1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần tư vấn mình đị cuối tuần này leo Phan trong 1 ngày.

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hatuan1983, 12/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hatuan1983

hatuan1983 Thành viên mới

Cần tư vấn mình đị cuối tuần này leo Phan trong 1 ngày.

Chả là cuối tuần này mình lên Sapa chơi, hứng lên quyết định leo Fan lun. Vừa có chút thử thách vừa tích kiệm thời gian, nên mình chỉ định leo 1 ngày thui. Và tất nhiên là đi đường Trạm Tôn. Khởi hàng vào sáng chủ nhật, nếu khỏe thì tối chủ nhật về tàu lun để kịp đi làm thứ 2. (Mình đã leo Fan 1 lần rùi, nên sức khỏe ko đáng ngại, bạn gái đi cùng chưa leo bao giờ nhưng rất quyết tâm nên cũng hi vọng)
    Vậy nên mình có vài câu hỏi/ thông tin cần các bác nhà ta tư vấn, nhanh ạ vì tối mai là lên tàu rùi.
    1) Đường Trạm Tôn chi tiết nó thế nào, từ Sapa lên Trạm Tôn đi kiểu gì, xe ôm ? Đường Trạm Tôn chủ yếu là đi bộ hay có leo trèo gì ko, có vắt ko ... Có những gì phải lưu ý trên cung đường này?
    2) Thời tiết cuối tuần có leo được ko ? cần thiết phải mang những gì trong 1 ngày (Vì ko phải ở lại qua đêm nên em chưa nghĩ được cái gì, ngoài đồ ăn trưa, nước uống...)
    3) Nên thuê người hướng dẫn, hay các anh HMong, giá cả thế nào ạ?
    4) Nên xuất phát từ lúc mấy giờ sáng, để có thể về Sapa trước khi trời tối nguy hiểm. Đi sớm quá sợ sương mù cũng ko đi được...

Hiện giờ em chỉ nghĩ được vậy, ai trả lời được thì trả lời. Ai có lời khuyên bổ ích thì cho em.
    Thân.
  2. NMI

NMI Thành viên mới

Cổ vũ cho đồng chí
    Đường Trạm Tôn kêu dễ nhưng ko phải là đi bộ đâu :D, nhất là bạn gái chú chưa leo bao giờ. Dĩ nhiên là đi càng sớm càng tốt cho có thời gian mà nghỉ ngơi.
    Điểm xuất phát khá xa và cao, đi xe ôm lên thì có 1 bảng chỉ dẫn ở đó đấy
    Cố lên, cố lên , có điều kiện mình cũng leo, keke
  3. anhchinhs

anhchinhs Thành viên rất tích cực

1) Đi lên Trạm Tôn đi xe ôm cho tiện, giá khoảng 50-70k/ người. Cũng chẳng có gì cần lưu ý cả.
    2) Đồ ăn trưa, nước uống, đèn pin, vài viên thuốc cá nhân.
    3) Nên thuê luôn các anh kiểm lâm dẫn đường và lo phí leo Fan luôn. Giá khoảng 300k/ng. ( cái này tăng giảm nhờ mồm bạn)
    4) Nên có mặt ở Trạm Tôn lúc 5h -5h30 ,làm thủ tục rồi leo cho sớm. Về cố gắng có mặt ở cổng Tram Tôn trước 16h, vì lúc đó còn có xe ô tô mà về. Chắc cú thì lúc đi xin số mấy bác xe ôm, có gì gọi các bác lên đón.
    Chúc thành công
  4. dlnguyen

dlnguyen Thành viên tích cực

ĐI được. Tất nhiên, với bạn.
    Còn bạn gái đi cùng thì..
    Nên nếu thế cứ chuẩn bị kĩ kĩ thêm 1 chút, mang theo đồ ăn, thức uống, dư dư dự phòng cả bữa tối, đèn Pin, ít đồ ấm. Thuê 1 anh Hmong gùi. Còn người đi không cho nhanh và khỏe. Đường Trạm Tôn, Trạm Tôn thì khỏi lo các vấn đề khác. Cũng khó lạc.
    Nên đi sớm nhất có thể. Về muộn mới nguy hiểm chứ đi sớm thì ko lo. Làm luật từ sớm trước với kiểm lâm thì càng tốt, vì sợ đi sớm quá các đồng chí ấy chưa dậy.
    Chúc lên đường bình an.
    Chắc đôi này đi kỷ niệm ngày Va lung tung.
  5. lotusnote

lotusnote Thành viên mới

Giờ này chắc bác ấy lên đường rồi.
    2. Ko thể chắc rằng bạn ko phải ngủ lại qua đêm, cho nên chuẩn bị đủ ấm và lều bạt, đồ ăn uống, thuốc men là cần thiết.
    Ko nhỡ hóa ma lại trách các bác trên này :" tại các bác bảo đi 1 ngày không cần chuẩn bị gì nên em nghe theo"
    Mọi sự chuẩn bị và tính toán trc là cần thiết
    Với kinh nghiệm của mình thì khi đi như bay trong trời mua gió lầy lội thì từ trên đỉnh về đến trạm tôn mất khoảng 5 tiếng
    Leo lên thì chưa thử.
    Với kinh nghiệm của các bác trên này thì đi về trong 1 ngày có bác đi từ 5h sáng và 12h đêm về đến trạm tôn, lý do: lạc đuờng