1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Candy - câu chuyện đầy tình nhân ái

Chủ đề trong 'Truyện tranh (ACC)' bởi bayern_munich, 19/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. huongmoctinh

huongmoctinh Thành viên mới

To Haibaralovely: Bạn có biết là tại sao Candy ko bất hạnh ko? Bởi vì cô ấy biết cách đứng lên và làm cho cuộc sống của mình hạnh phúc ngay cả khi gặp đau khổ. Đấy là điểm nổi bật nhất của Candy.
    Còn Suzana dĩ nhiên cũng rất tốt rồi, mọi người có nói gì cũng là vì yêu quý Candy quá mà thôi. Mặc dù tui rất khoái cho Candy và Terry về với nhau nhưng tui thấy đoạn kết truyện cũng rất tuyệt đấy chứ( hình như tui hơi ba phải hehhe)
  2. lovengoc

lovengoc Thành viên mới

ý tui bảo là Candy nhạt phèo, truyện gì vẽ cứ rối như mớ bòng bong, đọc cứ sướt mướt, đọc được vài trang đã thấy khó chịu, nói chung truyện này chỉ dành cho các fan hâm mộ phim Hàn Quốc thôi ...
    HE HE HE ...
  3. haibaralovely

haibaralovely Thành viên rất tích cực

Phim Hàn Cuốc à?Em cũng ghét lắm.Chỉ vì Stea mà em coi thui chứ em cũng ko thích tình cách của Candy đâu.Thật ra mà nói,tội nghiệp chỉ có Suzana thôi.Sống với Terry có gì vui vẻ?Chỉ có ng` mà ko tâm hồn,như thế ko có còn tốt hơn!
  4. zuzu

zuzu Thành viên mới

Hey, đang bài tập lớn dở, giải trí lên đây chơi, đọc được topic này. Thấy hay hay, mọi người cho tớ bàn luận một tẹo nhá.
    đối với tớ chuyện này rất hay, cũng giống như bạn bayer_munich đã nói, tớ tâm đắc nhất câu nói "còn sống thì còn gặp lại nhau". Câu nói này thắp lên cho người đọc nói chung và nhân vật Candy nói riêng một niềm tin, một hy vọng trong hoàn cảnh khó khăn tuyệt vọng nhất. Candy, một cô bé đầy nghị lực, luôn vui vẻ và đem lại cho mọi người xung quanh những nụ cười, niềm vui yêu đời. Các nhân vật rất thật, yêu ghét, ích kỷ, cao thượng, thậm chí đến cả nhân vật phản diện cũng có những nét đáng yêu và đáng thương.
    Có điều, như chúng ta thường biết, độc giả của truyện tranh phần lớn là trẻ em trong độ tuổi từ biết đọc đến khoảng hết cấp II. Tất nhiên là người đọc ở độ tuổi cấp III và đại học như tớ cũng có nhiều. Còn người đã đi làm rồi thì cũng có nhưng rất ít. Như vậy đối tượng chính của truyện tranh là trẻ em.
    Xét đến cốt truyện của Candy, rất hay, nhưng buồn quá. Mọi diễn biến quá nhanh là nói thật là hơi quá tàn nhẫn khi để cho nhân vật chịu hết bất hạnh này đến bất hạnh khác. Mà hầu hết các nhân vật trong truyện đều gặp những bất hạnh, không lớn thì nhỏ. Đồng ý, cuộc sống mà, có ai suốt đời thuận buồm xuôi gió. Nhưng.........
    Xét độ tuổi độc giả, độc giả chính chỉ là trẻ nhỏ, vốn sống của các em đâu có nhiều, liệu có thể hiểu hết những ý tưởng sâu xa mà tác giả đưa ra, liệu có thể chấp nhận được những tình tiết quá đau khổ, éo le kéo dài trong cả bộ truyện. Trẻ con độ tuổi này, nên đọc những truyện có cốt truyện vui vẻ, mang tính giáo dục (rõ ràng một chút), hài hước => đọc truyện nhiều lúc đơn giản chỉ là giải trí sau những giờ học hành vất vả mà thui. truyện với những tình tiết buồn như vậy, hơi sến nữa liệu có phù hợp hay không.
    Hồi tớ đọc Candy, là lúc tớ học năm lớp 11, thế mà tớ đã khóc suốt một đêm khi Candy chia tay Terry, lúc Stea chết.... buồn không thể tả hết. Như vậy liệu thử hỏi những em khác ở độ tuổi từ lớp 1- 9 sẽ thế nào. Các em như tờ giấy trắng, bi giờ đọc được một tập truyện như thế. những ý nghĩa sâu xa chưa chắc các em đã hiểu hết, mà tác dụng đầu tiên là buồn, gây tâm lý hết thất vọng này đến thất vọng khác. các câu chuyện dành cho thiếu nhi, hay thiếu niên thường kết thúc có hậu, người tốt thường có được những điều tốt lành, xứng đáng với con người, tấm lòng của họ. đọc truyện Candy, người tốt sao mà khổ thế, bất hạnh thế .............
  5. zuzu

zuzu Thành viên mới

Nói chuyện tàn nhẫn, để tớ lấy vài ví dụ nha:
    - Candy sau bao khó khăn, thậm chí là bị nghi ngờ là kẻ cắp, đã được giải oan và được nhận làm con nuôi. Vui chưa kịp hưởng, ngay sau đó (trong truyện hình như chỉ là 1 ngày, còn đối với người đọc là ngay tập sau) Alxơn chết, một cú sốc đối với Candy và bạn bè (và còn sốc hơn đối với độc giả, Alxơn, một nhân vật quá đẹp, tốt bụng....)
    - Sang Anh học, độc giả chỉ bắt đầu vui lên với những trò nghịch ngợm tinh quái của Candy, Terry, Stea...thì lập tức trùng xuống với biến cố Candy và Terry bị nghi ngờ quan hệ không trong sáng, chia tay đột ngột, không một lời từ giã, không nhìn thấy cả mặt nhau khi ra đi. Tập trước vẫn còn rất hạnh phúc khi chơi đùa ở Scotland, tập sau đã chia tay mà không biết bao giờ gặp lại.
    - Về Mỹ, độc giả thấp thỏm chờ đợi, và đỡ buồn hơn khi Candy đi học làm y tá, vui vẻ lên khi gặp lại Stea và các bạn, phì cười với những phát minh kỳ quái của anh và những cuộc thử nghiệm....và đặc biệt thấp thỏm, có khi còn hơn Candy ấy chứ, mong gặp lại Terry ở buối biểu diễn nhưng thấp thỏm bao nhiêu thì thất vọng bấy nhiêu, Candy và Terry không gặp được nhau, người thì lang thang đau khổ, Terry thì chờ đợi, hy vọng ở cổng bệnh viện, và còn vướt vát được một chút khi 2 người vẫn còn kịp nhìn thấy nhau khi đoàn tàu lăn bánh.
    -Candy đi gặp Terry, cô vui biết bao, nhưng vẫn tàn nhẫn thế, nếu như ban ngày cô còn cười đùa với Terry, thì ngay tối hôm ấy cô nhìn thấy Suzana với một chân bị cưa cụt, nhìn thấy Terry bồng Suzana đi qua mà không dám nói với Candy một câu. Từ trạng thái vui tươi hớn hớn, tràn đầy niềm vui, yêu và được yêu, cô như bị dội một gáo nước lạnh, choáng váng khi nhận ra mình sẽ mất Terry vĩnh viễn. => Dã man quá.
    Hình ảnh + một vài lời đối thoại ngắn ngủi giữa Terry và Candy ở bệnh viện, tuyệt vọng quá. Hai người yêu nhau là thế, gần nhau như vậy, chỉ cách có vài bước chân thôi, nhưng sao xa vời thế, vô vọng quá, không còn gì có thể níu kéo, hy vọng nữa.Candy có nói: giá mà Suzana ích kỷ hẹp hòi, cố gắng giành lấy anh (Terry) thì cô vẫn còn có hy vọng, nhưng đằng này cô ấy cao thượng quá. Hình ảnh Candy giữa đêm tuyết lầm lũi, một mình trở về, không hề ngoảng lại nhìn, Terry vén màn cửa tuyệt vọng nhìn Candy ra đi và quay lại nói với Suzana là anh chọn cô ta. Terry muốn giữ Candy lại lắm chứ (được thể hiện trong cái ôm cuối cùng ở cầu thang và lời chúc Candy hạnh phúc) ==========> Tuyệt vọng quá, dã man quá, bế tắc quá......
    - Rồi chưa hết đau đớn vì chia tay với Terry "dù còn sống nhưng không thể gặp lại nhau được nữa" , thì tiếp đến chuyện Stea chết trận........
    Nhiều nhiều chuyện nữa, số phận của Candy, Terry, Stea, người yêu của stea ....và cả suzana nữa (liệu cô ta có hạnh phúc không khi trong lòng Terry chỉ có Candy, luôn hướng về Candy... ).
    Hic, khi viết những dòng này quả thật tớ như sống lại cái thời đọc Candy, buồn và luôn nghĩ liệu có thể có những diễn biến khác, bớt bất hạnh, bớt đau khổ hơn không. Truyện như vậy đau khổ quá, buồn quá.
    Theo ý kiến cá nhân của tớ, nếu tác giả viết truyện theo các diễn biến khác đỡ léo le (đỡ sến hơn) thì truyện sẽ còn hay hơn (he he, viết như thế nào thì tớ đây cũng không dám nghĩ hộ), sẽ được đọc đi đọc lại nhiều hơn. Truyện Candy như vậy, tớ cũng không dám đọc lại nhiều, chỉ đọc lại có một lần (đọc xong cất kỹ truyện vào trong hòm, khoá lại, không đọc nữa )và lại vẫn lặp lại cám giác buồn như cũ, hơi chán đời nữa.

6. zuzu

zuzu Thành viên mới

Hơ, cái thời này chưa có phim Hờn Quốc thì phải. He he, sướt mướt thật,
    Còn về truyện nét vẽ rối, tớ không phải là dân Mỹ Thuật nhưng nếu đọc quen truyện của các tác giả này (Candy,NHAC....có kiểu vẽ gần tương tự nhau) thì sẽ không thấy rối và khó chịu. Mọi người đọc truyện Subasa rồi chứ, ban đâu tớ nhìn cũng chả quen, có những cú sút bóng thì vẽ tới 2 trang, rồi hình cũng cứ loạn hết cả lên. Nhưng đọc mãi rồi quen, chả có vấn đề gì, thậm chí còn thấy hay nữa.ư
    (he he, tớ tách bài viết của mình ra thành 3 bài liền, không phải vì muốn kâu bài đâu nhá! mà vì muốn nói vấn đề nào ra vấn đề ấy thui.)

7. haibaralovely

Hmm.xét ra thì Candy vẽ hay hơn NHAC ở chỗ con trai thì đẹp chứ ko xinhMà bạn nói vẽ kiểu NHAC và Candy là thế nào nhỉ?Thật ra tôi ko biết nhưng ý bạn là khác Conan,Jinđô hả?Jinđô thì chắc và khoẻ hơn Candy.Từng cử động của Jinđô có hồn và vững hơn.Trong khi Candy thì hơi ẻo lả,ko vững bằng.Còn nói về Subasa.Tôi hiểu ý bạn nói ko phải mình Subasa mà cả nh~ bộ truyện bóng đá nữa.Bạn nói lộn tùng phèo cả lên?Bạn có hiểu thế nào là bóng đá ko hả?Chẳng lẽ họ đá rề rề cho bạn coi?Như thế thì vứt!Cái gì cũng chậm rề rề thì làm gì còn có bóng đá!Tôi ko thích Candy vì một điều nó mềm quá và ko có nhiều cảnh làm bớt đi cái buồn của nó(nh~ cảnh bạn nói buồn cười tôi cứ thấy giả tạo thế nào ấy,xin lỗi).Và tôi thích Subasa và Jinđô ở chỗ nó hành động nhưng có nh~ cảnh nội tâm quan trọng cho nhân vật.Vì vậy bạn đừng có nói Subasa hay bất cứ bộ truyện nào là lung tung beng!
  8. zuzu

zuzu Thành viên mới

Hơ hơ, cô bé này hay nhở, tớ nói kiểu vẽ của Candy và NHAC hay hơn Subasa và Jindo hồi nào nhở , tớ có so sánh cái quái gì đâu cơ chứ. chỉ nói là cách vẽ rối của các bộ truyện trên, ban đầu đọc không quen thì khó theo dõi, sau quen dần thì thấy chả sao, mà còn thấy hay nữa. Đọc lại bài của tớ đi cô bé
    ơ hay, cái cô bé này, tớ thích hay thấy điều gì thì tớ phát biểu thế, đây là diễn đàn để mọi người phát biểu ý kiến của mình. Hơ hơ, chả nhẽ khi nói điều gì lại phải gửi Private Messege cho haibaralovely để hỏi ý kiến xem cô bé có thích hay đồng ý hay không thì mới được phát biểu à Ngộ nhể
    Được sửa chữa bởi - zuzu vào 23/05/2002 12:13
  9. haibaralovely

Hmmm,nói lại nào!Bi giờ thì hiểu ý bà chị lắm rồi!Một bộ truyện bóng đá kéo dài vài tập cung chả sao!Thật ra mà nói,chẳng có gì gọi là rề rề cả.Nếu miêu tả kĩ một cú sút thì có gì sai nào?Một trận đấu kéo dài vài tập,như Suya và Kowaki,đến 10 tập)thì sao sai nhỉ?Chẳng lẽ căng cứ vào mức độ ra truyện để nói là nhanh hay chậm à?Vậy tì hơi quá đáng!Thú thực thì em đọc chưa kĩ([:D})nên có vài chỗ nhầm lẫn.Ýa bà chị nói vẽ kiểu NAHC và Candy là sao?Đó là kiểu nào?Cứ nói kiểu NHAC và Candy thì em ko biết kiểu nào?Nhưng nếu nói là vẽ giống NHAC thì em ghét lắm rồi.Thật sự mà nói Candy vẽ hay hô NAHC rất nhiều.Còn bà chị mê bóng đá lắm à?Chị mê Brazil ko nhỉ?Em đang vận động mở box cho Brazil.Nếu bà chị thích thì em ghi tên cho.Đag thiếu ng` đâyEm cũng chả dám chỉ dạy bà chịBà chị hiểu biết hơn em mà!
    Nói về Candy chút nhá!Em ko dám nói nhiều hơn bà chỉ đâuNhưng nếu Candy kết thúc có hậu,như là Candy với Terry,rồi Stea đừng có chết,còn Suzana có thể với một ai khác chẳng hạn,như là Albatthì em sẽ thích bộ truyện nhiều hơn.Về tính cách Candy,hao hao Carol nhưng có phần mạnh mẽ hơn nhiều.Candy ko sến như Carol.Candy dám chấp nhận nỗi đau và vượt qua nó,sẵn sàng nhuiờng Terry cho Suzana,bao dung hơn Carol.Trong truyện này cũng có một nhân vật nữa là Ani.Tới cuối truyện,em vẫn ko hiểu Ani có được hạnh phúc với Achi ko?Cô ta cũng rất đáng thương.Bác nào nói rõ cho em đi,cuối cùng Ani với Achi là sao?Em thì ghét khúc cuối lắm,dù nó hợp lí.Tại sao trong truyện này có quá nhiều ng` bất hạnh như Suzana,như Terry,...
  10. sphinx85

sphinx85 Thành viên rất tích cực

hic hic..sì tóp ngay mấy cái dzụ cãi lộn vô bổ này đi trùi ạ...dù sao thì candy cũng là 1 câu truyện wá đỉnh rùi...chỉ những ai ko đọc hay ko cảm nhận được cái hay mới là uổng phí thui.
    westlife's the place my life begins,and west'll be where it ends,and that's the joy westlife brings i'm flying without wings