạo 100% thì bác ko fải lo, ko có thai đâu
    - ngực to và cương lên dấu hiệu này cho thấy ngày xuất kinh chuẩn bị đến gần....
    -sau khoảng 3 tuần tuổi thì mới có dấu hiệu nghén rõ ràng...
    --------------------------------
    khi sống ở nước ngoài , ngoài làm quen với bạn người đồng hương ra, bác nên tạo mối quan hệ tốt với người bản xứ... tốt nhất là với con gái bản xứ... họ sẽ giúp bác những gì người nước ngoài gặp khó khăn khi sống ở nước họ.....
    bác ko tìm được quickstick để thử, thì hãy cố đến các clinic ở nơi gần nhà, các fòng khám tư, hoặc hỏi người ta về fòng khám cho phụ nữ và trẻ em... bác đến đó ko cần nói nhiều, vẽ ra giấy cũng đựơc tự khắc bác sĩ sẽ biết bác bị làm sao....tốt nhất đi cùng với một người bản xứ đáng tin cậy....
    Thân.
    theo em bác cứ yên tam, 100% bác ko có thai ngoài ý muốn đâu... lần sau cẩn thận hơn, nhớ mua bịch to condom nhá...
    mà lạ, ở nước ngoài quickstịck bán nhan nhản , nhìn fát ghê, sao bác lại ko tìm thấy nhỉ ngay cả 7-11 còn bán nữa là....
  3. harrykism

harrykism Thành viên rất tích cực

Những gì FAK nói đúng đến 99% rô?i đấy. Có khi đến lúc bạn đọc được ba?i na?y thi? một đô?ng chí có cánh đaf "bay" đi rô?i cufng nên.
    Bác ơ? nước na?o ma? lại khó ti?m Quicksticks thế nhi?? Đư?ng ho?i ngươ?i ta Quickstick, ma? ho?i ngươ?i ta que thư? thai ấy, vi? trademark cu?a bên nước bạn đang ơ? khác tên thi? sao.
    Co?n BCS á, hi hi, he? vê? VN mua hă?n 1 hộp Yes hay Hello hay OK gi? đó sang ma? xa?i. Chắc re? chán! Co?n không thi? bạn mua lấy một hộp thuốc tránh thai New Choice sang ma? du?ng. Vư?a re? vư?a an toa?n. Ma? New Choice đc khuyến cáo nhiê?u lắm đấy!
  4. f00l_a_kiss

f00l_a_kiss Thành viên mới

ờ giờ mới nhớ : cái que thử thai nên hỏi là pregnant test kits...khi vào các pharmacy nên vô quầy để băng vệ sinh phụ nữ, thông thường que thử thai được bầy ở đó... search for brand ClearBlue.....:)
  5. thuongnho

thuongnho Thành viên mới

Chào Fata,
    Tôi nghĩ dấu hiệu của bạn là biểu hiện có thai đấy. Tôi không biết người khác thế nào nhưng với tôi thì chỉ cần khoảng gần một tuần sau ngày "hoạt động" là ngực đã bắt đầu cương và đau khi đụng chạm. Cơ thể thì lúc mệt, lúc không, lúc nóng, lúc lạnh. Có khí hư. Nói chung các biểu hiện rất giống lúc chuẩn bị hành quân. Chỉ có một điều buồn cười là tôi cảm thấy thiếu oxy hơn bình thường nên phải ngỏng cổ lên để thở, chồng tôi hay bảo trông tôi giống con gà khi trời nóng. Thời kỳ đầu này có thể bạn sẽ ăn tốt hơn hoặc kém hơn bình thường. Còn buồn nôn hay ốm nghén thì tuỳ người thôi, có người tháng thứ 3 mới nghén, còn tôi thì chỉ tháng rưỡi là đã ốm nghén rồi (Tháng rưỡi là tính từ ngày có kinh cuối, tức là sau khi chậm kinh nửa tháng). Nói chung biểu hiện có thai của mọi người không ai giống ai cả, có người chỉ buồn ngủ, có người thì thèm ăn thức ăn lạ, thèm chua, thèm ngọt, thèm chát... Bạn có thể để ý bầu ngực của mình. Nó to ra và cương đau, đầu ti trở nên thâm hơn, da xanh hơn... Chỉ cần bạn chậm kinh 1, 2 ngày là có thể thử được bằng que thử thai rồi. Tôi mới chỉ nhớ ra từng đó biểu hiện thôi, có gì tôi sẽ trả lời bạn tiếp. Tôi đang có bầu mà, đang ở cuối tháng thứ 3, sang tháng thứ 4.
    Còn chuyện phá thai thì bạn phải cân nhắc thật cẩn thận. Bởi tôi biết rủi ro là rất cao. Có thể tỉ lệ vô sinh sau khi nạo không cao lắm nhưng lần có thai sau thường rất khó khăn và rất khó giữ vì rất, rất dễ xẩy thai. (Tôi nhấn mạnh là rất dễ xẩy thai) Dể giữ được thai thường phải dùng đến thuốc, mà như thế thì không tốt. Với lại nó để lại tâm lý rất nặng nề cho người vợ, đó là cảm giác mình đã ... con mình. Tất nhiên những điều này tôi chỉ đọc và học được từ sách báo, từ xung quanh (nhà tôi có người làm bác sỹ mà) mà không phải twf kinh nghiệm thực tế. Mong bạn cân nhắc thật cẩn thận.
    Mặc dù vợ chồng tôi không phải đã có đầy đủ cơ sở vật chất để có con vì chúng tôi mới cưới nhau được nửa năm nhưng cảm giác chờ đón một đứa con ra đời hạnh phúc lắm bạn ạ, nhất là khi bạn cảm nhận thấy nó đang lớn lên trong cơ thể mình. Nhưng phải công nhận một điều là bạn rất mệt khi mang bầu đấy nhất là khi nghén đến tận bây giờ như tôi, ăn vào lại nôn ra, sợ ăn tất cả mọi thứ. Nhưng rồi sẽ ổn thôi mà, mọi thứ không thể hoàn hảo được phải không.
    Chúc bạn vui vẻ.
    Được thuongnho sửa chữa / chuyển vào 16:34 ngày 10/06/2004
  6. aquarius_vn2003

aquarius_vn2003 Thành viên mới

Bạn ở nước nào mà không tìm được que thử thai ? Mình thấy ở chỗ mình họ bán nhiều lắm, cứ hỏi pregnancy test là có.
    Bạn nên lên internet google về chuyện có thai (chẳng hạn google từ pregnancy), rồi tự đọc để nắm được một số từ chuyên môn tiếng Anh, không khó lắm đâu, đọc có bài bản thì sẽ đoán được các từ đấy là nghĩa tiếng Việt như thế nào bên mình để trao đổi với bác sĩ.
    Nếu buộc phải phá thai thì nên làm bên này. Nếu thai ngắn ngày thì mình nghe nói bên phương Tây người ta thường sử dụng thuốc uống, nhưng phải càng sớm càng tốt. Nếu bạn đợi về VN thì lâu quá, sẽ rất vất vả lúc đấy. Mọi việc bạn đều phải đi bác sĩ nhé, không tự mua thuốc được đâu.
    Được aquarius_vn2003 sửa chữa / chuyển vào 12:36 ngày 10/06/2004
  7. thuphuong20

thuphuong20 Thành viên rất tích cực

Chưa chắc bạn đã có thai,vì chỉ 1 vài thay đổi nho nhỏ cũng sẽ làm bạn chậm kinh mất vài ngày
    Bạn hãy bình tĩnh nhớ lại xem cái lần cho ra ngoài ấy,có..ra hết ko hay vẫn vương vấn ở lại chút nào đó?
    Khẳng định ra hết rồi thì..vô tư đi
    Nếu vẫn còn mơ hồ..hình như....bạn nên chuẩn bị tinh thần đang mang baby đi là vừa.Thường sau 15 ngày tinh trùng gặp trứng,sẽ có những biểu hiện ban đâu có thai,mà dễ nhận ra nhất là ngực cương cứng,núm vú bắt đầu thâm lại.Có thể sẽ có cả mệt mỏi,có khí hư,thậm chí có cả biểu hiện của viêm đường tiết niệu : đái khó,đái ít,đái nhiều lần...
    Đã xác định ko thể giữ,bạn ko nên để thai quá lớn,để gần 3 tháng mức độ nguy hiểm cao lắm.Bên bạn ở hiện tai ko cho phá thai ấy mà,vậy thì đành về VN và tìm đến BV chuyên về sản khoa nhé.Như ở TP HCM thì đến Từ Dũ
  8. tu_lanh

tu_lanh Thành viên mới

Chào chị ​
    Đúng là vô lí nếu chị không mua được que thử thai vì que thử thai bán nhan nhản ( trong bất kì hiệu thuốc nào , nếu chị đang ở nước nói tiếng anh thì chỉ cần vào hiệu thuốc và nói là để " test baby " hay ở Pháp " test enceint" , đó là cách nói đơn giản cho người ko rành tiếng lắm. Còn nếu chị ko thể mua được thì nhắn cho tôi, tôi nghĩ chị cũng đang ở Châu Âu, tôi có thể mua giúp chị.
    Chuyện chị có thai với không có thai thì ko biết nói thế nào , tỉ lệ 50 50 , lời khuyên là chị nên tìm mua que thử càng sớm càng tốt
    Còn chuyện phá thai thì đúng là chuyện bt thật khi anh chị đã là vợ chồng rồi nhưng nếu phá thai khi thai nhi còn bé thì ko sao vì khi đó thai nhi chưa hình thành người, vả lại chị đừng lo là bên này ko hiểu tiếng, khi biết chị muốn phá thai ( thì chị có thể có bảo hiểm ) b/s họ sẽ làm rất nghiêm túc và an toàn, còn nếu chị để đến 3 tháng khi chị về VN thì quá nhẫn tâm và không đảm bảo sức khoẻ cho chị và chắc chắn sẽ ảnh hưởng ( dù nhiều hay ít ) đến khả năng mang thai của chị sau nay, vì vậy chị hãy làm mọi thứ khi mà chưa quá muộn.
    Chúc vợ chồng chị may mắn
  9. Fata_morgana

Fata_morgana Thành viên mới

Cảm ơn sự quan tâm của các bạn rất nhiều.
    Tuy chưa thử được nhưng nhờ các bạn tôi đã bình tĩnh hơn nhiều. Các bạn nói đúng, nếu mang thai thì chắc chắn là tôi phải đi giải quyết sớm nếu k0 muốn bị ám ảnh chuyện ...con khi nó đã thành hình người.
    Tôi cũng đã tra từ điển và học được một số từ cần thiết để search trên mạng về chuyện này. Có thể nhờ lí do tài chính k0 đảm bảo để chuyện giải quyết đó là hợp pháp,có điều phải tốn đến khoảng 1000$- một khoản tiền k0 nhỏ . mong rằng sẽ k0 để lại di chứng sau này .
    Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều.
    To F.A.K : Ở gần nhà tôi có đến 2 cái 7-11,có cả Lawson, 3F, nhưng k0 có cái nào bán test-stick cả, còn condom thì chỉ bày bán có đúng 2 loại- K0 giống ở chỗ bạn tẹo nào vì dân ở đây TB chỉ XXX khoảng 30 lần/1năm thôi .
  10. harrykism

harrykism Thành viên rất tích cực

Không biết bạn ở đâu. Chứ ở nước ngoài, thường là họ bắt bạn mua bảo hiểm. Và do đó, khi bạn nạo thai thì không mất tiền.
    Bên Hà Lan thì thế. Không biết bên Pháp thế nào tu_lanh nhỉ?