1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần tư vấn, thảo luận về cách thay đổi một con người?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi theman08x, 03/01/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thotest

Thotest Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Em vào Miếu làm lễ tuyên thệ đi. Anh sẽ giảng cho em nghe về Thánh Giáo. Trong đó giờ có 13 thành viên rồi.
  2. xinxit

xinxit Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lý lịch của em luôn ghi rõ: "Tôn giáo: không" anh nhé. Em còn đang suy nghĩ đổi chữ ký thành "Thiên lý độc hành" đây, he he...
  3. xfreez

xfreez Thành viên rất tích cực

Nói không bao giờ lắng nghe thì không đúng mà họ nghe tùy từng người, ví dụ cô bạn gái bạn rất khó bảo không nghe những gì bạn nói. Nhưng với mẹ cô ấy thì nói gì cô ta cũng nghe thì việc bạn cần làm là nói để mẹ cô ấy hiểu... cứ thế gián tiếp lẫn nhau :D
    Thotest thích bài này.
  4. Thotest

Chú Xfreez này cũng toàn phải nhờ mẹ vợ nói hộ [​IMG]
    xfreez thích bài này.
  5. xfreez

Đấy là anh đọc tình huống bạn chủ top đang gặp, chứ vợ anh tuy cũng khó bảo nhưng may mắn là anh nói vẫn nghe. =)
    Thotest thích bài này.
  6. Thotest

Nhưng mà nghe xong thì có làm theo không? Hay nghe chỉ là không bịt tai hoặc bỏ đi chỗ khác?

Đùa thôi, chú có bí quyết hay tiểu xảo gì không? Anh hỏi thế là vì anh cũng định sang năm cưới vợ cho nó xong 1 việc.
    xfreez thích bài này.
  7. xfreez

Chúc mừng chú! Ngày xưa anh cũng giống chú bạn bè lấy hết rồi bọn nó mới giục anh bảo "Đấy như một việc phải làm." nhưng cái việc lấy vợ anh đã tính từ trước, phải đến tuổi đó mới lấy.
    Nếu không ngại chú show dung nhan vợ tương lai của chú lên xem thế nào?
  8. onlineshop88

onlineshop88 Thành viên mới

Câu hỏi của bạn quá chung chung, bạn muốn người ta thay đổi về vấn đề gi? cách sống? cách suy nghĩ? quan điểm? học thức? hay 1 vấn đề cụ thể gi?
    Tuy nhiên mình cũng có đôi lời cho bạn! trước tiên hãy tìm hiểu nguyên nhân do đây mà như vậy có con người như vậy và tại sao họ lại như vậy? họ muốn gì? hãy lấy chính những điều họ muốn để thay đổi họ... nói thì thật dễ nhưng làm mới thật khó và còn tùy vào từng con người và hoàn cảnh khác nhau
  9. Thotest

Anh thì hoàn toàn không ngại. Nhưng mà anh bảo vợ anh cho anh show dung nhan nó lên xem thế nào mà nó không nghe. Chú dậy anh cách bảo vợ trước đi rồi anh show cho.
  10. theman08x

theman08x Thành viên quen thuộc

Sr các bác là đến hôm nay em mới online lại được. Sau đây là câu chuyện cụ thể của em, có gì các bác tư vấn giúp em nhé:
    + Người mà em muốn thay đổi: Mẹ em, sinh năm 1960
    + Nguyên nhân: Ưu điểm thì ít mà nhược điểm thì quá nhiều:
    - Ưu điểm: Rất quan tâm, chăm sóc chồng con
    - Nhược điểm:
    . Quan tâm nhưng không biết cách quan tâm, nhiều khi gây phiền hà cho người khác.
    . Gia trưởng, bảo thủ, coi mình là trung tâm vũ trụ, không nghe bất cứ 1 ý kiến nào trái chiều. Ai góp ý là phản ứng, có trường hợp còn cắt đứt quan hệ (cái này chính em đã chứng kiến, phản ứng thì nhiều vô số, còn cắt đứt quan hệ là trường hợp bà cô của mẹ em - ngày trước cũng là 1 trong những người mẹ em tin tưởng, nhưng chỉ sau 1 lần góp ý gay gắt, giờ đã cạch mặt nhau)
    . Rất thích can thiệp vào công việc của người khác, muốn người khác làm theo ý mình. Nếu không được thì tìm mọi cách để gây sức ép
    . Có biểu hiện hoang tưởng: Ghen với quan hệ con dâu - bố chồng (cảm thấy không yên tâm khi nhà chỉ có mình con dâu và bố chồng - cái này biểu hiện từ trước khi em cưới, ngay cả khi em chưa chính thức ra mắt gia đình mới ác chứ - nghĩa là bố chồng và con dâu còn chưa gặp nhau lần nào) Hoặc khi em hoặc bố em đi đâu về muộn chỉ cẩn 15p thôi là gọi điện tìm loạn lên, chạy ra chạy vào cứ như có chuyện nghiêm trọng đã xảy ra ấy. Cái này em nghĩ là do tính cách bà hay suy nghĩ, lại quá lo lắng, nhạy cảm với các tiêu cực xã hội và không có niềm tin với người trong gia đình.
    . Ngoài ra còn tư duy không tốt, nhận thức ra vấn đề chậm; làm gì cũng lo sợ thất bại, thành công thì vơ vào mình, thất baị thì để cho người khác; rất thích kể công; ngày nào cũng nói xấu chồng, con, gia đình bên nhà chồng; ....
    + Hoàn cảnh gia đình: Bố mẹ em luôn mâu thuẫn nhau, nhưng ông là người hiền lành, nên đa số sẽ nhường mẹ em. Hơn nữa trong 1 thời gian dài (từ năm 89 đến năm 2005) kinh tế trong nhà do mẹ em lo là chính, bố em chỉ ở nhà nội trợ đơn thuần và kiếm chút ít qua các việc lặt vặt, nên tư tưởng mình là chủ nhà bắt đầu hình thành từ đây. Hiện tại cuộc sống đã đỡ vất vả hơn nhưng tư tưởng kia đã ăn sâu rồi --> tính gia trưởng xuất hiện
    + Cách giải quyết của em: Em nghĩ đa số các bác sẽ bảo em ra ở riêng, và em cũng đã tính đến chuyện này. Nhưng do em là con một, nên để các cụ ở 1 mình em cũng không yên tâm. Hơn nữa mẹ em có dấu hiện của bệnh hoang tưởng, nhỡ em ra ở riêng, bệnh nó nặng lên thành tâm thần thì khổ :D. Ngoài ra em cũng đoán nếu mẹ em cứ quá đà thế này, chuyện 2 ông bà ly thân cũng có khả năng xảy ra (thấp thôi nhưng vẫn có thể)
    Vậy nên trước khi đến bước đường cùng là ra ở riêng, em muốn thực hiện 1 kế hoạch để thử xem có thay đổi được mẹ em không, mà trước tiên là thay đổi cái tính không biết lắng nghe người khác luôn coi mình là trung tâm, cụ thể là:
    - Tác động thông qua duy tâm: Mẹ em là một người rất duy tâm, thậm trí là mê tín. Nhưng em lại không duy tâm lắm, với em duy tâm chỉ là thỉnh thoảng đi chùa để cho tinh thần nó thư thái. Vậy nên em cũng không biết bắt đầu như thế nào?
    - Đẩy mẹ em vào tính huống bên cạnh không có ai: do từ trước đến nay bố em luôn ở nhà, là hậu cần vững chắc quá nên bà đâm ra coi thường. Vậy nên em đang nghĩ xem có cách nào chỉ 1 mình mẹ em ở nhà tầm 2 ngày 2 đêm, để cho bà thấm những gì mà 1 người đàn ông phải chịu trong hàng ấy năm. Nhưng vấn đề là phải làm cho bà thoải mái để bố em đi, chứ không là lại làm loạn lên ngay.
    Các bác có cao kiến gì giúp em không?