1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cảnh sát biển Việt Nam hiện tại và tương lai

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi Triumf, 10/06/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Andriy_Shevchenko

Andriy_Shevchenko Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

ko vay ODA thì vẫn là tiền đồn 2 tháng qua còn gì, có thành tiền đồn hay ko đâu phải mình quyết định đc, mình ko muốn làm tiền đồn, nhưng thằng TQ nó cứ nhằm mình mà húc như 2 tháng vừa rồi, thì ko muốn cũng thành tiền đồn :rolleyes:
  2. Andriy_Shevchenko

Mà thấy báo chí nói ODA đóng cái tàu 200 tấn thì ko nhạn là quá đúng, 200 tấn thà tự đóng TT200 còn hơn
    Triumf thích bài này.
  3. beobi189

beobi189 Thành viên tích cực

Vay cho lắm vào trong khi chính sách điều hành thì dở tệ- IQ thì đấu đá quyền lực là chính, bỏ dân sống chết mặc bây thì cũng thế. 1 đất nước mà cái gì cũng mua, cái làm chủ dc công nghệ thì sợ chi phí làm ra đắt hơn mua nên mua cho nó lành => chả bao giờ phát triển được.

Nhật khi xưa rất chịu khó bỏ tiền ra để mua công nghệ. VN thì...Never! Ai cho free thì lấy :D
    karate_hn thích bài này.
  4. bintao

bintao Thành viên rất tích cực

Vấn đề không phải đắt sắt ra miếng. Mà nó đắt hơn giá trị thật của nó nếu bạn trả bằng tiền của mình. Bạn dùng vốn tín dụng thì phải mua toàn bộ phụ tùng của Nhật từ cái nệm trở đi. Mà bạn hình dung giá mua cái nệm ở Nhật đắt gấp bao nhiêu lần ở VN và VN không được đàm phán về giá mà Nhật chỉ định mua ở đâu thì lấy ở đó. Từ đó kinh phí sẽ tăng rất cao
    Bạn nói vay thì chỉ lo trả lãi thì bạn không hiểu bản chất ODA rồi. Đâu phải nó cho mình cục tiền rồi mình thích làm gì thì làm như quan hệ tín dụng bình thường đâu
    Cùng số tiền đó bạn dùng tiền tín dụng đóng đc tàu 200 tấn theo chỉ định thầu của Nhật...................tuy nhiên bạn có tiền và số tiền đó đủ để đóng tàu 400 tấn và nếu muốn bạn thích lắp thiết bị Anh, Pháp, Mỹ, Nhật..... nào vào (sắt ra miếng kiểu nào thì tùy ý) thì tùy bạn thì bạn sẽ chọn bạn đi vay ODA hay dùng tiền mình. Chỉ trừ khi cùng bắt đắc dĩ mới xài đến ODA thôi
    cuchuoi_kt115, nguhayuohalosun thích bài này.
  5. Andriy_Shevchenko

Nói chung tàu 200 tấn thì khỏi ODA cho mệt, ODA thì đóng hẳn tàu 3k tấn đi, còn học đc cả công nghệ đóng tàu, chứ tàu 2k tấn trở xuống nhà ta tự chồng được, thực ra cái ODA mà biết sử dụng đúng mục đích, ko tham ô tham nhũng thì chỉ có lợi chứ ko có hại
  6. tombuys

tombuys Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thế ai bảo đi vay? Bạn hiểu như thế nào về vốn ODA? Nếu bao nhiêu năm nay VN không có nguồn vốn hỗ trợ chính thức ODA, bạn biết đất nước VN mình đến đâu rồi không?

Trong lúc ngụp lặn nguy khó, tìm người sẵn sàng chìa ra cái phao, bạn tưởng muốn ở đâu và lúc nào cũng có sẵn à? Nợ tiền, nhưng bạn đừng nghĩ rằng ai ai cũng sẵn sàng cho bạn nợ và cho nợ bất kỳ lúc nào bạn có nhu cầu đâu. Đồng ý là ODA của Nhật vào lúc này cho lực lượng chấp pháp VN là nằm trong tính toán của Nhật, nhưng cũng phải trải qua bao nhiêu ải của Quốc hội và CP Nhật để thay đổi nguyên tắc của khoản viện trợ này, và cái cơ bản là phù hợp với mong muốn của VN đấy. Chia lửa-lôi kéo kẻ đồng cảnh đứng về cùng chiến tuyến, và "kẻ thù của kẻ thù là bạn". Thế bạn còn muốn gì hơn thế nữa? Nga, Ấn câm như hến đấy!

1 miếng khi đói, bằng 1 gói khi no, đó là cái ân-tình-nợ nặng nhất đấy! Đề nghị tìm hiểu và quan niệm đúng đắn hơn!
    Hectorviet, ltgbau, 3141595 người khác thích bài này.
  7. Triumf

Triumf GDQP Moderator

Đồng ý với bạn, vay ODA của Nhật để đóng tàu 180-200 tấn thì quả là sự lãng phí ghê gớm, số tiền ấy để đóng mấy con to hơn (số tiền viện trợ ấy đóng được khoảng 4 con cỡ 1800 tấn trở lên) thì hay hơn nhiều, đóng ở Nhật cũng OK. Còn từ 400 tấn trở xuống cứ tự đóng cho rẻ và tạo công ăn việc làm trong nước.
    cuchuoi_kt115, su_30, halosun1 người khác thích bài này.
  8. vietnamtoioi

vietnamtoioi Thành viên quen thuộc

Bạn có hiểu tính cách cách làm việc của người Nhật không? đối với họ điều đầu tiên là kinh tế. tranh trấp với TQ ảnh đến Nhật như thế nào? có lợi cho Nhật như thế nào? được các chuyên gia của họ phân tích kỹ từ đó chính phủ Nhật mới tiến hành các bước đối ngoại phù hợp. Họ lấy cớ tranh chấp với TQ để sửa đổi hiến pháp thành lập quân đội chỉ là bề nổi mà thui. Còn mục đích chính là mở ra một thị trường mới đó là vũ khí. Bạn nghĩ coi Triều Tiên có vũ khí hạt nhân tại sao họ không tiến hành từ lúc đó tới bậy giờ mới làm.
    Còn chuyện viện trợ ODA thực chất mình có thể vay vốn thương mai như vậy thì uy tín và việc sử dụng tài chính sẻ thoa mái hơn, tuy nhiên lãi xuất cao. Còn ODA cứ tưởng là vay rẽ nhưng tính về thời gian và các chi phí liên quan thì thành ra là cao hơn lãi xuất thương mại. Nên giờ ai qua vay Nhật thì Nhật cho vay liền. chứ mình gì Việt Nam.
  9. su_30

su_30 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

mời xem thêm 1 ít về “Hai mặt” của đồng vốn ODA
    http://www.vcci.com.vn/dau-tu-tai-chinh/20140406065949245/hai-mat-cua-dong-von-oda.htm
    mình nghĩ có ODA là tốt cho nhu cầu phát triển đất nước, ODA bản thân nó kg có lỗi mà vấn đề là những con người đơn vị nhận và quản lý ODA có trong sạch hay kg
    việc Nhật cung cấp ODA cho VN trang bị nâng cao năng lực cho lực lượng chấp pháp tuần tra biển là 1 đột phá rất lớn, mở ra cơ hội cho VN có nguồn lực để trang bị &nâng cao sức mạnh lực lượng CSB, kiểm ngư của mình trong hoàn cảnh phải đối mặt với nhiều thử thách sức ép xâm phạm chủ quyền đe dọa an ninh +kinh tế từ Trung Quốc
    Andriy_Shevchenkotombuys thích bài này.
  10. su_30

su_30 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

em cũng cảm thấy buồn và tiếc nếu Nhật cho vay mà đi đóng tàu nhỏ
    theo anh thì việc đóng tàu nhỏ là do phía Nhật yêu cầu hay phía VN muốn vậy ? hay cả 2 kg dám đóng tàu lớn vì sức ép của thằng TQ?

lâu dài cũng mong có 1 liên doanh đóng tàu Việt Nhật để chúng ta có cơ hội được tiếp cận công nghệ kỹ thuật và việc làm từ sự hợp tác với Nhật, đóng những tàu chất lượng cho Nhật và cho VN