1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CAO BANG DEP LAM AI OI.......!!!

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi chutichh2o, 28/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chutichh2o

chutichh2o Thành viên quen thuộc

quay lại với con đường đi PPó càng ngày càng sáng dần ra vì mưa đã gần như tạnh hẳn, cảnh vật cũng mở ra những đoạn khác sinh động hơn, bắt đầu thấy hạ lưu con suối Lê Nin, suối lẩn khuất len vào những đám ruộng, suối lúc men theo đường, lúc dấu sau những khóm tre, lúc vòng vèo qua những ghềnh đá, lúc lại tràn trên diện rộng như một mặt hồ trong và phẳng như gương. Con suối này phải song hành cùng chúng tôi ngót nghét 20km!! và khúc nào cũng phô diễn những dáng vẻ đẹp hấp dẫn khác nhau.
  2. nvtung1

nvtung1 Thành viên tích cực

Rất hay du mình chưa đọc hết. Mình ghen tị với các bạn vì lâu quá rồi...mình chả được đi đâu lên miền núi cả. Buồn quá. Vote bạn 5 sao. Tiếp tục nhé
  3. chutichh2o

[
    Rất hay du mình chưa đọc hết. Mình ghen tị với các bạn vì lâu quá rồi...mình chả được đi đâu lên miền núi cả. Buồn quá. Vote bạn 5 sao. Tiếp tục nhé
    --------------------
    cảm ơn bạn NVTung đã động viên tớ!! cũng chỉ là..... độc thoại góp vào những câu chuyện du lịch rất thú vị của Box chúng ta thôi mà!
    mấy hôm nay bận quá!!! nên cũng chưa kể nốt được, với lại 1 số ảnh tâm đắc lại ko post được, cứ báo lỗi liên tục?????
    bạn ạ, chỉ cần hơi mê mê du lịch là vào box bạn sẽ ... mê luôn!!
    CHÚC BẠN CÓ THÊM NHỮNG CHUYẾN ĐI MỚI !!
  4. haiauxanh187

haiauxanh187 Thành viên mới

Di tích Pắc Bó
    Vị trí: Thuộc xã Trung Hoà, huyện Hà Quảng, cách thị xã Cao Bằng 55km về phía bắc.
    Đặc điểm: Pắc Bó là di tích cách mạng nổi tiếng, nơi Bác Hồ làm việc và trực tiếp lãnh đạo cách mạng Việt Nam. Tên Pắc Bó còn có nghĩa đen là "miệng nguồn".
    Pắc Bó là di tích cách mạng nổi tiếng, nơi đây có hang Cốc Bó được chủ tịch Hồ Chí Minh chọn làm nơi ở sau hơn 30 năm bôn ba ở nước ngoài trở về Tổ quốc (8/2/1941) để trực tiếp lãnh đạo cách mạng Việt Nam.
    Các di tích ở khu này gồm có:
    - Hang Bo Bam, bãi Cò Rạc, Hang Cốc Bó
    - Suối Lê Nin, núi Các Mác.
    - Suối Nậm: Nơi Chủ tịch Hồ Chí Minh trực tiếp huấn luyện cán bộ và tổ chức nhiều cuộc họp quan trọng của Trung ương.
    Ði trên những tảng đá nhám rêu phong dọc bờ suối là nơi Bác Hồ thường ngồi làm việc và câu cá sẽ đến một chiếc cầu gỗ bắc ngang cửa khe Cốc Bó. Ðây là nơi khởi nguồn của suối Lê-nin. Hang Pắc Bó hiện ra bên sườn núi đá lởm chởm. Ðứng ngoài cửa hang nhìn xuống, trên vách đá tranh tối tranh sáng còn thấy được dòng chữ của Người: "Ngày 8 tháng 2 năm 1941". Ðấy là ngày Bác đến ở hang này, một cái hang nhỏ, ẩm và lạnh, nằm sâu trong khe núi, chẳng mấy ai để ý tới.
    Phía trước cửa hang Pắc Bó khoảng 1.000m, có một lán nhỏ bên sườn núi Khuổi Nặm. Nơi đây Bác Hồ triệu tập Hội nghị Trung ương lần thứ Tám, ra nghị quyết chuẩn bị vũ trang khởi nghĩa, thành lập ********* và Chiến khu cách mạng. Cách cái lán nhỏ này vài bước chân là đường biên giới Việt Trung - cột mốc 108. Nơi đây, Bác Hồ đã cúi xuống ôm hôn mảnh đất Tổ quốc thân thương sau bao năm xa cách. Khi đó Bác đã 50 tuổi, mái tóc đã pha sương.
    Thăm khu di tích lịch sử này, du khách hiểu sâu sắc hơn về cuộc đời vĩ đại của chủ tịch Hồ Chí Minh, để rồi trong ký ức họ sống mãi những vần thơ lạc quan cách mạng của Người:
    "Sáng ra bờ suối, tối vào hang
    Cháo bẹ rau măng vẫn sẵn sàng
    Bàn đá chông chênh dịch sử Ðảng
    Cuộc đời cách mạng thật là sang".
    u?c Toet s?a vo 15:15 ngy 16/08/2004
  5. tieu_bao9898

tieu_bao9898 Thành viên mới

Ối trời ơi! Bác nhầm hay sao ý. Theo em được biết thì PacBo - TX Cao Bang cách nhau 65km mà.
    Còn ở PacBo sao bác ko nhắc gì đến cây ổi mà BÁC HỒ hay hái lá để uống thay chè vậy? Híc híc.............
    To chutichh2o: Thác Bản Giốc cũng hùng vĩ lắm đó bạn à, bạn ko đến được đó thì thiệt là uổng. Chụp ảnh ở đó thì tuyệt cú mèo luôn. Tôi cũng vừa đi HN - LS - CB - Bắc Cạn - Hn xong.
    Đi bằng xe máy (5/6) mỗi tội ko có con gái đi kèm thôi. Có 5 thằng đi 3 xe thôi. Để hôm sau tôi post thêm ảnh của tôi vào bài của bạn nhé! Mỗi tội chụp máy cơ ko biết chỉnh nên mờ và bị rung nữa.Híc híc, tiếc ghê cơ.
  6. Leilani

Leilani Thành viên quen thuộc

Mấy bác này, ai lại chọn đúng đầu mùa mưa để mà đi Cao Bằng bao giờ? May là còn chưa gặp lũ đấy. Bọn chúng tôi cũng lên kế hoạch đi Cao Bằng nhưng đành "cầm lòng vậy, dầu lòng vậy" đợi đến đầu mùa khô năm nay để đi. Thấy bảo Thác Bản Giốc vào mùa khô thì chảy thành 3 tầng, đẹp hơn.
    Nhưng được cái là phục các bác rong ruổi ngựa sắt đường trường lên tận miền Đông Bắc. Tôi thì chả dám đâu. Hoàn thành xong chuyến Cao Bằng tới, chúng tôi còn dự định đi Lũng Cú - Hà Giang. Có ai đi rồi chưa nhỉ?
    Bác post tiếp đi, đọc nhật ký hành trình của bác thú vị lắm
  7. chutichh2o

lâu ko vào viết tiếp thấy hoá ra cũng ko đến nỗi độc thoại!! xúc động wá!! Cảm ơn Leilani vì đã cổ vũ tớ, với tớ nó rất giá trị đó!!!!, bạn tớ bắt kể về chuyến đi ấy mà còn ngại ko cho nó cái link này để nó đọc 1 thể!!!!
    hôm nọ định online ngoài hàng để viết cho nó..tiết kiệm n gặp bạn chat tít mù nên ko viết tiếp được.
    To leilani: tớ đi Hà Giang rồi, nhưng chỉ đi Đồng Văn thôi, đi SVTN nên cả nửa tháng trời cơ, ko quên được!! cảnh vật trên đường đi tuyệt lắm bạn ạ, tớ toàn đi vào mùa lũ thôi, ấn tượng cảnh nước lũ tràn mặt đường, ào ào đổ ra từ khe núi, trông nguy hiêm và dữ tợn hơn trận mưa ở Cao Bằng nhiều!!
    Nhưng cảnh những cánh đồng Tuyên Quang với đồi cọ thì đẹp lắm, và còn cả những triền núi mọc toàn Hướng Dương, to và rực rỡ dưới nắng nữa chứ!!!
    Ngay cả chỗ bọn tớ nghỉ lại ăn trưa chính là ở Yên Ninh ( hay Yên Minh gì đó) có dòng suối đẹp lắm, thế mà năm nay lũ quét chính ở đó, nghĩ lại thấy mà sợ!!!
    Sẽ viết tiếp sớm nhất có thể, ko lẽ để câu chuyện dở dang??
  8. chutichh2o

[
    To chutichh2o: Thác Bản Giốc cũng hùng vĩ lắm đó bạn à, bạn ko đến được đó thì thiệt là uổng. Chụp ảnh ở đó thì tuyệt cú mèo luôn. Tôi cũng vừa đi HN - LS - CB - Bắc Cạn - Hn xong.
    Đi bằng xe máy (5/6) mỗi tội ko có con gái đi kèm thôi. Có 5 thằng đi 3 xe thôi. Để hôm sau tôi post thêm ảnh của tôi vào bài của bạn nhé! Mỗi tội chụp máy cơ ko biết chỉnh nên mờ và bị rung nữa.Híc híc, tiếc ghê cơ.
    -------------------
    bạn post ảnh lên đi, tớ muốn xem lắm, tớ định post nhiều ảnh nữa n ko hiểu sao lần nào gửi cũng bị lỗi, dù thử resize và đổi tên file loạn xị!!
    bao giờ thì được lên lại CBằng để đến thác Bản Giốc đây??
    Mục tiêu năm sau là đi được Tây Nguyên, ko bít, thường cứ nói trước bước ko qua, ôi, coi như chưa ai nghe thấy gì nhé!!!
  9. Leilani

Leilani Thành viên quen thuộc

Đi Tây Nguyên đi, đi Tây Nguyên đi. Đẹp ơi là đẹp. Nếu bạn đi ô tô, nhớ đem theo vài băng nhạc của Siu hay Ymoan. Lúc xe chạy lòng vòng giữa núi rừng, ngược dòng người dân tộc đi làm rẫy về, nghe Giấc mơ Chapi, mới thật cảm nhận được thế nào là cảm giác "nao lòng" của bài hát, mới thật biết được thế nào là Tây Nguyên. Nhớ thả xe chầm chậm trên con đường xuống Biển Hồ, thông xanh mướt mắt. Phải lên tận nơi mới biết thế nào là "đôi mắt Pleiku Biển hồ đầy" - đôi mắt xanh trong đến ngất ngây như ngọc giữa rừng núi. Nhớ đi uống cafe buổi sáng ở Pleiku, khi khí trời còn lành lạnh, nhớ rong xe sang Kontum đi nhà thờ gỗ, trèo lên những ngôi nhà sàn cũ kỹ và thô mộc để hít hà hơi thở cao nguyên...
    Sao mà tôi yêu Tây Nguyên thế? Bao giờ được trở lại...