1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cây cơm nếp và cây lá dứa có phải là 1 ...

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi bup_be_o_tinh_yeu, 14/04/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. bup_be_o_tinh_yeu

bup_be_o_tinh_yeu Thành viên rất tích cực

Cây cơm nếp và cây lá dứa có phải là 1 ...

Em muốn hỏi cây cơm nếp - lá cơm nếp ở ngoài Bắc và cây lá dứa ở trong Nam này có phải là cùng 1 cây ko ạ ?
    Em chưa nhìn thấy cây cơm nếp bao giờ nhưng bạn em nói nhìn nó giống Lá dứa lắm, lá cũng dài dài, thuông thuông, ko có răng cưa... cái mùi cũng giống nhưng mùi Lá dứa có vẻ nhẹ hơn

Cám ơn !
  2. MaDog

MaDog Thành viên rất tích cực

Cùng họ dứa thôi, nhưng ko phải lá cây dứa ăn quả đâu bạn ạ.
  3. star_seeker

star_seeker Thành viên mới

Hình như người miền Bắc không gọi là lá dứa hay sao ý nhỉ? Thế chắc là đúng cơm nếp là lá dứa rồi. Em người miền Nam chưa bao giờ nghe nói đến cây cơm nếp cả. Lá của cây này có mùi thơm, có thể đựơc dùng để bỏ vào xôi cho có mùi thơm, hoặc là xây ra chắt lấy nước màu xanh để làm bánh da lợn, hay xôi lá dứa. Người Thái Lan, Malaysia, Philippines cũng dùng lá cây này và gọi là Pandan leaf. Lá dứa hoàn toàn không phải là lá của cây dứa(à mà người miền Nam gọi là cây khóm chứ không gọi là cây dứa, cây dứa để chỉ 1 loại cây khác cho ra trái khổng lồ và có nhiều nước hơn trái khóm rất nhiều).
    Dưới này là cây lá dứa, và lá dứa chụp gần
    Bánh da lợn có lá dứa:
  4. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Trông bác chụp ảnh ngon quá.
    Mẹ tớ kể ngày xưa, thời bao cấp, gạo cũng hiếm chứ đừng nói tới cơm nếp. Thế mà có hồi nhà xin đâu được mấy cái lá cơm nếp, cho vào nồi cơm lúc nó đã cạn. Mấy bà hàng xóm nghe thơm quá chạy sang hỏi thăm !!!