1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cấu cá CHIM thì dùng loại mồi nào thì tốt nhất .

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi anhsanghaoquang, 06/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cojdauma

cojdauma Thành viên mới

Cứ bắt 1 con **** sống buộc vào làm mồi câu,choi lượn qua lượn lại trên mặt ao chác chắn chàng cá chim "xin hy sinh"ngay.
  2. hoainam_williams

hoainam_williams Thành viên mới

Thịt bò thì hơi lãng phí, em đi câu cá Chim nhiều nên em biết, chỉ cần ra chợ mua ít phổi bò hoặc phổi lợn sống về mắc đúng kỹ thuật và gia cố như bác gì đã hướng dẫn là được, tất nhiên do trọng lượng của phổi nhẹ nên câu ở hồ lớn để ném đc ra xa thì hơi khó, như em hay đi thường em thay máy ( bộ phận thu - tời cước ), em thay bằng cái đấu ( cái mà ngày xưa dùng để câu cá chuối), cái này linh hoạt hơn máy, thu cước nhanh. Câu cá chim phải câu xa bờ mới có hiệu quả nên các bác cố gắng đưa được mồi ra càng xa bờ càng tốt nhất là với hồ rộng.
    Còn một loại mồi nữa hiệu quả hơn cả thịt bò nhưng khó kiếm, nhất là với mấy bác ở nội thành đó là giun đất. Yêu cầu giun đào được càng to càng tốt, giun phải còn sống và nguyên con. Mắc giun vào hết các lưỡi và để thừa ra khỏi lưỡi 1 đoạn đúng bằng độ dài lưỡi câu. Xâu 1 con to nhất và khỏe nhất vào dây cước chính, sát với đế lưỡi, chính là cái đoạn dây thép mà bác gì nói đó.
    Lưu ý khi đi câu cá chim đó là nên mang theo 1 cái giũa. Khi dòng cá vào bờ và đưa được cá vào vợt rồi không nên thò tay vào gỡ lưỡi vì răng cá chim rất sắc (vì là loài ăn thịt mà), lấy chân đè lên mình cá và đưa giũa vào miệng cá cạo qua răng cá ( lưu ý không phải giũa từng cái đâu nhé , cái này làm nhanh lắm , vài giây thôi nhưng an toàn). Sự an toàn này là cần thiết cho cả ngưiời câu lẫn người mổ cá khi mang về. Mẹ tôi cũng đã có lần chảy máu tay vì bị cá chim cắn.
    Chúc các bác thành công !!!!
  3. mc_gill

mc_gill Thành viên mới

úi bác ra chợ giời có mấy hàng bán lưỡi câu và cước ý mua loại nào to nhất . Mồi câu thì phổi gà , thịt lợn vụn mắc vào thả xuống là alê hấp kéo...cái giống cá của nợ này người dẹp dãy khoẻ lắm nhưng nhanh mệt câu dễ . Hôm nào em lục tìm post cho các bác ảnh em đả được một con gần 2kg nhá!
  4. be_heo

be_heo Thành viên mới

Chắc là không thích đâu! Giun hơi xấu! .
  5. quochanquansu

quochanquansu Thành viên mới

Cái cách này nghe khả quan nhất
  6. saturdays

saturdays Thành viên rất tích cực

Xem lại topic đi đã các bác, người ta hỏi là "Cấu cá chim..." cơ mà? Cấu thì chắc là cứ dùng tay cấu thôi, cần gì phải mồi?
  7. fym

fym Thành viên rất tích cực

Cấu cá chim thì em chả biết làm thế nào. Cứ cầm con cá chim rồi cấu nó vài phát (cấu như cấu người ý ) , liệu có đựoc ko nhỉ .
    Còn câu cá chim thì mồi gì chả đựoc, Loại này phàm ăn lắm, Mồi giun ( giun to vào nhé ), thịt lợn, da gà, phổi lợn, phổi bò... cắn hết. Nhưng bạn chú ý cước đủ to nhé, nhất là lưỡi câu nữa.Lưỡi câu phải to, và có đoạn cáp sắt nói từ lưõi lên cước để tránh bị cá cắn đứt cuớc , ( răng cá chim sắc lắm ) . Loại lưỡi này nguời ta bán sẵn, đầy ý mà.
  8. anhtuannd

anhtuannd Thành viên mới

Câu thôi, đừng cấu, đau lắm các bác ạ.
    Nhưng mờ em nghe nói giống này răng sắc như cá hổ ---> dây câu cần siêu bền. Tụi nó phàm ăn nên mồi gì có protein là okie.
  9. Kattyko

Kattyko Thành viên mới

shop điêu thế, lần sau nhớ cho mấy ngón tay nhỏ lại và tăng lên 30kg nhé
  10. fym

fym Thành viên rất tích cực

He he, nhìn cái ảnh trên vui thế. Mấy ngón tay to vật ạ .
    @Kattyko: Ở ngoài thật có con cá chim kích thước như thế này thì cũng chỉ kịch kim khoảng 11kg-12kg thôi ( vì cá chim mình nó bẹt nên nhìn to lắm )
    @Mac Gill : Em cũng phải lục lại ảnh, em đã từng đã đưọc 1 con cá chim 3,7kg ở hồ nhà thằng bạn
    @Anhtuannd : Cũng chả nhất thiết cần protein đâu bác ạ. Có lần em câu bằng quả dâu da chín, nó cũng cắn