1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Câu ho??i khó

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi akatcat, 17/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thornbird

Thornbird Thành viên mới

Về việc đi lễ, nếu em đó theo Đạo 1 cách rất nghiêm ngặt, 1 ngày em sẽ đi lễ 5 lần vào các giờ qui định. Việc đi lễ thì đơn giản thôi, nó chỉ cần mặc cái áo vào, trải cái khăn ra và đọc lẩm nhẩm kinh Coran. Còn đi lễ ở đâu cũng được. Trong lab của chị thì có 3 đứa đạo Hồi, bọn nó cứ đến giờ là trải khăn, mặc áo ngay trong lab ấy. Còn nếu ngoài đường thì kiếm chỗ nào yên tĩnh chút cho nó (vì có thể dân mình hay nhòm ngó ;-)). Còn ở đây thì ngay ở sân bay, có lần chị thấy bọn nó làm lễ ngay gần góc khuất ở bên ngoài WC. Còn nếu nó xác định đi du lịch ko khắt khe đến vậy thì thôi.
    Bọn Đạo Hồi thì ăn thịt bò giết mổ ở các cửa hàng Đạo hồi (giết theo kiểu Đạo hồi, cắt cổ bò, chị cũng chả nhớ rõ là nó có tìm cách nào nhân đạo không, chỉ biết thịt bò cắt theo kiểu Đạo hồi thường ngọt thịt hơn). Còn những thức ăn khác như rau, củ quả, cơm, bánh mì,..không khắt khe đến vậy đâu. Con bạn chị người Đạo hồi, nó strict cực kỳ (strict nhất trong cả đám Đạo Hồi ở đây) cũng chỉ thấy nó nghiêm ngặt đến vậy, còn ngoài ra những thức ăn khác ngoài thịt bò, bọn nó vẫn mua ở chợ Tây, vẫn chén pizza, bánh mì bơ sữa, phomat ầm ầm.
    Còn việc đi vệ sinh chị cũng chưa bao giờ nghe bọn Đạo Hồi phức tạp hơn người mình ở chỗ nào cả?
  2. akatcat

akatcat Thành viên mới

Khi giết mô? gia súc ngươ?i Đạo hô?i pha?i câ?u nguyện va? cách thức giết mô? khác nhau.
    Co?n việc câ?u kinh thi? có thế quây 1 góc trong nha? kín rô?i ngô?i câ?u cufng đc. Không ai la?m phiê?n lúc đó la? đc.
    Vệ sinh thi? khác gi? nhau đâu a?
    Ca?m ơn địa chi? đưa ơ? trên nha, tớ sef check lại,
    vote cho tất ca? các bạn đaf giúp
  3. white_poplar

white_poplar Thành viên mới

Tớ cũng có nhiều bạn là Hồi Giáo lắm nè. DĨ nhiên chuyện ăn uống với họ thì không đơn giản, nhưng cũng không quá khó.
    Này nhé, những thứ TA cấm trong đạo hồi (harem): thịt lợn, tiết và các loại thực phẩm có nguồn gốc từ thịt lợn (như gelatine) và rượu. Còn các loại thịt khác thì không bị cấm, nhưng cần được giết mổ theo đúng cách. Vì thế, người Hồi Giáo rất cẩn thận khi ăn thịt.
    Tớ đi với bạn ngươì Hồi Giáo thường vào quán ăn chay (ổn, vì các loại thực phẩm đều từ nguồn gốc thực vật). Còn nếu gặp bạn nào khắt khe hơn (trong chuyện bát đũa) thì mua dụng cụ nấu ăn về mà nấu: rau + cá + các loại đồ biển. Đâu khó lắm đâu? Nhỉ?
  4. akatcat

akatcat Thành viên mới

Ca?m ơn chị, đứa bạn em thi? nó nghiêm ngặt trong việc ăn uống lắm, kô ăn bất thứ cái gi? có cô?n, thậm chí nó kô chạm va?o đô? ăn cu?a các ha?ng non-muslim ( hôm em nhơ? nó mua sandwich ơ? ha?ng western food, nó ba?o : sorry, I can''t touch the food there by right) vê? chuyện câ?u kinh nó kô nghiêm ngặt lắm. Pizza cufng pha?i có dấu hiệu Halal nó mới ăn, may mắn la? có
    Hi vọng cái ha?ng Ấn Độ mọi ngươ?i chi? cho em la? nơi nho? bạn em ăn đc. Chi? có việc đó la? quan trọng nhất, kô thê? câ?u toa?n la? pha?i ngon vư?a miệng nó đc, sang đi du lịch ma?.
    Ca?m ơn mọi ngươ?i cho ý kiến vê? chuyện thức ăn cho ngươ?i Đạo hô?i nha. Ma? bây giơ? em thích ăn đô? muslim lắm ( nhưng pha?i hạn chế vi? fattening ) mẹ cu?a nho? bạn em nấu ăn ngon tuyệt vơ?i luôn
  5. akatcat

akatcat Thành viên mới

Pork,lard la? nhưfng thứ cực ki? tối kị trong việc ăn uống cu?a đạo hô?i. Tớ cufng đaf ho?i đứa bạn la? có thê? ăn đô? vegetarian kô thi? nó nói: there is no such term " vegetarian muslim" vi? đô? chay nhiê?u khi ngươ?i ta cufng chế biến du?ng đến " lard " ( nó gia?i thích vậy tớ kô rof nưfa )
    nên đô? chay nó cufng kô ăn :D
    Được akatcat sửa chữa / chuyển vào 11:13 ngày 20/03/2005
  6. coffeeman

coffeeman Thành viên mới

Không ăn thì nó làm dek gì để sống, uống nước lã à?
    Hồi trước tớ làm ở một dự án cũng có thằng người Ấn đạo hồi làm tư vấn. Mỗi dịp đi ăn (nó mời nhé) mọi người ăn uống rượu thịt phủ phê còn nó chỉ ngồi nhấm nháp một chai ken, hehe...
    Đồ ăn trưa thì nó tự chuẩn bị đem đi, nó kêu là tự nó nấu, nó ăn chay nên không ăn gì liên quan đến thịt, chỉ ăn rau thôi, ngay cả mỳ gói cũng phải là loại của ấn chay nó mới ăn.
  7. akatcat

akatcat Thành viên mới

Đứa bạn em nó ăn đô? bt cu?a Đạo hô?i, kô ăn chay, Đúng như anh nói đấy, mi? miếc cufng pha?i cu?a halal nó mới đc ăn