1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Candy - câu chuyện đầy tình nhân ái

Chủ đề trong 'Truyện tranh (ACC)' bởi bayern_munich, 19/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ot_xanh

ot_xanh Thành viên quen thuộc

o ho. hay nhi? yeu cau Haibara sang topic ve chuyen jindo nhe.tu dung ,lai loi bong da vao day. kiem che cam xuc di
  2. zuzu

zuzu Thành viên mới

Về nét vẽ giữa Candy và NHAC: (he he, phát biểu theo cảm tính thui vì tớ không phải là dân Mỹ Thuật ) tớ không bảo truyện nào vẽ đẹp hơn truyện nào cả. Theo ý kiến cá nhân tớ thì phong cách vẽ gần giống nhau.

Ví dụ khi vẽ con gái thì bầu bĩnh, dễ thương, đặc biệt là đôi mắt vẽ tựa như bầu trời đêm đầy sao, long lanh (hơ hơ). Cách vẽ mái tóc, trang điểm trên tóc thì tương tự nhau, cách vẽ các kiểu quần áo cũng thế. Nếu có khác thì thực ra vì 2 bộ truyện ở 2 thời khác nhau mà thôi (Candy-đầu thế kỷ 20. NHAC-là thời Ai Cập cổ đại). Nếu để ý thấy, khi vẽ Carol ở thời hiện đại, thì váy vóc, đầu tóc thì gần giống trong Candy (váy ngang gối, thắt nơ..). Cách vẽ vóc dáng con người cũng thế, thon thả, chân, tay dài, eo bé tẹo.... (thậm chí vẽ người mập cũng giống nhau lun ). ====> he he, bác nào học Mỹ Thuật thì check lại thử cái xem tớ nói có đúng không, hoặc phân tích thử dưới góc độ Mỹ Thuật hộ tớ cái, so sánh thử xem nhá.

Còn về vẽ con trai (hi hi, vấn đề nhạy cảm đây). Theo tớ thấy thì giống nhau cả thui. Haibaralovely thử về mở lại Candy mà check lại coi, vẽ con trai cũng ẻo lả bỏ xừ, nhiều lúc tức anh ách. Vẽ Alxơn, Terry... nhiều lúc nhìn xinh không chịu được, nhất là Alxơn ấy, he he, chỉ muốn cắn một phát thui. hơ hơ, thử check lại xem nhá, tớ cất kỹ cái bộ Candy rồi, lần đọc cuối cùng có lẽ cách đây cũng phải 2,3 năm rồi.

Được sửa chữa bởi - zuzu vào 23/05/2002 20:20
  3. melody-of-life

melody-of-life Thành viên quen thuộc

đúng rùi đó việc gì chúng ta phải cãi nhau về cái chuyện này cơ chứ ai không thích đọc truện CANDY thì thôi vào đây post bài linh tinh làm giề thừa hơi chắc,đây là topic mọi người đưa lên để bàn về một câu chuyện tình cảm đầy cảm động chứ có phải là đưa lên để phê bình đâu cơ chứ!ai không thấy truyện này hay thì chẳng biết thưởng thức truyện hay gì cả!
    In your dearest memories, do you remember loving me?
  4. zuzu

zuzu Thành viên mới

To haibaralovely: xin lỗi vì bài reply trước, tớ phát biểu không được lịch sự lắm, thông cảm nha, tự nhiên có một cô bé 13 tuổi độp thẳng một câu vào mặt "Bạn có hiểu thế nào bóng đá không hả?", tớ hơi nóng mắt, nên phát biểu hơi xách mé một chút. Sorry nha. Bi giừ, bình tĩnh lại rùi, thấy thật không phải.
    Còn chuyện Brazil fans club, sorry. WC 90, tớ chỉ là xem bình thường thôi, nhưng đến WC 94, tớ đã chọn Italia làm đội bóng mình ủng hộ (all for Roberto Baggio), bây giờ dù RB không còn được tham gia đội tuyển QG, nhưng tớ đã theo chân đội ý gần 8 năm nay rồi, yêu quá không từ bỏ được. he he, sorry nhá.
    Hơ hơ, hiện nay tớ đang "đội lốt" người khác, để đến hết tháng 6, tớ thi học kỳ xong, sẽ chính thức dùng cái nick yêu quý (hiện đang đề nghị treo) của mình để tranh luận với haibaralovely và mọi người. (cái vụ post bài dài ngoằng ở trên kia là không kìm được, ngứa tay quá). He he, nghiện ttvnol mất rùi, treo nick yêu quý để ngăn không post bài nhưng, he he..... vẫn chứng nào tật ấy)

To sphin85 và melody-of-life (sorry nếu tớ đánh sai tên) : có tranh luận thì mới vỡ ra nhiều điều, có nhiều điều để bàn luận => từ đó mà có thể biết thêm được nhiều điều mà mình chưa biết hết khi đọc truyện. Chứ ai cũng thích rồi mỗi người khen lấy một câu thì chán chết. Cái topic sẽ nhạt phèo, rồi từ từ toi lun, thế thì mất cả hay.
    2 cô bé đọc lại bài của tớ nhé, xem tớ khen hay chê (hôm qua ngồi viết xong mấy cái bài dài ngoằng trên kia, viết xong thấy hơi phí, vì đoan chắc gần như 80% sẽ không được đọc vì dài quá ), thông thường là thế, nhất là trong box truyện tranh (toàn người trẻ trung) thì lại càng ngại đọc bài dài. Đọc lại đi nhé, những lời đó được viết ra rất chân thành và bỏ vô đấy khá nhiều công sức, thời gian (mặc dù thời gian đối với tớ bi giờ quý như vàng ấy) và thực sự là tớ viết rất nghiêm túc. Hơi buồn.
    Tớ là tớ ghét đọc ba cái bài viết chỉ được một dòng, nội dung thì chả có mấy, gần như là chát chít ấy.

Bye, bye, hẹn gặp lại vào 26/6.
  5. haibaralovely

haibaralovely Thành viên rất tích cực

Híc,Ý à?Em cũng mê.Nhất là chàng Baggio.
    Hmm,melody_of_life thấn mến!Tôi ko chê Candy và ko post bài linh tinh như bạn nói.Bạn thấy ko hay thì cứ nói.tôi chấp nhận nhưng bạn đừng dùng chữ linh tinh.
    So về nét vẽ.Công nhận là gần giống nhau nhưng Candy kah1 hơn chỗ là con trai hổng có naked và tóc tai ko lất phất,ko có cài kiểu liếm mép khiế nhã.Em đọc NHAC phát bệnh luônDù sao thì cũng ko nhạy cảm bằng NHAC.Trong sáng hơn rất nhiều.Nói chung Candy nội dung gần giống nhưng em ưa hơn NHAC.
  6. girlghetboy

girlghetboy Thành viên mới

ai dma bao truyen nay nhat pheo thi do moi la nguoi nhat pheo do phai ko cac bac,nguoi ta la nguoi co tinh cam thi moi cma nhan duoc het nhung cai sau sac trong truyen nay chu lovengoc a,bac co le la nguoi kho cung lanh lung lam phai ko?

tieuthusale
  7. shicanlan

shicanlan Thành viên quen thuộc

To haibara:
    Haibara phân tích nhân vật Candy đúng đó chứ, nhưng sao khi nhận xét lại có phần ko nhất quán với phân tích? Candy là nhân vật nữ truyện tranh mà mình thích nhất. Rất cứng cỏi và biết hy sinh. Chi tiết khi đại chiến thế giới xảy ra, cần 1 y tá tình nguyện đi sang Ý, khi 1 người bạn của candy xung phong đi thì sao nao? Chính vì nghĩ mình là cô bé mồ côi, ko muốn gia đình của người y tá đó khổ, Candy đã xin được thay thế đi. Candy ko sến, nhưng đúng là hơi buồn. Nhưng nếu xem truyện tranh chỉ để tìm những câu chuyện để thoả mãn nhu cầu của đoccj giả là muốn ai cung được kết thúc có hậu như truyện cổ tích thì thật là.............
  8. bayern_munich

bayern_munich Thành viên quen thuộc

Mình nghĩ nếu như ko có xái chết của Alxon,Stea;ko có cuộc chia tay tuyệt vọng của Tery và Candy thì mọi người sẽ ko nhớ câu chuyện này nhiều đến thế.
    Zu_zu ạ,mình xem Candy từ năm học lớp 7 cơ,và mình hiểu câu chuyện này nói về cái gí.Đây ko phải là một câu chuyện tình yêu mà là một câu chuyện cuộc đời,ca ngợi tình nhân ái.Cả câu chuyện ko có một hình ảnh yêu dương thái quá nào,cũng ko có một câu tỏ tình nào theo kiểu người lớn cả.Mình khẳng định đây là một câu chuyện rất hợp với lứa tuổi từ lớp 6 trở lên,còn các em cấp 1 mình nghĩ chúng nó thích đọc Đôrêmon hơn
    Xin Haibara và Zu_zu đem chuyện bóng đá sang room khác.Mình cũng là crazyfan của bóng đá.Nhưng chả có mối quan hệ nào giữa bóng đá và Candy cả

santa cruz
  9. ot_xanh

ot_xanh Thành viên quen thuộc

em dong y voi bác. em doc truyen nay tu nam hoc lop 8 va rat thich, no khong phai la mot cau chuyen de giai tri don thuan, mang tinh giao duc cao ma lai khong nang ne chut nao ca.
    to zu_zu: cam on ban da lan cho cai topic nay nong len , nhung to khong mong no nong len bang nhung cau chuyen ve bong da
  10. zuzu

zuzu Thành viên mới

to haibaralovely: hì hì, đọc NHAC, đến đoạn Carol sắp có baby, chị nhe hết cả răng ra mừ cười, chuyện này không còn là chuyện trẻ con nữa rùi. He he, thui, không bàn về NHAC ở đây nữa.

Hơ, về Candy thì tớ nói hết ở trên kia rùi, (chả bít có ai đọc không nữa).

to Shicanlan: Bạn nên xét đến đối tượng phục vụ độc giả của truyện (cái này cũng nói ở trên kia rồi). Phải nói đối tượng phục vụ chính ở đây thanh thiếu niên mà phần lớn là thiếu nhi. Mà thiếu nhi cần gì ở truyện tranh, hài hước, hóm hỉnh, có những bài học đạo đức nhẹ nhàng, tạo cảm giác vui vẻ, yêu đời. Trẻ con mà, sao bắt các em phải tìm hiểu suy nghĩ về sự phức tạp của cuộc sống sớm thế, đọc truyện mà gây cho các em cảm giác thất vọng nhiều đến thế. =>kết thúc sao cho đừng quá gây sốc cho đọc giả nhất là trẻ em

Lấy ngay tớ làm ví dụ: tớ đọc truyện Candy năm lớp 11, tức là khá lớn rồi đấy chứ. Khi đọc đến khoảng tập 25, 26, lúc Candy học làm y tá, tớ đã biết được kết thúc của truyện như thế nào rồi (một người bạn nói cho thông qua xem phim hoạt hình thì phải). Tớ choáng hết cả người, không thể tin nổi, và quyết định không đọc tiếp bộ truyện nữa, về sau tớ nghĩ nó nói láo, truyện tranh dành cho thiếu nhi, làm quái gì có diễn biến và kết thúc kinh khủng đến thế. Chính vì một hy vọng như thế mà tớ quyết tâm đọc đến hết bộ truyện, nhưng quả thật tớ vô cùng thất vọng. Hic, buồn mất mấy ngày, chẳng học hành được gì.

Chính vì vậy theo quan điểm của tớ thì, khiếm khuyết của Candy chính là diễn biến quá đau khổ, quá éo le (nói theo cách khác: quá sến). Chẳng lẽ không có một cách giải quyết nào khác để câu chuyện bớt bi kịch hơn ư? phù hợp với độc giả của bộ truyện.
    to bayer-munich: tớ lại nghĩ bộ truyện này nên dành cho đọc giả từ lớp 9 trở lên. Từ lớp 6 thì sớm quá. Chuyện trong sáng (OK lun), có mỗi 2 cảnh Terry kiss Candy lãng mạn muốn chết mà nhà xuất bản lại xoá mất, tức chết thui. Nếu bi giừ mà xuất bản lại thì chắc là có.