1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CCD và CMOS nên chọn loại nào?

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi kakalot, 28/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

CCD và CMOS nên chọn loại nào?

Tớ đang có dự tính mua một con loại cao cấp.Thế nhưng đang phân vân không biết nên chọn thế nào vì nếu là Nikon thì có vẻ ngon hơn nhưng lại dùng CCD. Còn mấy con Canon EOS-D thì lại dùng CMOS. Nhờ các bác tư vấn hộ xem nên chôn lựa thế nào.
  2. Fisheyes

Fisheyes Thành viên quen thuộc Đang bị khóa

Theo ngu ý của tôi thì mỗi loại có ưu điểm riêng:
    - CCD cấu trúc phức tạp, tốc độ xử lý chậm, đắt tiền nhưng bắt mầu nhạy hơn.
    - CMOS thì nhanh, rẻ, cấu trúc đơn giản hơn và độ nhạy sáng không bằng CCD.
    Ý kiến mọi người như thế nào?
    Fisheyes.
    [blue]Fisheyes[blue][blue]
  3. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

bác đợi tẹo đi, Nikon đang chuẩn bị ra dòng cao cấp dùng LBCAST sensor, gần giống như CMOS. Máy D2H thì chính thức rồi. Nghe đồn sắp có D2X và D200 nữa vào cuối năm nay thì phải. hihi, hay là bác mua SD-9 đi...
  4. kakalot

Thật ra tôi cũng chỉ định mua cở con D100 của Nikon hay con EOS-D60 của Canon mà thôi. Mua nổi con cỡ như mấy bác nói thì đâu có gì phải băn khoăn.
    Các bác cũng cho hỏi thêm chút. Con SD9 của thằng Sigma xem chức năng thì thấy ngon đấy mà sao giá của nó mềm thế. Bên này (Nhật) giá của nó khoảng 1200 USD. Vậy tui lấy con này các bác thấy được không?
    Được asahinguyen sửa chữa / chuyển vào 19:55 ngày 30/07/2003
    Được asahinguyen sửa chữa / chuyển vào 20:30 ngày 30/07/2003
  5. hardrocker

Thì tôi cũng đoán là bác đang khoái 2 con đấy. Nhưng tôi nghe đồn sắp có thay thế cho D100 là D200. Còn nếu bác kô đợi được thì mua EOS-10D hay EOS-D60 hay hơn D100 (cũng đau lòng lắm vì tôi là dân Nikon). SD9 giá rẻ vỉ: 1) Đồ Sigma, ống kính Sigma, 2) Foveon sensor chưa đạt mức ổn định, chưa được linh hoạt như các sensor Bayer thông thường (CCD hay CMOS). Nhưng SD9 khi ánh sáng tốt, ổn định thì Canon Nikon hay gì gì Fuji, Kodak đều xách dép chạy theo không kịp. Tôi thì đang đợi đời sau của SD9 xem nó thế nào.....
  6. kakalot

Thank bac hardrocker nhieu. That tình xem cái review của thằng sigma thấy cũng ham. Thôi tui nghe lời bác để ráng chờ thêm tí xíu xem sao. Kính bác một ly
  7. kakalot

Hôm nay lang thang lên Tokyo, máu quá tui đã độp một con Nikon F-601 QD với cái lens AF Nikkor 28-105 F/3.5-4.5D. Bác Hardrocker có ý kiến gì về con này không ?
  8. hardrocker

Tớ thấy dùng F601 là đủ các chức năng cần thiết rồi. Có spot mettering, chế độ flash cũng đủ cả.Chỉ thiếu DOF, multiexposure thì cũng chả mấy khi dùng.
    Lens 28-105 của bác là đỉnh trong dòng consumer zoom lens rồi, chỉ thua con 24-85G về độ nét một tý, nhưng bền hơn rất nhiều. Bác cứ yên tâm mà dùng lense này đi . Sau này bác cần yêu cầu cực cao thì mới phải cần mua pro zoom hay fixed lense.
    Bác nhớ thử gắn một cuộn Provia 100F vào chụp đi, rửa film ra sẽ thấy mình là anh hùng hihi....Bác ở nhật thì phải, theo tớ kiếm thêm con film scanner rẻ rẻ mà dùng. Trên yahoo auction bán canon FS2710S chỉ tầm 100$ thôi. Bác mua về scan film provia thì chắc chả còn thấy máu me mua D100 nữa đâu.
    Thân mến.
    PS: bác ở vùng nào vậy??
  9. kakalot

Cám ơn bác Hardrocker. Tui đang ở Yamanashi-ken Tsuru-shi. Chổ tui lên đến Shinjyuku khoảng 2 giờ xe điện thôi.
  10. hardrocker

hehe, tôi cũng đi xe điện qua ga Tsuru mấy lần rồi. Bao giờ xuống kyoto nhớ ới tôi câu nhá.