1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cầu cơ hay gọi thần chén (??) làm như nào.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi taitrandht, 02/05/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. larry_darell

larry_darell Thành viên rất tích cực

Ông này chả biết đếch gì hết mà cứ nói như thánh. Dám cá là ông không bói bao giờ hoặc khi bói ông lấy tay đẩy nên mới phát biểu thế.
    Về cái này tôi đã đọc cả lý thuyết và làm thực tế.
    Dạo đó nghe nói nhiều nên tò mò. Tôi và một con bạn nữa quyết "gọi thần chén" cho bằng được. Hai đứa chuẩn bị đồ nghề rồi ngồi đợi/; Chao ôi là lâu, phải gần nửa tiếng. Rồi thì cái chén chạy vèo vèo như ngựa điên. Tôi thách 2 người có thể dùng tay di chén mà lại chạy tởm như thế đc.
    Bài báo mà tôi đọc nó nói đại loại cái này được gọi là do tác động của lực "tâm cơ" gì đó. Tiếc là không giữ lại scan cho cả nhà đọc. Có nghĩa là từ nội lực cơ thể mình sinh ra một dạng lực đặc biệt... Nó sẽ làm chén chạy nhưng chỉ trong phạm vi suy nghĩ của một trong nhữgn người tham gia.
    vì thế việc chén chạy đc là hoàn toàn có thật, nhưng nó có nguyên lý khoa học của nó. chứ chẳng do sự thần bí nào cả. Tiếc là em không thể giải thích một cách khoa học.
    Bác nào không tin cứ thử lấy một tờ giấy, kẻ chữ, lấy một cái chén (nhỏ nhỏ thôi, đừng vác cái chén sứ nặng nửa cân ra thì chạy đằng trời), tập trung khoảng 3-5 người. Đầu tập trugn nghĩ: chạy nào chạy nào, chả cần khấn vái làm gì cho mệt. Các bác sẽ tự cảm nhận đc cái chén chạy là thật hay người đẩy tay.
    Được larry_darell sửa chữa / chuyển vào 23:37 ngày 05/05/2007
  2. mirage2310

mirage2310 Thành viên mới

oầy, 4-5 trang mà chỉ thấy các bác khẳng định là có cái chén chạy đi chạy lại, vậy rốt cuộc có bác nào quay được cái chén đó chạy ko ? có thì post lên cho mọi người xem bằng chứng !
    Được mirage2310 sửa chữa / chuyển vào 00:30 ngày 06/05/2007
  3. sweetyarch

sweetyarch Thành viên mới

Cái chén nó chạy thì đúng rồi, ngày bé bọn tớ chơi cái này suốt. Đúng là chẳng cần hương khói khấn vái hay nửa đêm gì đâu. Giữa ban ngày ban mặt "thần chén" vẫn chạy vèo vèo. Lúc đầu thì tin lắm, sợ lắm nhưng rồi phát hiện ra là cái gì mà trong đầu mình ko biết thì nó cũng chạy lung tung loanh quanh trên bảng chữ cái. Cuối cùng ko thèm dùng chén, cả lũ lôi cái ca nhựa ra nó cũng chạy. Rồi cuối cùng đến cái mũ nan nhẹ hều nó cũng chạy nốt. Mà nó chạy luôn ra khỏi bảng chữ cái, chu du khắp nhà làm bọn tớ cứ fải với tay đuổi theo. Chết cười. Chén chạy ko fải do lực của tay đẩy mà đúng là do lực tâm cơ như bạn gì ở trên nói. Tớ cũng đọc nhiều bài báo nói về cái này rồi. Mình chỉ đặt hờ ngón tay lên cái chén mà ko hề chạm vào nó thì nó vẫn chạy. Cái này mọi người tò mò thì cứ làm thôi chứ đừng tin quá. Mà sao tớ thấy nhiều bác nam còn mê tín nghiêm túc hơn cả chị em thế nhỉ.
    Được sweetyarch sửa chữa / chuyển vào 00:54 ngày 06/05/2007
  4. taitrandht

taitrandht Thành viên quen thuộc

Giờ thì mình biết thêm 1 lực mới trong 1 mớ lực đã học qua . "Lực tâm cơ". Cái này thì chắc là chưa có công thức hi hi.
  5. larry_darell

larry_darell Thành viên rất tích cực

Hơ hơ, em không khẳng định em nhớ đúng cái mà người ta gọi cái lực này đã đc thẩm định đến mức độ nào đâu ạ. chỉ khẳng định là nó chạy thật, nhưng phản ánh suy nghĩ của mình lúc đó.
    Tại sao lại có được điều đó, em ứ biết vì em hông phải là nhà nghiên cứu.
    Nhưng các bác k tin có thể kiên nhẫn khoảng nửa tiếng, ngồi thử. Nhớ là tập trung nghĩ, nó sắp chạy. Lúc đó các bác tự nghĩ ra câu trả lời rằng có phải mình dùng tay đẩy nó hay không.
    Just for fun