1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cần tư vấn về Tài liệu học tiếng Trung sơ cấp. + 1 vài lời khuyên.

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi STASI_2, 22/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. STASI_2

STASI_2 Thành viên rất tích cực

Cần tư vấn về Tài liệu học tiếng Trung sơ cấp. + 1 vài lời khuyên.

Em đang trong giai đoạn bắt đầu học tiếng Trung. và đang mua tài liệu tieng Trung sơ cấp...

Nay nhờ các anh chị em đi trc có kinh nghiệm chỉ giáo em về :

1. Tài liệu học :

trình độ sơ cấp nên mua Cuốn nào thì phù hợp. ... Em rất thích học ngoại ngữ dạng Song ngữ - như Anh - trung.

2. 1 vài câu hỏi :

1. em nghe chị gái em nói : học tiếng Trung trc tiên phải học Phát âm - vì đặc trưng của người Việt có từ Hán Việt...>> có lợi thế...>>> vấn đề chỉ là thời gian. theo các bậc tiền bối kinh nghiệm đầy mình - nếu học phát âm thì cách thức nào Đảm bảo Chất lượng cao nhất.

2. Có trang web nào hỗ trợ việc học phát âm tiếng Trung -- ?

3. Êm muốn tìm 1 nơi học phát âm tiếng Trung uy tín và chất lượng giảng dạy tốt ?.
  2. mintoday

mintoday Thành viên mới

"Em rất thích học ngoại ngữ dạng Song ngữ - như Anh - trung." Ý tưởng này của em rất hay đấy, cố gắng làu làu hai ngoại ngữ.
    Trong box có rất nhiều bài đã trả lời bài của em rồi. Em tìm mà đọc. Goodluck
  3. hellobabe

hellobabe Thành viên quen thuộc

Chào bạn,
    Theo kinh nghiệm dạy của mình thì
    1/ 301 câu đàm thoại
    Easy Chinese
    => cho new bie thi kha'' ok
    2/
    1 - Nếu có giáo viên tốt, thì học sẽ rất nhanh, nếu không cũng học đưọc nhưng mất nhiều time hơn do không tổng hợp đầy đủ ( nhiều thì mất thành 4 buổi )
    Học qua software bán ở số 1 Tạ Quang Bửu cũng đưọc, nhưng không biết mất bao lâu , tuỳ người học
    2 - Trang web loại này chắc phải sẻach Google, vì bình thưòng mình dạy thì mất 2 buổi học viên đã đọc đc rồi, tài liệu mình dùng là audio riêng nên ko quan tâm lắm đến web luyện âm nữa
    3- ko trả lời phiến diện. Tuy nhiên mình luôn tự hào vì chất lượng đào tạo Chinese ở cơ sở mình. Bạn có thể contact học thử nếu quan tâm ( nhớ nói là đến từ box này )
    - Số 221 Ngõ chợ Khâm Thiên
    - Đào Hạnh: 0978.020.636
    =====
    - À, còn đây là 1 số lời khuyên, trước mình soạn ra cho lớp năm 07. bối cảnh bi jo hơi khác, nhưng thôi, cứ cop lại bạn đọc tham khảo ^^
    * Tiếng Trung ngữ pháp khá giống t Việt, ko chia động từ, ghép từ nhiều : vd đồng ý và đồng bào, nhi đồng chữ đồng đều có âm tiêng trung là "tóng", nên khi học mọi người để ý cả âm Hán Việt nữa nhé.
    * Để học tốt và học nhanh được, mình khuyên mọi người nên
    + Nghe nhiều tiếng trung hơn
    - nghe qua các bài hát,
    - các file audio của bài học trong sách 301 ( mình sẽ lấy usb cho mọi người),
    - nghe bản tin lúc 11g trưa / 6g chiều ở trên đài fát thanh vov5 tần số 105.5 MH
    Mục đích: Nghe nhiều để có ngữ cảm về âm, lúc học từ sẽ nhanh hơn rất nhiều. kể cả nghe ko hiểu nghĩa, chỉ cần nghe để fân biệt âm thôi cũng ok.
    + Học tiếng trung qua các bài hát
    Tham khảo trang web sau đây http://yeuamnhac.com/music/archive/index.php/t-440094.html ( có 1 khối lượng lớn các bài hát + bản dịch ) học nhiều bài hát sẽ có vốn từ rất phong phú.
    + Tham gia clb tiếng Trung, ở đó sẽ có cả người việt và du học sinh người Trung Quốc sang đây học tiếng Việt. mọi người học xong 10 buổi là đi nói chuyện ở đó đc rồi.
    Nick chủ nhiệm clb tiếng Trung - Bạn Tiến Toàn :
    YM : tientoan84
    Mobile : 0988.440.456
    Nếu là sv trường DH kinh tế, DH Thương mại thì nên để ý làm quen với các sinh viên Trung Quốc trong trường, vào kí túc xá / xin lịch học của người ta mà vào học cùng.
    + Dành cho các bạn nào muốn đọc / type đc chữ HÁN
    - Link down phần mềm convert Hàn zì to pin yin. http://www.njstar.com/njstar/chinese/download.php?id=2&njcwp520sw61018.exe
    Phần mềm này giúp các bạn có khả năng dùng phiên âm đánh máy dc các văn bản chữ Hán với sự hỗ trợ của từ điển Anh Trung và đọc đc các file văn bản t Trung mà ko cần học mặt chữ Hán ( vì tất cả các Hán tự đều dc chuyển thành dạng chữ phiên âm sau khi bạn bôi đen, vào tool, mục convert và click chuột )
    Hướng dẫn sử dụng : mọi ng` click vào biểu tượng của fần mềm trên màn hình , open ra , sẽ thấy 1 trang văn bản đúng ko ? dán đoạn văn bản tiếng Hán mà bạn đang cần đọc vào đó , bôi đen, vào tool, chọn Convert Hanzi to pinyin click 1 cái sẽ thấy hiện ra phiên âm. Nếu muốn gõ chữ Hán thì nhìn xuống góc dưới bên trái màn hình ...
    Cô giáo làm mẫu cho mọi người nhé, kết quả sau khi convert là như thế này này
    谢 谢 你 T ^' o 温 Y".
    xiè xiè nǐ g>i w' de w"n róu
    帮 ^' 渡 ? , 个 年 代.
    bāng w' dù guò nà gè nián dài
    s ' 次 ^' >z >z 头 o< o< 走 ? s"路.
    duō shZo cì w' huí huí tóu kàn kàn z'u guò de lù
  4. alibabanokia

alibabanokia Thành viên mới Đang bị khóa

Chào BÁc! E xin trả lời mấy câu của bác như sau:
    1- Đối với người mới học tiếng Trung sơ cấp thì nên học phát âm, tiếng trung giao tiếp trước là chuẩn rồi
    2- Nếu bạn muốn tìm 1 website để học tiếng Trung. Mình mới phát hiện ra 1 trang web rất hay đây nè http://tiengtrung.vn/diendan/phan-mem-trang-web-clip/. Website tổng hợp rất nhiều PHẦN MỀM ,TRANG WEB,CLIP học tiếng Trung rất hiệu quả đó, các bài viết đều là tiếng Việt và có hướng dẫn sử dụng rất cụ thể nha.
    3- Bạn muốn đến Trung Tâm học, thì nên qua Trung tâm Việt-Trung số 10 ngõ 156 hồng mai HN mà đăng ký học nhé. Vì mình cũng đang học ở đó đến quyển Hán 2 rồi, thấy chất lượng rất tốt, thầy cô giáo rất nhiệt tình, dạy rất dễ hiểu, dễ tiếp thu.
    Chúc Bác học tốt nha!