1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cầy tơ Hồng Kông và cơm cháy ...Mỹ !

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi cdtphuc, 29/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cdtphuc

cdtphuc Thành viên quen thuộc

Gửi Rùa biển:
    Báo cáo bác là nhà em hơi bị thích cái món "cẩu" này. Có lẽ ngày mai, nhân dịp "rửa học bổng", nếu ko có gì "trở ngại" với các bạn nữ, tụi em sẽ lên kế hoạch "rửa" với món cẩu và món lẩu dê. Nếu bác thích, (và về nhà khuya được !) thì hìhì..., em xin mời ạ .
    À, nhân đây xin hỏi có bác nào biết quán nào hội đủ ba tiêu chuẩn No, ngon, rẻ không nhỉ (hị hị, sv mà lị)? Làm ơn chỉ gấp dùm em cái. Sắp phải "rửa" rồi .
    Mk, lần trước "rửa" ở quán Lâm Ký gần nhà (cũng gần quán "Cầy tơ Hồng Kông" nọ), chả ngon lành gì mấy mà bị chém đến đau cả ruột (may mà còn tỉnh táo uống rượu "Ngọc dương" chứ ko uống bia ! ), đâm ra lần này cũng "ớn" cái quán "Hồng Kông" kia (chắc là bụt chùa nhà ko thiêng ! )
    ---------------------------------------------------

Quand je la regarde, moi l'homme loup au coeur d'acier
    Devant son corps de femme, je suis un géant de papier
  2. cdtphuc

Gửi 208:
    Bạn nói cũng có lý. Người VN sính ngoại ko chỉ vì tính hình thức, gọi nôm na là "khoe" (bạn bỏ quên yếu tố này ) mà còn bởi nhiều mặt hàng ngoại "áp đảo" hàng ta ở hai yếu tố "giá cả" và "chất lượng". Trên thị trường thì chỉ cần hơn một trong hai thứ đó cũng đủ "tiêu" rồi, ấy thế mà nhiều mặt hàng quan trọng ta lại thua địch cả hai thứ mới ...chết chứ ! Ví dụ như muối chẳng hạn. Hà hà, nghe cảnh diêm dân đang điêu đứng vì đời sống khó nhọc, sản phẩm bán ko đủ bù vốn (chứ chưa nói đến công sức bỏ ra !) trong khi các công ty nhập khẩu đang "tồn kho" ???!!! cả hàng ngàn (hay chục ngàn ?) tấn muối ngoại mà ...không khỏi đau lòng. Rồi lại còn chuyện gạo Thái Lan được đem về ĐBSCL để bán nữa chứ!. Cái chuyện "chở củi về rừng" này nghe khó tin mà lại có thật !
    Việc này muốn khắc phục ko phải chỉ hô hào "người VIệt dùng hàng Việt" suông như thế được (chả biết mấy vị hô khẩu hiệu ấy dùng hàng gì nhỉ? ) . Nó đòi hỏi phải có một sự cải tổ rất lớn từ nhiều phía, nhiều lĩnh vực, từ ...nhớn đến bé!
    Và chúng ta cứ kiên nhẫn ..."chờ" thôi. (Ít nhất tìn hình bây giờ cũng kha khá hơn trước một tẹo các bác nhỉ ?)

Được cdtphuc sửa chữa / chuyển vào 16:54 ngày 15/07/2002
  3. S-Tower

S-Tower Thành viên quen thuộc

Sính ngoại là xấu sao? Tại sao thế?
    God in Blue *
  4. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Mắm Tôm Mỹ cũng có đó nha, nó kêu= Anchovy paste, Y chang mắm tôm VN. Nhưng mà có thể 15 năm nữa Milou sẽ về, nhưng chưa chắc sẽ về SG .
  5. cdtphuc

Có lẽ tôi hiểu từ "sính ngoại" hơi khác bạn một tí. Tôi cho rằng việc mình thích dùng hàng ngoại chất lượng cao một cách hợp lý là điều bình thường, chẳng có gì xấu cả.
    Nhưng nếu bạn chỉ chạy theo mục đích dùng hàng ngoại để tỏ ra "sành điệu", dù xét về các mặt chất lượng, giá cả, mẫu mã... không hơn mặt hàng VN cùng loại, và còn nhiều lý do khác nữa... thì đó được xem là "sính ngoại". Và như vậy, nó không được khuyến khích. Bạn hài lòng chưa ?

6. cdtphuc

Oh, ko ngờ bên bển cũng có mắm tôm Mỹ ư, chắc là do người Việt làm phục vụ cho người VIệt rùi, như vậy vẫn chưa phảo là Mỹ "chính cống", bác Milou nhỉ?
    Khiếp, bác để 15 năm sau mới về VN à ? Thỉnh thoảng về chơi ko được sao ?

7. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Lộn, made in Italy, trong tube như kem đánh răng .
  8. Gorillaz

Gorillaz Thành viên rất tích cực

bác Milou sao lâu về thía?
    N
    When I fall in love, it will be forever.
    Or i'll never.. never fall in love