1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cây sưa dùng để làm gì mà người ta thi nhau chặt trộm thế nhỉ???

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vinhthanhhtc, 20/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vinhthanhhtc

vinhthanhhtc Thành viên tích cực

Ơ, thế không phải câu hoa sưa trên đường Hoàng hoa Thám à!!!
    lắm lại sưa thế!!!
  2. anhsanghaoquang

anhsanghaoquang Thành viên mới

Chính xác là lấy tinh dầu , tiunh dâu cây này có tác dụng làm giả các loại gỗ khác khi đánh bóng lên bề mặt gỗ . Có thể làm giả gỗ Lim ...
  3. fanX

fanX Thành viên rất tích cực

đang giá là 3-5tr/ 1 KG tuỳ loại đỏ ,vàng ... vân cũng không phải là đẹp nhất , chất lượng cũng không phải là tốt nhất nhưng mà nó hiếm (dek trồng thành rừng đc, thi thoảng mọc lẻ tẻ thôi ) mà hiếm thì thành quý thôi . 1 bộ : bàn viết chữ,2 cái đôn,1 giá sách giá xuất sang Tàu là 300 quả (ặc ặc ) . Thấy nhà thằng bạn em đang làm xuất sang Tàu 1 cái giường gỗ hương nữa 600tr . Theo thông tin từ Đồng Kị nhà nó thì từ năm 2003 giá gỗ sưa, hương và một số loại tăng lên gấp khoảng 20-60 lần
  4. garu123

garu123 Thành viên mới

Thế nó là cây hoa Sưa nổi tiếng đấy ạ ? hic , giờ mới biết ngoài hoa của cây này ra , học còn mê cái lõi của nó hơn bội phần !~
    Thế này thì em dám cá giâc mơ lớn nhất của hội yêu hoa sưa trên ttvnol nhà mình sẽ ko bao giờ có 1 con đường trồng toàn hoa sưa !
  5. xuancuongce

xuancuongce Thành viên mới Đang bị khóa

Các bác xem thế nào rủ hội đi kiếm chút đi, đỏi đời tí, làm ăn thế này ko ăn thua lắm, tháng chục bạc, đi kiếm cây sưa một tối thế là về nghỉ khẻo, em thấy đồn trong Phương Mai có cây sưa to lắm gần 60cm cơ, cả tỉ bạc đấy, bác nào máu chiến thì PM cho e nhá, nghiên cứu đổi đời tí.
  6. banhanggiare

banhanggiare Thành viên mới

Chắc chắn là không phải rồi, bạn đọc link này nha
    http://www9.ttvnol.com/forum/Sothich/859049/trang-62.ttvn
  7. Crayon_Shinchan

Crayon_Shinchan Thành viên rất tích cực

Gỗ trắc thối mí lị gỗ trắc đóng đồ nội thất có gì tương đồng với nhau ko hả các bác ? Em hỏi vậy bởi tại nhà em có 2 bộ bàn ghế gỗ trắc lận Nhỡ đâu mà lại giống nhau thì ... thích chí
  8. bkhn

bkhn Thành viên quen thuộc

Ối giời, cái đống gọi là quả thối đấy bọn quản lý ở Bách Thảo đến mùa nó toàn bán 15 nghìn 1 cân đấy bố trẻ ạ. Mặc dù chẳng hiểu bọn tàu nó mua với giá cao để làm gì nhưng mà bọn nó thâm lắm. Dân ta lại thiếu hiểu biết cứ thấy giá cao là chặt tới tấp , ko biết có giống vụ CHÓ NHẬT với lại ỐC BƯƠU Vàng năm nào ko?
  9. fox8x

fox8x Thành viên mới Đang bị khóa

Nó đang cần một lượng lớn gỗ sưa để tu bổ đình đền, làm đồ lưu niệm, mĩ nghệ... phục vụ Olympic nên mới đẩy giá gỗ sưa lên cao thế.
  10. bkhn

bkhn Thành viên quen thuộc

Đấy chỉ là thông tin phỏng đoán của một số báo thôi chứ thực sự thì bộ VHTT có cử 1 đoàn sang đó tìm hiểu chỉ thấy nước bạn trả lời mập mờ chung chung đến khi về nước vẫn phải thở dài: quả thực cũng chưa hiểu nước bạn nhập gỗ Sưa để làm gì
    thế moi chuối