1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảnh đẹp Nam Định

Chủ đề trong 'Nam Định' bởi LamCauMoi, 10/04/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cave_gt

cave_gt Thành viên mới

Các bạn ạ,mình là dân NĐ chính cống đây,nghe bài viết về Thịnh Long quê mình mà hạnh phúc thế vì mình là dân HH mà,các bạn có biết không?Thịnh Long không chỉ là một nơi để nghỉ mát mà còn là một nơi giải trí rất hay đấy bạn ạ.Vào dịp nghỉ hè,cứ vào tối thứ bảy mà bạn đi trên bãi biển mà vẩy **** thì chỉ có sướng,ko những thế còn có người chào đón nhiệt liêth ấy chư,giá cũng rẻ thôi.Tớ thì chưa thử nhưng bọn trẻ con khu tớ nó đi suốt ý,bảo hay lắm.Không chỉ Thịnh Long mà còn cả bãi tắm Quất Lâm rất nhiều **** nữa,tha hồ mà chọn lựa nhá.Hic
  2. XacUopVietNam

XacUopVietNam Thành viên mới

NĐ mà cũng có danh lam thắng cảnh à??? thế mà có 1 con bé dân gốc thành Nam nói với mình là NĐ chán lắm anh ơi,chả có gì là phong phú như Đà Nẵng các anh cả,chỉ cần 15 phút là biết hết NĐ,ko biết thực hư thế nào nhưng khi nào rỗi mình fải làm 1 chuyến khảo sát thực tế,rất mong được bà con cô bác trong box help me.THANKS
  3. XacUopVietNam

XacUopVietNam Thành viên mới

NĐ mà cũng có danh lam thắng cảnh à??? thế mà có 1 con bé dân gốc thành Nam nói với mình là NĐ chán lắm anh ơi,chả có gì là phong phú như Đà Nẵng các anh cả,chỉ cần 15 phút là biết hết NĐ,ko biết thực hư thế nào nhưng khi nào rỗi mình fải làm 1 chuyến khảo sát thực tế,rất mong được bà con cô bác trong box help me.THANKS
  4. thanh_nien_xa_vo

thanh_nien_xa_vo Thành viên mới

Thử vài phát, nếu up được sẽ đưa lên nhiều hơn.
    Sòng đời thua nhẵn cả thơ ngây
    Được thanh_nien_xa_vo sửa chữa / chuyển vào 08:15 ngày 21/08/2004
  5. thanh_nien_xa_vo

thanh_nien_xa_vo Thành viên mới

Thử vài phát, nếu up được sẽ đưa lên nhiều hơn.
    Sòng đời thua nhẵn cả thơ ngây
    Được thanh_nien_xa_vo sửa chữa / chuyển vào 08:15 ngày 21/08/2004
  6. aqcharles

aqcharles Thành viên mới

To bác Twin : Em cũng là 1 người dân Nam Định cũng biết các Thắng cảnh mà Bác đề cập tới nhưng để viết được như Bác thì quả thật không đơn giản chút nào. Bác có 1 vốn sưu tập tuyệt vời về Thành Nam nhà ta. Tuy nhiên có 2 điểu Em xin đính chính ở các bài viết của Bác là : thứ nhất Lễ hội chùa keo đích thị là của Thái Bình rồi cách Bác viết như thể chùa keo là của Nam Định ta không bằng!!!! (Tiếng Tàu nhà Em người ta nói như thế là "Vỗ đít ngựa" Pai MaPi). Thứ 2 là đất phở Vân Cù thuộc xã ĐỒNG SƠN huyện Nam Trực chứ không phải là Đỗng Xuân như Bác viết. (Xã đồng sơn là xã có diện tích gần lớn nhất của huyện nam trực được ghép bởi hai HT xã là Nam đồng và Nam sơn đây là 1 xã thuần nông chuyên cây lúa nên lý giải tại sao bánh phở họ làm cực ngon.). Và Em cũng xin nhấn mạnh thêm là các quán phở nổi tiếng của đất SÀI THÀNH hay Hà Thành ngay nay đều do các Ông chủ người gốc xã Đồng Sơn đang kinh doanh. Dạ xin hết.
    PS: để khai thác mảng này Em nghĩ có thể nói đến các làng nghề truyền thống của đất Thành Nam chúng ta được đấy, eg như ở Nam trục quê Em ngoài làm phở của Đồng Sơn ra còn làng nghề làm đồ nhựa ở Báo Đáp Nam Quang, nghề rèn tiện ở Vân Tràng, Đồng Côi Nam Giang, nghề dệt khăn mặt Liên thôn Nam Hồng . . . . . . Bác thấy thế nào?
  7. aqcharles

aqcharles Thành viên mới

To bác Twin : Em cũng là 1 người dân Nam Định cũng biết các Thắng cảnh mà Bác đề cập tới nhưng để viết được như Bác thì quả thật không đơn giản chút nào. Bác có 1 vốn sưu tập tuyệt vời về Thành Nam nhà ta. Tuy nhiên có 2 điểu Em xin đính chính ở các bài viết của Bác là : thứ nhất Lễ hội chùa keo đích thị là của Thái Bình rồi cách Bác viết như thể chùa keo là của Nam Định ta không bằng!!!! (Tiếng Tàu nhà Em người ta nói như thế là "Vỗ đít ngựa" Pai MaPi). Thứ 2 là đất phở Vân Cù thuộc xã ĐỒNG SƠN huyện Nam Trực chứ không phải là Đỗng Xuân như Bác viết. (Xã đồng sơn là xã có diện tích gần lớn nhất của huyện nam trực được ghép bởi hai HT xã là Nam đồng và Nam sơn đây là 1 xã thuần nông chuyên cây lúa nên lý giải tại sao bánh phở họ làm cực ngon.). Và Em cũng xin nhấn mạnh thêm là các quán phở nổi tiếng của đất SÀI THÀNH hay Hà Thành ngay nay đều do các Ông chủ người gốc xã Đồng Sơn đang kinh doanh. Dạ xin hết.
    PS: để khai thác mảng này Em nghĩ có thể nói đến các làng nghề truyền thống của đất Thành Nam chúng ta được đấy, eg như ở Nam trục quê Em ngoài làm phở của Đồng Sơn ra còn làng nghề làm đồ nhựa ở Báo Đáp Nam Quang, nghề rèn tiện ở Vân Tràng, Đồng Côi Nam Giang, nghề dệt khăn mặt Liên thôn Nam Hồng . . . . . . Bác thấy thế nào?
  8. minhnhat2

minhnhat2 Thành viên mới

He he , cái ảnh dưới không phải là góc Hồ Vị Xuyên rồi.
    Bác nhầm hàng rồi, đấy là vườn Cảnh, đối diện chùa Vọng Cung. Bác lú lẫn quá rồi
  9. minhnhat2

minhnhat2 Thành viên mới

He he , cái ảnh dưới không phải là góc Hồ Vị Xuyên rồi.
    Bác nhầm hàng rồi, đấy là vườn Cảnh, đối diện chùa Vọng Cung. Bác lú lẫn quá rồi
  10. minhnhat2

minhnhat2 Thành viên mới

Bác thanh_nien_xa_vo nhầm hàng rồi à. Cái ảnh ở bên dưới là Vườn Cảnh đối diện với chùa Vọng Cung. Chứ có phải là góc hồ Vị Xuyên đâu. Lú lẫn quá rồi...
    Mà đề nghị bác tích cực post thêm vài cái nữa về khuôn viên quanh tượng đài THĐ, hoặc chợ Rồng cũng được
    Em phê cái bức ảnh đầu tiên của bác lắm. Chỗ đó trước là nhà thờ , giờ là trường Nguyễn khuyến, nhìn cổ kính và yên bình quá bác nhỉ